๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 05:37:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213338 ครั้ง)
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #135 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 09:09:57 PM »

ขอบคุณครับลุงวัฒน์   ไหว้ ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ เลยไม่ซื้อตอนที่ร้านเขาแนะนำครับ เลยมาปรึกษาลุงเพื่อเพิ่มความเชื่อมั่นอีกครั้งครับ  Grin

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #136 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 09:37:22 PM »

รบกวนถามพี่วัฒน์หน่อยครับ  

ถ้าให้แนะนำทีวี 50นิ้ว เอาไว้ดูข่าว ดูหนัง และเป็นจอคาราโอเกะ ณ.ตอนนี้เราควรเลือก  แบบใด รุ่นไหน และยี่ห้ออะไรครับ  ขอบคุณครับ

อีกคำถามครับห้องที่ทำเป็นโฮมเธียร์เตอร์สายลำโพงและสายสัญญาณต่างๆเขาเก็บยังไงครับ  มีใครเขาฝังไว้ตอนทำบ้านมั้ยครับแล้วถ้าเปลี่ยนจุดจะแก้ไขอย่างไร  ขอบคุณอีกครั้งครับ

Smiley แนะนำค่อนข้างยากนะครับ เพราะขึ้นกับงบประมาณ และรูปลักษณะ แต่ถ้าไม่จำกัดงบก็ลองดูแบบ LED นะครับ ส่วนราคาจะขึ้นกับถ้า Contrast, Brightness, Response และจำนวน Hz ครับ

เรื่องการเก็บสายนี่ผมแย่มากๆ เลยครับ ปล่อยลอยๆ พันด้วยพลาสติกเก็บสายธรรมดาครับ ของผมเป็นชุดโต๊ะกระจุกเดียวเลยครับ ส่วนที่เป็นห้องที่ทำเป็นโฮมเธียเตอร์ดีๆ อันนี้ต้องลองถามคุณ.ตั้ว ดูครับ  ว่างานระบบจริงๆ เขาทำกันอย่างไร พวกที่ทำเป็นห้องไว้เฉพาะส่วนมากจะไม่ค่อยย้ายเปลี่ยนจุดนะครับ

ซะงั้นอ่ะครับพี่วัฒน์...^^!

ห้องโฮมเธียร์เตอร์ ควรอยู่ชั้นล่างนะครับ เพราะว่ามีพื้นชั้นบนช่วยปิดกั้นเสียงอยู่... อย่าเอาตำแหน่งห้องโฮมฯไปอยู่ชั้นบนเด็ดขาด เพราะข้างบนห้องมีแค่ฝ้า และหลังคา ไม่สามารถปิดกั้นเสียงของเราไปสู่ภายนอกได้ อาจเป็นอันตรายต่อหลังคาบ้านเนื่องจากข้างๆบ้านปาอิฐใส่ครับ.. Cheesy

จากนั้นผนังห้อง ควรจะไม่มีช่องเปิดและก่ออิฐเต็มแผ่น เพื่อให้เสียงเล็ดลอดออกไปน้อยที่สุด...

จากนั้นก็งานระบบไฟฟ้า... คือเครื่องเล่นแบบเต็มๆ(ผมเรียกไม่ถูก) เช่นยี่ห้อ Yamaha จะต้องเตรียมระบบไฟให้ครบ เพราะเต้าเสียบจะแยกชิ้น เช่นเครื่องเล่น แอมป์ ลำโพง ตู้ซับวูปเฟอร์... ยังไม่รวมเครื่องอื่นๆ เช่นกล่องจานดาวเทียม มอนิเตอร์ เครื่องเล่นเกมต่างๆ เพราะเครื่องเล่นอิเลคทรอนิคเหล่านี้จะไม่มีความสามารถในการดึงไฟจากการที่เราใส่ปลั๊ก 3 ตาได้... อาจทำให้เครื่องเสียเร็ว...

จากนั้นก็เป็นวัสดุที่อยู่ภายในห้อง... ต้องใช้วัสดุดูดซับเสียง(ไม่กันเสียงนะครับ..) เช่น ฝ้าใช้อะคูสติกบอร์ด... ผนังบุด้วยผ้านวมหรือใช้ผ้าม่าน หรือลังไข่ไก่.. โซฟาต้องใช้วัสดุที่เป็นผ้า อย่าใช้แบบหุ้มหนัง...

