๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 01:27:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 65
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืน..คุยกันเรื่อง Hi-Def  (อ่าน 213261 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 08:23:41 AM »

ไหว้ ขอบคุณ พี่สมชาย ครับ

ทีแรกก็คิดว่าจะเล่น HTPC แบบที่พี่สมชายว่าเหมือนกันครับ แต่มาคิดดูผมว่าจะเสียงของพัดลมคงรบกวนมากครับ (อันนี้ผมให้ความสำคัญมาก) ผมไม่ใช้ในแง่เครื่องเสียง แต่งานหลักๆ คือใช้รับชมภาพยนต์ กับใช้ Stearm กับเครื่องรับดาวเทียมเพื่อดูช่อง HD ครับ งบประมาณที่ตั้งไว้รวม HDD 1TB 64M ประมาณไม่เกิน 8000 +-  ครับ ซึ่ง  HTPC คงไม่ได้แน่นอน

โอ้... ทราบแล้วครับ ประเด็นคืองบประมาณไม่เกิน 8,000.- -/+ ถ้าอย่างนั้น HTPC ทั้งตัวมันเกินแน่ๆครับ... แล้วยิ่งถ้าเปิดทิ้งเอาไว้ให้โหลดบิตในระหว่างที่เราไปทำงาน อย่างนั้นยิ่งเกินเลยความจำเป็นครับ...

คือตัวนายสมชายเองอยู่บ้าน ทำงานที่บ้านเลยเปิดเครื่องเมื่อกินข้าวเช้า และปิดเครื่องก่อนนอน เลยสามารถโหลดบิตทั้งวันครับ, สำหรับนายสมชายเองเลยชอบ HTPC มากกว่า...

เรื่องเสียงพัดลมนี่บางเครื่องดังรำคาญหูจริงครับ โดยเฉพาะ CPU ตัวเก่าของนายสมชายเป็น Q6600 ที่นักโอเวอร์คล็อกนิยมกันนักหนา, แต่คอมตัวใหม่(เมื่อเกือบ 2 ปีมาแล้ว)เป็น Q8200 ที่ใครต่อใครพากันเบือนหน้าว่าช้ากว่า+โอเวอร์คล็อกไม่ได้เมื่อเทียบกับ Q8200 นั้น, ตัวนายสมชายเองว่ามันเร็วกว่า Q6600 แยะครับ โดยเฉพาะเวลาทำงานที่มีการส่งผ่านข้อมูลผ่านบัสแยะๆ เช่นโหลดบิต+แปลงไฟล์วีดีโอ แล้วยังเปิดดูหนัง Full HD ได้โดยเม้าส์ไม่กระตุก หนังไม่กระตุก... แต่ถ้า Q6600 นี่แค่สองงานแรกยังไม่ทันดูหนังก็มีเสียงพัดลมดังลั่น(บอร์ด ASUS มันเปลี่ยนความเร็วพัดลมตามอุณหภูมิของตัว Q6600) แถมยังเม้าส์กระตุกอีกต่างหาก... แต่ถึงเป็น Q8200 ก็ยังมีเสียงพัดลมให้ได้ยินแผ่วๆ เวลาอยู่เงียบๆน่ะครับ...
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 08:24:00 AM »

พี่ที่รู้จักกัน ใช้ play on อยู่ ใช้ดีมากเลยครับคุ้มจริงๆ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 08:27:49 AM »

รบกวนถามพี่วัฒน์ ไหว้  หรือท่านอื่นๆที่ทราบครับ คือว่าผมมีโน๊ตบุ๊คตัวนึง มีช่องเสียบ hdmi แต่ผมต่อกับที่วีที่มีช่อง hdmi ไม่ได้ครับ
ไม่มีทั้งภาพและเสียง ในทีวีหน้าจอมันแจ้งว่ากำลังหาสัญญาณ  แล้วก็หายไป  ผมต้องไปปรับแต่งอะไรที่โน๊ตบุ๊คหรือไม่ครับ
ผมเข้าใจว่า เมื่อเสียบสายแล้วมันน่าจะติดเลย  โน๊ตบุ๊ค core i5  ram 4g  การ์ดจอ ATI  ว่าจะเอาหนังที่โหลดมาดูกับจอใหญ่ซะหน่อย Grin Grin

