๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 03:42:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213303 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #120 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 10:51:24 PM »

แล้วเกี่ยวกับเรื่อง 1080p ล่ะครับ... ทำยังไงถึงจะได้ดูความละเอียดขนาดนั้น ผมดูยังไงก็ได้ที่ 1080i... มันเป็นเพราะเครื่องเล่น หรือว่าทีวีเรามีความสามารถได้แค่นั้นครับ... ไหว้

ไหว้ คุณ.ตั้ว ใช้อะไรเป็นตัวเล่นครับ และไฟล์เป็นชนิดใด ครับ

เครื่อง Play Station 3 น่ะครับพี่วัฒน์.. เล่นแผ่นบูลเรย์ได้ แต่หน้าจอก็จะขึ้นสุงสุดที่ 1080i ตลอดเลยครับ... ไหว้

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 11:19:07 PM »

แล้วเกี่ยวกับเรื่อง 1080p ล่ะครับ... ทำยังไงถึงจะได้ดูความละเอียดขนาดนั้น ผมดูยังไงก็ได้ที่ 1080i... มันเป็นเพราะเครื่องเล่น หรือว่าทีวีเรามีความสามารถได้แค่นั้นครับ... ไหว้

ไหว้ คุณ.ตั้ว ใช้อะไรเป็นตัวเล่นครับ และไฟล์เป็นชนิดใด ครับ

เครื่อง Play Station 3 น่ะครับพี่วัฒน์.. เล่นแผ่นบูลเรย์ได้ แต่หน้าจอก็จะขึ้นสุงสุดที่ 1080i ตลอดเลยครับ... ไหว้

Smiley Play Station3 ไม่ทราบจริงๆ ครับ แต่มันน่าจะเล่นได้นะครับ เท่าที่ทราบมันเล่นได้ 1080p ที่ 24Hz frame packing ลองปรับตั้งที่ Display mode ให้เลือก 1080P หรือยังครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 11:20:28 PM »

โอยยย     อารมณ์เตลิด     หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 11:34:46 PM »

Smiley Play Station3 ไม่ทราบจริงๆ ครับ แต่มันน่าจะเล่นได้นะครับ เท่าที่ทราบมันเล่นได้ 1080p ที่ 24Hz frame packing ลองปรับตั้งที่ Display mode ให้เลือก 1080P หรือยังครับ

แหะๆๆ... Grin ดูได้แล้วครับ... แจ่มครับ.. Grin โขกกะโหลกตัวเองอยู่ครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน ขอบคุณและ +1ครับพี่วัฒน์.. เยี่ยม ไหว้ กิ๊วก๊าว

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #124 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 11:40:19 PM »

แหะๆๆ... Grin ดูได้แล้วครับ... แจ่มครับ.. Grin โขกกะโหลกตัวเองอยู่ครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน ขอบคุณและ +1ครับพี่วัฒน์.. เยี่ยม ไหว้ กิ๊วก๊าว

ไหว้ ยินดีครับคุณ.ตั้ว เข้ามาคุยกันบ่อยๆนะครับ เรื่องเครื่อง เรื่องหนัง ที่เกี่ยวกับ Hi-Def แลกเปลี่ยนความรู้ และสาระบันเทิงกันครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #125 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 11:57:10 PM »

ครับพี่วัฒน์... ไหว้  ปลุกแฟนขึ้นมาดู แฟนบอก ป๊าเช็ดทีวีใหม่ร๋อ.. อิ อิ  Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #126 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 12:05:23 AM »

โอยยย     อารมณ์เตลิด     หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชัดมากๆเลยครับพี่ปู เหมือนมองของจริงเลย.... สงสัยพี่ปูมีแววเสียตังค์อีกแน่เลยครับ... คิก คิก คิก คิก ไหว้

Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #127 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 01:38:18 PM »

ขอบคุณมากครับพี่วัฒน์ เรื่องสาย HDMI V1.4  ขอสอบถามต่ออีกนิดครับ แล้วเมืองไทยตอนนี้ยี่ห้อไหนน่าสนใจครับ และหาซื้อได้ที่ไหนครับ สาย Merrex HDMI-2 ไหว้

พี่ปูครับ ชัดน่าสนใจครับ โดยเฉพาะ หนัง X 3D สนใจ เวลางานเขือโลกปีนี้จะนำไปให้ชมครับ ไหว้

