๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 01:06:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213609 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 06:46:50 PM »

คุณวัฒน์...ติดต่อแล้วครับ มีที่ร้านปิยนัตถ์ ที่เสรี (Paradise Park) วันนี้จะไปดู ขอบคุณมากครับ

ไหว้ ด้วยความยินดีครับคุณอา มีอะไรให้รับใช้บอกได้เลยนะครับ

เปิดกระทู้จัด Group Buy เลยครับอาวัฒน์

ไหว้ ขอบคุณครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2010, 06:48:49 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 07:49:22 PM »

Computer จะไปรับพุธหน้า Specs ตามที่คุณวัฒน์ให้มา ยกเว้น Case (เขาเอาของในร้านให้) เมนบอร์ดของ Intel (เขาว่า Gigabyte ก็ใช้ของ Intel...อะไรไม่ทราบ) และ Monitor 23" ของ Acer (ตามคำแนะนำของคุณสมชาย)

ที่ต้องรออาทิตย์หน้า เพราะรอเงินบำนาญครับ จันทร์หาหมอ 2 หมอ อังคารตรวจฟัน 6 เดือน ร้านบอกดี เขาจะทำแล้ว burn สัก 2 วัน ให้แน่ใจว่าเรียบร้อย ผมใช้ร้านนี้มาตลอด

ขอบคุณครับ

A/V Receiver รอไปก่อน
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 07:54:30 PM »

Mouse กับ Keyboard เอาของใหม่ เขาว่าเดี๋ยวนี้ มันใช้ช่อง USB

ของเก่าจะเอาไปให้เขาตรวจ และเอาไปตั้งอีกห้องหนึ่ง ถ้ายังใช้ได้
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 08:25:06 PM »

ไหว้ ทั้งหมดเท่าไหร่ครับ คุณอา

เอาโปรใหม่ของ 3BB มาฝากครับ

http://www.3bb.co.th/product/adsl/select.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2010, 08:34:20 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 08:27:20 PM »

ว้าว  Monitor  ของอาเกื้อ 23"  เลยหรือครับ  ......  สุดยอด    เยี่ยม เยี่ยม

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 09:03:17 PM »

ไฮเทค ก็ต้องพึ่ง โลเทค

ของผม ถ้าเอา USB  เสียบ

มันจะมองไม่เห็น และ ไม่ทำงาน

ต้องเอา แบบพิน เสียบก่อน รีสตาร์

ถึงจะเอา USB มาใช้ได้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 10:45:35 PM »

ผมต้องรอไปก่อนครับ

มีเกร็ดเรื่องคีย์บอร์ดมาบอกนิดนึงครับ

คีย์บอร์ดแบบ USB ตอนเครื่องบู๊ท มันมีปัญหายังไม่สามารถใช้เลือก OS ได้

เนื่องจากเครื่องผมมีทั้ง Xp และ Win7 โดยเราเลือกได้ว่าจะเอาแบบไหนแต่ต้องใช้คีย์บอร์ดแบบขั้ว PS2 นะครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 11:33:49 PM »

Mouse กับ Keyboard เอาของใหม่ เขาว่าเดี๋ยวนี้ มันใช้ช่อง USB

ของเก่าจะเอาไปให้เขาตรวจ และเอาไปตั้งอีกห้องหนึ่ง ถ้ายังใช้ได้

ถ้ายังเลือกใช้ PS2 ได้ผมแนะนำให้ใช้ PS2 ครับ  เมาส์+คีย์บอร์ดบ้านเรายังหาได้ทั่วไป
เอาไว้แบบ PS2 ใช่ไม่ได้เมื่อไหร่ค่อยเปลี่ยนไปใช้ แบบ USB ครับพี่
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 01:25:56 AM »

Smiley ส่วนมากคีย์บอร์ดที่เป็น USB ก็จะมีหัวต่อ PS2 ให้อยู่แล้วครับ ยกเว้นเครื่องแบรนด์ เช่น HP หรือ Acer บางรุ่นที่ไม่มีพอร์ต PS2 มาให้