และเนื่องจากเป็นห้องที่เป็นระบบปิด ต้องใช้ระบบปรับอากาศ(แอร์..) อย่าใช้พัดลม... เพราะจะทำให้เสียงลมรบกวนเรา...

ต้องเผื่อระบบไฟฟ้าเป็นสิบจุดครับ...

ส่วนผมจะใช้ระบบที่เสียบเครื่องเล่น แล้วจ่ายไฟให้ลำโพงต่างๆได้ครบ เพื่อความสะดวกและงบไม่ถึง แต่ก็โอเคครับ... Wink

ปล.ถ้าใช้เครื่องเล่นแบบปลั๊กเดียว แล้วต่อลำโพงได้ครบเหมือนผม รบกวนมองหลังเครื่องเล่นทุกครั้งว่ามีช่อง optical รึเปล่า... ถ้ามีซื้อเลยครับ... เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #137 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 09:49:45 PM »

อ้อ...! ต้องเดินระบบกริ่งเรียกหน้าบ้าน และโทรศัพท์ เข้ามาในห้องโฮมเธียร์เตอร์ด้วยครับ... เผื่อใครมาหาหรือติดต่อมาครับ ลืมไป... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #138 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:03:12 PM »

อ้อ...!! ไม่ควรบิ้วท์อิน หลังเครื่องเล่นและจอมอนิเตอร์... ดูว่างานสวยก็จริง แต่จะมีปัญหาเรื่องความร้อนของเครื่อง... และจะยุ่งยากตอนเพิ่มเครื่องเล่นใหม่ หรือซ่อมบำรุง หากช่างทำเฟอร์นิเจอร์ไม่ได้วางแผนล่วงหน้าให้เรา... ใช้พลาสติกรวบสายอย่างพี่วัฒน์ ก็พอแล้วครับ... แค่บิ้วท์ซ่อนสายลำโพงเซอร์ราวด์ด้านหลังซ้ายขวาก็พอ...

เกือบลืม... พื้นห้อง ท๊อปปิ๊งควรเป็นพรมด้วยครับ... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2010, 07:10:38 AM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #139 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:51:41 PM »

รบกวนถามพี่วัฒน์หน่อยครับ  

ถ้าให้แนะนำทีวี 50นิ้ว เอาไว้ดูข่าว ดูหนัง และเป็นจอคาราโอเกะ ณ.ตอนนี้เราควรเลือก  แบบใด รุ่นไหน และยี่ห้ออะไรครับ  ขอบคุณครับ

อีกคำถามครับห้องที่ทำเป็นโฮมเธียร์เตอร์สายลำโพงและสายสัญญาณต่างๆเขาเก็บยังไงครับ  มีใครเขาฝังไว้ตอนทำบ้านมั้ยครับแล้วถ้าเปลี่ยนจุดจะแก้ไขอย่างไร  ขอบคุณอีกครั้งครับ

ดูสเปคตามนี้ครับ
http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail_spec.asp

ผมเล็งตัวนี้ไว้ครับ
http://lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?param_id=404

ส่วนเรื่องราคาเช็คได้ที่เวปนี้ครับ
http://www.priceza.com/

เรื่องสายลำโพงและสายสัญญาณต่างๆ ผมใช้เดินตามรางที่มีฝาประกบเดินตามกำแพงชิดพื้นครับ

ขอให้ได้ทีวีที่ถูกใจนะครับ Smiley Smiley Smiley

ปล.หลีกเลี่ยงซื้อยี่ห้อssนะครับ ที่่บ้านซื้อไม่นานเจ๊งไปแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2010, 10:56:52 PM โดย หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥ » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #140 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 11:10:51 PM »

แล้วก็สายสัญญาณต่างๆผมก็ซื้อที่นี่ครับ ราคาไม่โหดคุณภาพใช้ได้ครับ(ผมไม่รู้จักเค้า ไม่มีส่วนได้นะครับ)
http://avbestbuy.com/catalog/index.php?osCsid=2e49cf235eddd3b87554c026c92f8bfa&