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 03:02:12 PM »

ขอบคุณมากครับพี่วัฒน์ เรื่องสาย HDMI V1.4  ขอสอบถามต่ออีกนิดครับ แล้วเมืองไทยตอนนี้ยี่ห้อไหนน่าสนใจครับ และหาซื้อได้ที่ไหนครับ สาย Merrex HDMI-2 ไหว้

พี่ปูครับ ชัดน่าสนใจครับ โดยเฉพาะ หนัง X 3D สนใจ เวลางานเขือโลกปีนี้จะนำไปให้ชมครับ ไหว้

ครับเฮีย ตอนไปซื้อเครื่อง น้องที่ร้านบอก ถ้าพี่ดู TD แล้วยิ่งเพิ่มความมันส์ไปอีกครับ ... โชคดีร่ำรวย  Cool Cool Cool

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 05:42:52 PM »

ไหว้ ลองติดต่อดูที่นี่ครับ http://www.merrexkable.com/product.php?lang=th&headername=
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2010, 08:11:17 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 06:44:52 PM »

ลุงวัฒน์ ครับ ลุงใช้สาย HDMI ที่แถมมากับเครื่อง รึว่าเปลี่ยนสายใหม่ ผมจะใช้ดูกับทีวี SAMSUNG SERIES 3 LCD TV 32" นะครับควรเปลี่ยนสายไหม ถ้าควรเปลี่ยนมีแบบไหนแนะนำให้บ้างครับ ที่ร้านแนะนำของร้านเขาเส้นละ 1000 บาทนะครับ ขอบคุณครับลุงวัฒน์  ไหว้

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 07:17:00 PM »

รบกวนถามพี่วัฒน์หน่อยครับ  

ถ้าให้แนะนำทีวี 50นิ้ว เอาไว้ดูข่าว ดูหนัง และเป็นจอคาราโอเกะ ณ.ตอนนี้เราควรเลือก  แบบใด รุ่นไหน และยี่ห้ออะไรครับ  ขอบคุณครับ

อีกคำถามครับห้องที่ทำเป็นโฮมเธียร์เตอร์สายลำโพงและสายสัญญาณต่างๆเขาเก็บยังไงครับ  มีใครเขาฝังไว้ตอนทำบ้านมั้ยครับแล้วถ้าเปลี่ยนจุดจะแก้ไขอย่างไร  ขอบคุณอีกครั้งครับ

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 07:33:47 PM »

ลุงวัฒน์ ครับ ลุงใช้สาย HDMI ที่แถมมากับเครื่อง รึว่าเปลี่ยนสายใหม่ ผมจะใช้ดูกับทีวี SAMSUNG SERIES 3 LCD TV 32" นะครับควรเปลี่ยนสายไหม ถ้าควรเปลี่ยนมีแบบไหนแนะนำให้บ้างครับ ที่ร้านแนะนำของร้านเขาเส้นละ 1000 บาทนะครับ ขอบคุณครับลุงวัฒน์  ไหว้

Cheesy ผมใช้สายที่แถมมากับเครื่อง Xtreamer pro ครับ ดูกับ LCD 42 นิ้ว เล่นภาพได้สบายๆ ครับน้าแพะ

ทำไมถึงใช้สายที่แถมมากับเครื่องเล่น... (อันนี้เป็นความเชื่อส่วนตัวนะครับ)

สายสัญญาณแบบ อนาล็อก :
ลองนึกถึงขั้นบันไดสัก 200 ขั้นไว้ในใจนะครับ และให้มีนาย A กำลังไต่บันไดอยู่ สัญญาณอนาล็อก จะเป็นตัวบอกว่านาย A อยู่ที่บันไดขั้นไหน ณ ขณะเวลาหนึ่งๆ และสมมติว่านาย A กำลังเดินขึ้นบันไดไปเรื่อยๆ (เปรียบเสมือนสัญญาณที่ถูกรบกวน และเพี้ยนจากต้นฉบับไปเรื่อยๆ) ตรงนี้ล่ะที่ความผิดพลาดจะเกิดขึ้นได้โดยง่าย ตัวอย่างเช่น สมมติว่า ณ ขณะนั้นนาย A อยู่บนบันไดขั้นที่ 101 แต่ด้วยสัญญาณที่รบกวน เราอาจจะเข้าใจผิดว่าเขากำลังอยู่ขั้นที่ 102 และยิ่งนาย A เดินขึ้นบันไดสูงขึ้นไปเรื่อยๆ เราก็จะเริ่มสับสนขึ้นเรื่อยๆ จนไปถึงจุดจุดหนึ่ง เราจะไม่สามารถบอกได้เลยว่า ณ ขณะนี้นาย A อยู่ที่บันไดขั้นไหนกันแน่