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 09:41:55 PM »

Smiley หลักการเลือกซื้อ LCD TV

1. รองรับรายละเอียดภาพได้สูงสุดไม่ต่ำกว่า 1080p คือ อย่างน้อยต้องเป็น LCD แบบ HD Ready ที่ความละเอียด อยู่ที่ 1366 x 768p หรือ 1 ล้าน Pixel หรือ ถ้าอยากให้มันเป็นการซื้อเพื่ออนาคตก็เอาแบบที่เป็น Full HD ไปเลยก็ได้ครับความละเอียดอยู่ที่ 1920 x 1080p หรือ 2 ล้าน Pixel นั้นเองครับ

2. ค่า Contrast Ratio ยิ่งสูงยิ่งดีนะครับ เพราะค่า Contrast Ratio คืออัตราส่วนสีดำที่ดำที่สุดและสีขาวที่ขาวที่สุดที่ทีวีสามารถแสดงได้ ทีวีเครื่องไหนมีค่าคอนทราสต์เรโชสูงๆ จะแสดงภาพได้ดูลึกมีมิติสมจริง คุณจะเก็บรายละเอียดของภาพในฉากมืดๆ ได้ดี (สีดำไม่เป็นสีเทา) สีสันความสว่างของภาพจะดี ภาพทีได้จะมีมิติ มีรายละเอียดไม่คลุมเครือ

3. หากเป็น LCD ต้องมีค่า Response Time ที่ต่ำๆ ยิ่งต่ำมากๆยิ่งดีครับ อย่างน้อยควรจะต่ำว่า 4ms นะครับ  ซึ่งค่า Response Time นี้ เป็นค่าความเร็วของการแสดงการเคลื่อนไหวของภาพ บอกถึงความสามารถในการให้การเคลื่อนไหวที่ราบรื่น ที่มีหน่อยเป็น มิลลิลวินาที (ms) หากค่านี้มาก การเคลื่อนไหวของภาพจะไม่ราบรื่น เช่น หากคุณดูการตีเทนนิส คุณจะเห็นลูกเทนนิสที่ถูกตีไปอีกฝั่ง จะเหมือนมีหางแบบสโลว์โมชัน ส่วนถ้าค่าน้อย ภาพก็จะเคลื่อนไหวได้ราบรื่นรวดเร็ว ค่านี้ยิ่งต่ำยิ่งดี

4. ต้องมีช่องต่อที่สอบสนองได้ทุกความต้องการของเรา
- ถ้าเป็นขนาด 42” ขึ้นไปควรมีช่องต่อ HDMI version 1.3 อย่างน้อยๆ 3 นะครับ แต่ถ้าเป็นขนาดเล็กกว่านั้นส่วนใหญ่แต่ละยี่ห้อจะให้มาประมาณ 1-2 ช่องเท่านั้น
- ช่องต่อ Component ควรจะมีอย่างน้อย 2 ชุด
- ช่องต่อ AV ก็ควรจะมีนะครับถึงแม้ว่าอนาคตอาจจะไม่ได้ใช้แล้ว แต่ตอนนี้ยังคงมี่เครื่องที่ใช้สาย AV กันอยู่ใช้ไหมละครับ ดังนั้นก็ควรจะมีอย่างน้อยซัก 1 ชุดนะครับ
- ถ้าช่องต่อ USB Port  หรือ SD Card Slot ถ้ามีก็จะเป็น Option เสริมที่น่าสนใจไม่น้อยนะครับ

5. ดูการใช้ของตัวเองด้วยว่าการใช้งานจริงของตัวเองจำเป็นต้องมีการปรับเปลี่ยนมุมมองบ่อยๆหรือไม่เพราะ แอลซีดีบางรุ่นถูกออกแบบมาให้ขาตั้งไม่สามารถปรับหมุนได้ แต่ถ้าคุณคิดว่า option นี้มันไม่จำเป็นสำหรับคุณก็ไม่เป็นอะไรนะครับ