และชอบตรงนี้ที่ทางร้านเค้าลงไว้ด้วยครับ
http://www.avbestbuy.com/catalog/info_pages.php?pages_id=10
k@mon
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 589

« ตอบ #141 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 11:14:07 PM »

ผมขอถามอาวัตน์+พี่สมชาย(ฮา)แบบเชยๆ คนไม่ค่อยรู้เรื่องเทคโนโลยีเท่าไหรนะครับ
พวกTV  plasma Lcd Led นี่ มันเอามาดูกับสายสัญญาญตามบ้านนอกที่เป็นเสาอากาศ มันดูได้ชัดหรือปล่าวครับ
ว่าจะหาข้อมูลซื้อให้แม่เฒ่าสักเครื่องนะครับ

บ่อยครั้งที่เราละเลยกับมิตร......แต่ทุ่มเททั้งชีวิตให้กับศัตรู
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #142 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 11:22:09 PM »

ผมขอถามอาวัตน์+พี่สมชาย(ฮา)แบบเชยๆ คนไม่ค่อยรู้เรื่องเทคโนโลยีเท่าไหรนะครับ
พวกTV  plasma Lcd Led นี่ มันเอามาดูกับสายสัญญาญตามบ้านนอกที่เป็นเสาอากาศ มันดูได้ชัดหรือปล่าวครับ
ว่าจะหาข้อมูลซื้อให้แม่เฒ่าสักเครื่องนะครับ

ขออนุญาตออกความคิดเห็นนะครับ

ดูได้ครับแนะนำ plasma ราคาจะถูกกว่าLcdพอสมควร ถูกกว่า Ledมากครับ

และเหมาะกับการดูฟรีทีวี และจะชัดกว่าLcdครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2010, 11:35:17 PM โดย หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥ » บันทึกการเข้า
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #143 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 11:47:31 PM »

ดูได้ครับแนะนำ plasma ราคาจะถูกกว่าLcdพอสมควร ถูกกว่า Ledมากครับ

และเหมาะกับการดูฟรีทีวี และจะชัดกว่าLcdครับ

ตกลง  ผมก็จะเอาตามนี้   ขอบคุณครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #144 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 12:17:16 AM »

สวัสดีครับพี่ป้อม

จอplasmaจะมีการสะท้อนแสงพอสมควรครับยังไง ถ้าเปิดดูในห้องที่มีแสงเข้ามามากอาจจะมีปัญหาเรื่องของการสะท้อนแสงของหน้าจอได้ครับ
Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #145 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 12:23:05 AM »

ลุงวัฒน์ ครับ ลุงใช้สาย HDMI ที่แถมมากับเครื่อง รึว่าเปลี่ยนสายใหม่ ผมจะใช้ดูกับทีวี SAMSUNG SERIES 3 LCD TV 32" นะครับควรเปลี่ยนสายไหม ถ้าควรเปลี่ยนมีแบบไหนแนะนำให้บ้างครับ ที่ร้านแนะนำของร้านเขาเส้นละ 1000 บาทนะครับ ขอบคุณครับลุงวัฒน์  ไหว้

พี่แพะครับ ถ้าไม่ต้องการเปลี่ยนเป็น V1.4 สายที่แถมมาไม่ต้องเปลี่ยนครับ ถ้าอยากได้เพิ่มแนะนำให้ซื้อร้านอมร ก็ใช้ได้แล้วครับ ตอนนี้ราคาถูกลงมากแล้วครับ ไหว้

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #146 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 12:30:00 AM »

Smiley ขนาดของจอเท่าไหร่ครับ ก่อนอื่นต้องทราบก่อนนะครับ ว่าทีวีบ้านเราออกอากาศ ที่อัตราส่วน 4:3 ขนาดภาพ 544 x 576 ที่ 25fps ถ้ามารับกับจอขนาดใหญ่ๆ ตั้งแต่ 40 นิ้วขึ้นไป อีกทั้งรับด้วยเสาหนวดกุ้ง ซึ่งคุณภาพชัดบางช่อง ไม่ได้เรื่องเลยหลายช่อง ผมว่าภาพมันคงไม่น่าดูเท่าไหร่นักนะครับ