เนื่องจากสัญญาณอนาล็อก เป็นการวัดความต่างศักย์ของกระแส ณ เวลา (timeslice) ขณะใดขณะหนึ่ง สมมติว่า สัญญาณที่มันควรจะเป็น ณ ขณะนั้นคือ 0.75 โวลต์ แต่เนื่องจากมีการรบกวน ทำให้สัญญาณ ณ ขณะนั้น กลายเป็น 0.68 โวลต์ จึงทำให้ทีวีของเราตีความสัญญาณนั้นไม่ถูกต้อง และนำไปสู่การแสดงภาพที่ผิดเพี้ยนนั่นเอง

สายสัญญาณแบบดิจิตอล:
ลองนึกถึงบันได 200 ขั้นกับนาย A เหมือนเดิมนะครับ – ในกรณีที่เป็นสัญญาณดิจิตอล เราจะไม่สนใจว่านาย A จะอยู่บันไดขั้นที่ 13 หรือ 15 แต่สิ่งที่เราสนใจก็คือ นาย A อยู่ “ข้างบน” หรือ “ข้างล่าง” ถึงแม้นาย A จะเดินขึ้นบันไดไปอีกกี่ขั้นก็ตาม และเราจะไม่สามารถบอกได้อีกต่อไปว่าเขาอยู่บันไดขั้นไหนแล้ว (จะเพิ่มสัญญาณรบกวนหรือ noise ไปมากเท่าใดก็ตาม) แต่สิ่งที่เราสามารถที่จะบอกได้แน่นอนก็คือ ณ ขณะนั้นนาย A อยู่ “ข้างบน” หรือ “ข้างล่าง” (เป็น “1” หรือ “0” นั่นเอง)

และ สมมติว่า นาย A เดินขึ้นบันไดไปเรื่อยๆ จนถึงจุดที่เราไม่สามารถบอกได้อีกต่อไปว่านาย A เป็น 1 หรือ 0 กันแน่ (เพิ่ม noise เข้าไปเรื่อยๆ จนถึงจุดที่เครื่องรับสัญญาณไม่สามารถแยกแยะได้อีกต่อไปว่าอะไรคือ “ข้อมูล” และอะไรคือ “noise” ) แต่ก็นับเป็นข้อดีของโลกดิจิตอลครับ คือ อุปกรณ์ดิจิตอลจะไม่ใช้วิธี “เดา” เมื่อมันได้รับสัญญาณ มันจะทำงานได้ แต่ถ้ามันรับสัญญาณไม่ได้ มันจะไม่ทำงานเลย

(ถ้าสัญญาณ HDMI โดนรบกวนมากจนกระทั่งทีวีไม่สามารถแยกแยะความแตกต่าง ระหว่างสัญญาณกับ noise ได้ล่ะก็ ทีวีของเราจะไม่ใช้วิธีการคาดเดา แต่มันจะไม่แสดงภาพเลย)

นี่ล่ะครับเป็นเหตุผลว่าทำไมสายสัญญาณราคาถูกไม่มีผล ต่อคุณภาพของสัญญาณดิจิตอล   Cool

หลายๆ คนอาจพูดว่า สาย HDMI ราคาแพงจะให้เสียงที่ดีกว่า นั่นก็เป็นความเชื่อที่ผิดครับ เพราะสัญญาณเสียงที่ส่งผ่านสาย HDMI เป็นสัญญาณดิจิตอลเช่นเดียวกับสัญญาณวีดีโอ เพราะฉะนั้นทฤษฎีของขั้นบันไดที่ได้กล่าวไปแล้วก็สามารถนำมาใช้ตรงนี้ได้ด้วย. จึงขอเน้นย้ำว่า เนื่องจากมันเป็นสัญญาณดิจิตอล มันจึงไม่มีความแตกต่างอะไรเลยระหว่างสายราคาถูกกับสายราคาแพง