6. ข้อสุดท้ายคงหนีไม่พ้นเรื่องดีไซน์ การออกแบบนะครับเพราะการที่เราจะลงทุนซื้อ LCD TV ซักเครื่องหนึ่งมันจะไม่ได้เป็นเพียงแค่โทรทัศน์เท่านั้นนะครับแต่มันจะเป็นเครื่องประบ้านของท่านด้วย ดังนั้นตัดสินใจซื้อก็ควรคำนึกด้วยนะครับว่า LCD TV ที่เราจะซื้อนั้นมันจะเข้ากับบริเวณ ที่เราจะนำไปติดตั้งหรือเปล่า

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 09:46:03 PM »

Smiley Plasma TV VS LCD TV

LCD (Liquid Crystal Display) แสดงภาพโดยเริ่มจากแหล่งกำเนิดแสง Backlight ส่องแสงไปที่ผลึกเหลว (ลักษณะคล้ายๆปีโป้) ที่หยอดเอาไว้ระหว่างช่องกระจกจะถูกกระตุ้นด้วยไฟฟ้า ทำให้โมเลกุลของลิควิดคริสตัลในส่วนของจุดภาพ พิกเซล (pixel) นั้นหมุนเป็นมุม 90 องศา เพื่อให้เกิดได้ทั้งจุดสว่าง และจุดมืด (แต่ละพิกเซลไม่สามารถกำเนิดแสงได้เอง) หากเรากล่าวว่าเทคนิคของLCD คือการบิดตัวโมเลกุล แล้วเอาเงาของมันมาใช้งานก็ถือว่าถูกต้องอย่างที่สุด LCD ทีวีจะมีหลายขนาดมากๆ ไล่ตั้งแต่ 15 นิ้ว ไปจนถึง 108 (ของSharp เค้านะครับ) นิ้วโน้นเลยนะครับ

ข้อดีของ LCD TV
1. ให้สี่ที่สว่างสดใสเหมาะกับการแสดงสีกราฟฟิก เช่น การ์ตูน , สารคดี และละคร
2. เหมาะกับการนำไปเป็น Monitor ของคอมพิวเตอร์
3. เหมาะสำหรับใช้ในห้องที่สว่างสูง เช่นห้องนั่งเล่นหรือ ห้องรับแขก (หรือท่านที่จะซื้อเพื่อใช้ไปติดตั้งในร้านค้าหรือร้านอาหาร แอลซีดี ทีวีก็จะเหมาะสมกว่า)
4. อาการ Burn-In จะไม่โอกาสไม่เกิดขึ้นเลย
5. แอลซีดีทีวียังกินไฟน้อยกว่าด้วยนะครับ

ข้อเสียของ LCD TV
1. ไม่สามารถแสดงภาพเคลื่อนไหวเร็วๆได้ดี เนื่องจากมี Response Time เร็วที่สุดในขณะนี้เพียงแค่ 2 ms เท่านั้น
2. มีความเพี้ยนของสีเกิดขึ้นโดยเฉพาะสีแดง, โทนสีผิว, สีท้องฟ้า ทะเล
3. ไม่สามารถแสดงสีดำสนิทได้เนื่องจาก Backlight เปิดตลอดเวลาในขณะที่เครื่องทำงาน ทำให้มีแสงขาวเล็ดลอดออกไปในฉากที่เป็นสีดำ จึงทำให้ฉากสีดำเป็น "ดำสว่าง" ไม่ใช่ "ดำมืด" อย่างที่ควรเป็น