Smiley แต่ถ้าไม่ใหญ่มากนักสัก 32 นิ้ว รับสัญญาณผ่านจานดาวเทียม หรือ เคเบิ้ลท้องถิ่น น่าจะพอไหวนะครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #147 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 12:35:57 AM »

Smiley ถ้าจะเลือกชนิดของจอภาพ ผมเห็นด้วยกับคุณ.หงส์ซิ่ง ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #148 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 08:10:36 AM »

Smiley ขนาดของจอเท่าไหร่ครับ ก่อนอื่นต้องทราบก่อนนะครับ ว่าทีวีบ้านเราออกอากาศ ที่อัตราส่วน 4:3 ขนาดภาพ 544 x 576 ที่ 25fps ถ้ามารับกับจอขนาดใหญ่ๆ ตั้งแต่ 40 นิ้วขึ้นไป อีกทั้งรับด้วยเสาหนวดกุ้ง ซึ่งคุณภาพชัดบางช่อง ไม่ได้เรื่องเลยหลายช่อง ผมว่าภาพมันคงไม่น่าดูเท่าไหร่นักนะครับ

Smiley แต่ถ้าไม่ใหญ่มากนักสัก 32 นิ้ว รับสัญญาณผ่านจานดาวเทียม หรือ เคเบิ้ลท้องถิ่น น่าจะพอไหวนะครับ

ตามนั้นครับ... แล้วเสริมรายละเอียดด้วยว่าจอขนาด 40 นิ้วเปิด VCD เห็นคนหน้าสวย(นางเอกหนัง)กลายเป็นคนหน้าลายรำคาญตาเหมือนมองแผ่นดินอิสานทุ่งกุลาร้องไห้เชียวครับครับ...

ถ้าจอ 40 นิ้วขึ้นไปรับสัญญาณเคเบิ้ล True ยังพอทนดูไหว, แต่จะเริ่มสวยงามที่ 720p และจะดีเต็มคุณภาพที่ Full-HD 1080p... ส่วนจอ 50 นิ้วนี่อย่าไปเห็นแก่ราคาถูกแล้วซื้อสเปคต่ำกว่า Full-HD 1080p มาเป็นอันขาดครับ เพราะมันแค่สามหมื่นกว่าบาทดูเหมือนราคาถูกแล้ว...

คือมันไม่ถูกจริงเอาอีตอนเราได้หนังความละเอียดสูง 1080p มาแล้วเล่นที่ความละเอียดขนาดนั้นไม่ได้(หนังสเปคนี้เดี๋ยวนี้เกลื่อนเว็บ) ครั้นจะเปลี่ยนเครื่องก็เสียดายเงินตั้งสามหมื่นกว่าบาท... ซึ่งพอถึงตอนนั้นขายเป็นของมือสองก็คงราคาต่ำมากจริงๆถึงจะขายออกครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #149 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 08:24:33 AM »

สวัสดีครับพี่ป้อม

จอplasmaจะมีการสะท้อนแสงพอสมควรครับยังไง ถ้าเปิดดูในห้องที่มีแสงเข้ามามากอาจจะมีปัญหาเรื่องของการสะท้อนแสงของหน้าจอได้ครับ

มันขึ้นอยู่กับสเปค TV ครับ... คือบ้านนายสมชายเป็นบ้านออกแบบใหม่ Open Space พื้นชั้นสองเจาะช่องใหญ่โล่งบริเวณห้องนั่งเล่น และฝาบ้านด้านหนึ่งเป็นกระจกกว้างให้มองเห็นสระว่ายน้ำ แสงธรรมชาติเข้ามาอื้อซ่าแบบจอแก้วคอมพิวเตอร์ หรือจออะไรก็ตามที่เป็น CRT ใช้งานไม่ได้เลยครับ...

นายสมชายเจอปัญหานี้เกือบติดม่านบังแสงแบบฉาบละอองโลหะ-คงหมดเงินอีกหลายและบังวิวฯ... แต่เมื่อซื้อ TV เครื่องใหม่มา สเปค Dynamic Contract ได้ 40000:1+ซื้อจอ ACER สเปคเดียวกัน, เดี๋ยวนี้เปิดคอม เปิด TV กลางวันแดดจัดสบายๆครับ...
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 65
  พิมพ์