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 07:55:04 PM »

ถ้าให้แนะนำทีวี 50นิ้ว เอาไว้ดูข่าว ดูหนัง และเป็นจอคาราโอเกะ ณ.ตอนนี้เราควรเลือก  แบบใด รุ่นไหน และยี่ห้ออะไรครับ  ขอบคุณครับ

อีกคำถามครับห้องที่ทำเป็นโฮมเธียร์เตอร์สายลำโพงและสายสัญญาณต่างๆเขาเก็บยังไงครับ  มีใครเขาฝังไว้ตอนทำบ้านมั้ยครับแล้วถ้าเปลี่ยนจุดจะแก้ไขอย่างไร  ขอบคุณอีกครั้งครับ

Smiley แนะนำค่อนข้างยากนะครับ เพราะขึ้นกับงบประมาณ และรูปลักษณะ แต่ถ้าไม่จำกัดงบก็ลองดูแบบ LED นะครับ ส่วนราคาจะขึ้นกับถ้า Contrast, Brightness, Response และจำนวน Hz ครับ

เรื่องการเก็บสายนี่ผมแย่มากๆ เลยครับ ปล่อยลอยๆ พันด้วยพลาสติกเก็บสายธรรมดาครับ ของผมเป็นชุดโต๊ะกระจุกเดียวเลยครับ ส่วนที่เป็นห้องที่ทำเป็นโฮมเธียเตอร์ดีๆ อันนี้ต้องลองถามคุณ.ตั้ว ดูครับ  ว่างานระบบจริงๆ เขาทำกันอย่างไร พวกที่ทำเป็นห้องไว้เฉพาะส่วนมากจะไม่ค่อยย้ายเปลี่ยนจุดนะครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 08:28:21 PM »

เรื่อง TV นายสมชายว่าเลือกตามงบประมาณเลยครับ ให้ขนาดจอได้, ความละเอียดได้... ส่วนสีสรร ความคมชัดนั้นนายสมชายว่าแต่ละยี่ห้อไม่หนีกันเท่าไหร่ครับหากเทคโนโลยีอยู่ระดับ/ประเภทเดียวกัน เช่น LCD เทียบกับ LCD, LED เทียบกับ LED, คือสีสรรดูดีกว่ากันที่ร้านก็แค่นิดหน่อย แต่ถ้าราคาแตกต่างกันมาก เวลากลับมาดูที่บ้านเครื่องเดียวไม่มีเครื่องยี่ห้ออื่นเทียบ เราก็ดูหนังสนุกเหมือนกันแหละครับ...

นายสมชายใช้ Sumsung Serie 5 มาได้เกือบ 3 ปีมาแล้วมันก็ไม่เห็นมีอะไรให้กังวลมากไปกว่าคอยหาหนังมาดูเท่านั้นครับ... วันนั้นที่ซื้อก็เห็นว่า Serie 6 มันภาพสวยกว่า, Sony กับ Philips มันก็ภาพสวยกว่า, แต่ Serie 5 มันราคาถูกกว่า แล้วแถมชุดโฮมเธียเตอร์มาด้วยหนึ่งชุด(HT-TZ215), นายสมชายก็เลยเอากลับบ้าน...

ชุดโฮมเธียเตอร์ 5.1 เล่น DVD ได้ ใช้ดูหนังก็สนุกสมจริงสมจังเสียงกระหึ่ม(800 วัตต์ RMS) แต่ฟังเพลงจาก CD เปิดในเครื่องมันเองไม่ได้เรื่อง(เคนนี่จีเป่าแซกโซโฟน กลายเป็นซูเวล่ารำคาญหูในบอลโลก)... จนกระทั่งได้ซาวด์การ์ด AUS Xonar HDAV มาเล่นเพลงอัดใส่ช่อง Toslink ของชุดโฮมฯ ตอนนี้ Kenny G เป่าแซกพริ้วเหมือนผ้าแพรปลิวในสายลมเอื่อยๆเลยครับ...

ส่วนสายลำโพง นายสมชายใส่รางสีเทาเหมือนสายแลนครับ...
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 65
  พิมพ์