PLASMA  จอภาพแบบพลาสม่าทีวี แสดงภาพโดยการใช้แสงที่เกิดจากการแตกตัว ionized ของ neon gas (นีออน)เพื่อแสดงผลของภาพออกมาที่แผงหน้าจอ ภายในจอภาพมีองค์ประกอบที่เต็มไปด้วย neon gas (แต่ละพิกเซลกำเนิดแสงได้เอง) Plasma ทีวี จะเน้นทำแต่ ขนาดใหญ่ๆครับ 42 นิ้วขึ้นไป จนถึงขนาด 150 นิ้ว (ของPanasonic เค้านะครับ) แต่ถ้าจะถามหา พลาสม่าทีวีขนาดที่เล็กกว่า  42 นิ้ว ก็ต้องไปถามหากับทาง LG เค้าละครับเพราะเค้าเป็นยี่ห้อเดียวในขณะนี้ที่ วางจำหน่าย พลาสม่าทีวี ขนาด 32 นิ้ว อยู่

ข้อดีของ Plasma TV
1. สามารถแสดงภาพเคลื่อนไหวเร็วๆได้ดีกว่า เนื่องจากมี Response Time .001 ms จึงเหมาะกับการใช้รับชมภาพยนตร์ Action และการรับชมกีฬาเป็นอย่างมาก
2. อายุการใช้งาน ยาวนานกว่าที่ 100,000 ชั่วโมง (Half Brightness)
3. สามารถแสดงระดับพื้นสีดำได้ดีกว่า
4. มีคอนทราสต์ที่สูงกว่าทำให้เห็นมิติของภาพได้ดีกว่า
5. มุมมองจอภาพที่กว้างกว่า แอลซีดี
6. ให้สีที่ถูกต้องเป็นธรรมชาติ มากกว่า สีออกโทนอุ่น

ข้อเสียของ Plasma TV
1. อาการ Burn-In มีโอกาสเกิดขึ้นได้ถ้าเปิดภาพนิ่งเป็นเวลานานๆ เช่นโลโก้ช่อง 7 หรือโลโก้ True Vision เป็นต้น (ดังนั้นจึงไม่เหมาะกับการนำไปเป็น Monitor ของคอมพิวเตอร์)
2. ไม่เหมาะสำหรับใช้ในห้องที่สว่างสูง เช่นห้องนั่งเล่น หรือกลางแจ้ง
3. หน้ากระจก ทำให้เกิดการสะท้อนเป็นเงาได้
4. กินไฟมากว่าทั้งจากตัวทีวีเอง และการทำให้เครื่องปรับอากาศทำงานหนักขึ้นเพราะ Plasma TV มีความร้อนออกมาจากตัวเครื่องมากกว่า

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 09:54:07 PM »

Smiley  LED TV vs LCD TV แตกต่างกันอย่างไร?

LCD TV คืออะไร???
LCD TV ย่อมากจาก Liquid Crystal Display ซึ่งใช้หลอดไฟ CCFL หรือ Cold Cathode Fluorescent Lamp ซึ่งมีลักษณะเป็นหลอดผอมคล้ายๆหลอดกาแฟ เรียงในแนวนอนยาวลงมาเป็นตัวกำเนิดแสง และมี Liquid Crystal เป็นผลึกแข็งกึ่งเหลว 3 สี ทั้งสีแดง น้ำเงิน เขียว คอยบิดตัวเป็นองศาเพื่อให้แสงจากหลอด CCFL Backlight ส่องลอดผ่านออกมาเป็นสีสันต่างๆ

LED TV คืออะไร Huh
LED TV ย่อมาจาก Light Emitting Diode เป็นหลอดไฟขนาด “จิ๋วแต่แจ๋ว” ซึ่งใช้หลอด LED เป็นตัวกำเนิดแสง และมี Liquid Crystal เป็นผลึกแข็งกึ่งเหลว 3 สีทั้งสีแดง สีน้ำเงิน และสีเขียว คอยบิดตัวเป็นองศาเพื่อให้แสงจากหลอด LED ส่องลอดผ่านออกมาเป็นสีสีนต่างๆ

สรุป
สรุปอย่างได้ใจความได้ว่า LED TV ก็คือ LCD TV ที่เปลี่ยนจากหลอด CCFL เป็นหลอด LED ในการกำเนิดแสงนั่นเอง โดยยังใช้ Liquid Crystral ผลึกแข็งกึ่งเหลว 3 สีในการสร้างสีในแต่ละพิหเซล ดังนั้นตามหลักการแล้วมันก็คือ LED LCD TV นั่นเอง เพียงแต่สลับจากการใช้หลอด CCFL ให้เป็นหลอด LED เพื่อใช้กำเนิดแสง อีกหนึ่งตัวอย่างก็คือ LED เป็นเทคโนโลยีที่มีให้เห็นกันบ่อยในจอโน็ตบุ๊คที่บางๆครับ

แล้ว LED TV กับ LCD TV อะไรดีกว่ากันหละ???
ขอตอบแบบฟันธงเลยนะครับ ในฐานะคลุกคลีกับจอภาพอยู่แทบทุกวันว่า LED TV ดีกว่า LCD TV ในหลายแง่ครับ เรามาดูตารางเปรียบเทียบกันในเชิงคุณภาพผลลัพธ์เลย

ด้วยความที่เป็นหลอดไฟ “จิ๋วแต่แจ๋ว” โดยความสามารถของเจ้า LED นั้นสามารถให้ “แสงสว่างได้ดีกว่าโดยที่ใช้ไฟน้อยกว่า” ทำให้ LED เป็นแหล่งกำเนิดไฟที่มีประสิทธิภาพมากกว่าหลอด CCFL ทันทีครับ และที่สำคัญด้วยขนาดหลอดที่เล็กกว่า ทำให้ LED TV มีความบางกว่า LCD TV ทั่วๆไปที่ใช้หลอด CCFL Backlight แต่อย่างไรก็ตาม LED TV นั้นก็ยังมีระดับราคาที่สูงอยู่ ณ ปัจจุบันนี้ ทำให้เกิดคำถามขึ้นมาว่า “คุ้มค่าหรือเปล่า” กับการลงทุนในช่วงนี้  โดยผมบอกได้เพียงสั้นๆว่า ค่าตัวของ LED TV ค่อนข้างแพงกว่า LCD TV อยู่พอสมควร แต่ก็มี LED TV ก็มีอัตราการกินไฟน้อยกว่า LCD TV อยู่ประมาณ 40% -50% เลยทีเดียวเชียวครับ ดังนั้นเรื่องความคุ้มค่าก็ขึ้นอยู่กับตัวเราเองแล้วหละว่าจะเลือกตัวไหนครับ

LED TV มีทั้งหมดกี่แบบ Huh
อันนี้หลายๆท่านอาจะจะยังสงสัยว่า LED TV มันมีหลายแบบด้วยเหรอ คำตอบแบบฟันธงนะครับว่ามีหลายแบบ ซึ่งแต่ละแบบก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป เรามาดูกันเลยดีกว่า

1. EDGE LED : วางหลอด LED ไว้ตรงขอบของทีวี
EDGE ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า “ขอบ” ครับ โดยหลอด LED จะถูกวางไว้ตามขอบบน ล่าง ซ้าย ขวา ของทีวีและคอยยิงแสงเข้ามาตรงกลางจอทีวี สำหรับข้อดีก็มีตรงที่ “ความบาง” ที่บางกว่า LCD TV ทั่วๆไปหลายเท่า เพราะหลอด LED อยู่แค่ด้านข้างครับ ส่วนอีกเรื่องคือเรื่องการประหยัดไฟครับ อย่างไรก็ตามข้อเสียหลักๆเมื่อเทียบกับ LED แบบ Full LED ก็คือ ไม่สามารถทำ Local Dimming หรือการเปิด/ปิดหลอดไฟเป็นกลุ่มๆได้เนื่องจากหลอดไฟอยู่ที่ขอบนั่นเอง สำหรับ EDGE LED TV ได้แก่ Samsung B6000 B7000 B8000 ครับ และรวมถึง Sony ZX1 ซึ่งเป็น EDGE LED LCD TV ที่บางที่สุดในโลกเพียง 9.9 มม.

2. Full LED : หลอด LED เป็นแผงอยู่ด้านหลัง
สำหรับแบบที่ 2 เราเรียกว่า Full LED (Direct LED) เพราะว่ามีหลอดไฟอย่าด้านหลังทั้งแผงคอยให้กำเนิดแสงนั่นเอง ข้อดีของ Full LED หรือบางค่ายก็เรียก Direct LED ก็คือ ความสามารถในการทำ Local Dimming หรือการเปิด/ปิด หลอด LED เป็นกลุ่มๆ หรือเฉพาะจุดนั้นเองอย่างอิสระ เช่นฉากๆ นึงด้านซ้ายเป็นสีดำ ด้านขวาเป็นสีขาว หลอด LED Backlight บริเวณด้านซ้ายก็จะปิดเพื่อทำให้สีดำบริเวณด้านซ้ายดำสนิท และกลุ่ม LED Backlightด้านขวาจะเปิดเพื่อให้แสงสามารถลอดออกมาเป็นสีขาวครับ ในขณะที่ CCFL และ EDGE LED ไม่สามารถได้ ส่วนข้อเสียคือเรื่องความหนาของตัวเครื่องครับ เนื่องจากต้องใช้หลอดไฟ LED หลายตัวไว้ด้านหลังของตัวจอ ซึ่งทำให้ทีวีมีความหนาประมาณ LCD TV ทั่วๆ ไปอยู่ครับ ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดก็คือ Samsung A950 รุ่นนี้ใช้ Full LED Backlight ครับ รวมถึง Philips รุ่น PFL9704 รุ่นนี้ก็ใช้ Full LED Backlight เช่นกัน และรวมถึงรุ่นล่าสุดอย่าง LG LX9500 ตัวนี้เป็น Full LED 3 มิติด้วย

3. RGB LED : หลอดไฟ LED สีแดง เขียว น้ำเงิน เป็นแผงอยู่ด้านหลัง
แบบสุดท้ายผมขอยกให้เป็นตัวท็อปของ LED TV ในปัจจุบันนะครับ ซึ่งก็คือ RGB LED TV นั่นเอง โดยหลักการให้กำเนิดแสงก็คล้ายๆ กับ Full LED เพียงแต่ว่าแทนที่จะใช้หลอด LED สีเดียวซึ่งปกติเป็นสีขาวในการกำเนิดแสง เจ้า RGB LED TV ใช้หลอด LED แม่สี 3 สี (แดง R, เขียว G, น้ำเงิน B) ในการให้กำเนิดแสงแทน ซึ่งหลอดไฟ 3 สีนี้แยกการทำงานกันอย่างอิสระ ส่งผลให้การสร้างสีดีขึ้น เพราะแสงต้นขั้วนั้นออกมาเป็นแม่สีตั้งแต่แรก ความถูกต้องและคมชัดของสีจึงมีมากขึ้น ตลอดจนความสามารถในการไล่เฉดสีจนมีมิติของภาพก็ดีขึ้น ตามหลักการแล้ว RGB LED ถือว่าเป็น LED TV ที่ดีที่สุดครับ มีต้นทุนที่สูงกว่า และความสามาถในการทำ Local Dimming หรือการเปิด/ปิดไฟเป็นกลุ่มๆอย่างอิสระเพื่อสีดำที่ดำสนิทและคอนทราสต์ที่มากขึ้นก็มีเช่นเดียวกับ Full LED แบบข้อที่ 2 ครับ ส่วนข้อเสียที่เห็นหลักๆก็คือระดับราคาที่ค่อนข้างสูงมากในตอนนี้

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 09:51:41 AM »

+1  ครับคุณวัฒน์

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 10:06:03 AM »

โอ้...ขอบคุณน้าวัฒน์ครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 06:49:10 PM »

แล้ว พี สมชาย เลือก รุ่นใดครับ ( ฮา )

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 65
  พิมพ์