คาดว่าสาย HDMI คงมีปัญหานะครับ สายดีๆ จะต้องบอกว่าสนับสนุนมาตรฐาน HDMI เวอร์ชั่น 1.3 ... นายสมชายใช้สายราคา 300 บาทซื้อที่คาร์ฟูร์ได้ เลยบอกให้คนรู้จักกันไปซื้อมั่ง ปรากฎว่าเกิดอาการแบบเดียวกับคุณบอยครับ(คาดว่าขึ้นกับดวงว่าสินค้าลอตไหนด้วย)... พอคนรู้จักที่ว่าเปลี่ยนไปใช้สายดีขึ้น(ราคา 1000 กว่าบาท)เลยใช้งานได้แล้วครับ...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 08:29:57 AM »

เครื่องหนึ่งๆ มันจุหนังได้กี่เรื่องครับโดยประมาณ ที่ร้านเขาแถมมาใช่ไม๊ครับหากเราดูเบื่อแล้วไปขอโหลดมาใหม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายมากไม๊

ผมสนใจอยากได้เหมือนกัน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 08:46:02 AM »

ไหว้ สวัสดีครับ คุณอา Sundance
อินเตอร์เน็ตใช้เล่นเวปอย่างเดียวเดือนละ 800+ สูงไปครับ ผมใช้ทรู 4 M ใช้โหลดสาระพัด เดือนละ 599 + 41.93 (vat) + 107 (โทรฯบ้าน) รวม 740.93 ต่อเดือน ถ้าไม่ติดเรื่องโทรฯบ้านจะย้ายไปใช้ 3ฺBB ดีกว่าลดไปได้อีกเดือนละ 107 บาทครับ

ไหว้ ชุดใหม่ประมาณนี้ครับ

CPU CORE I3-530                                3,770.-
MB  GIGABYTE GA-H55M-S2                 2,630.-
RAM DDR3(1066) 2GB "Kingston"       1,655.-
mATX QORI M104-A11                           670.-
DVD RW (SATA) Samsung                     680.-
SATA-II (3Y) 500.GB Western (32MB.)  1,390.-
LCD 20" LG (W2043SE-PF)                  3,840.-
คีย์บอร์ด + เม้าท์                                       500.-

รวมแล้วประมาณ                                   15.135.-

ตามนั้นครับ และมีความเห็นเพิ่มเติมว่า...

1) การ์ดจออนบอร์ดของเมนบอร์ดข้างบนเป็นการ์ดจอที่อินเทลตั้งใจออกแบบให้ใช้ดูหนัง Hi-Def ได้ด้วยนะครับ(เผื่อเอาไว้หากอยากดูหนัง Hi-Def, Full HD 1920*1080P)... ดังนั้นไม่ต้องซื้อการ์ดจอเพิ่มเติมอีกแล้ว เพราะคุณลุงไม่เล่นเกมส์ รายละเอียดอยู่นี่ครับ... http://www.intel.com/Assets/PDF/prodbrief/323192.pdf

2) CPU เบอร์ i3 เป็นตัวแรงตัวนึง เทียบได้กับ Q8200 ที่นายสมชายใช้งานอยู่ สามารถใช้งานได้ทุกอย่างที่นึกได้ในงานปรกติเชียวครับ... ซึ่งแรงกว่านี้ก็ไม่รู้จะใช้ทำอะไรแล้ว หากไม่เล่นเกมส์...

3) หากเปลี่ยนเป็นไดรฟ บลูเรย์ดิสก์(เห็นคุณลุงถามหา DVD แสดงว่ายังดูหนังอยู่บ้างเป็นครั้งคราว) ก็จะเป็นราคาประมาณ 4000 - 6000 บาทครับ... เช็คราคาจากที่นี่ครับ http://www.hwhinter.com/price.php

4) หากเปลี่ยนเป็นจอใหญ่ขึ้น ขนาด 23 นิ้วความละเอียด Full-HD 1920*1080 ยี่ห้อที่ถูกที่สุดคือ ACER ราคาประมาณ 5000 - 6000 บาท(อันนี้นายสมชายใช้อยู่ รุ่น x233H)... ก็จะได้ความละเอียดสูง+จอใหญ่+ชัดเจนมากขึ้นตามความละเอียดที่มากขึ้น สะดวกมากขึ้นสำหรับผู้ใหญ่ดูจอคอมฯ ครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 09:12:47 AM »

เครื่องหนึ่งๆ มันจุหนังได้กี่เรื่องครับโดยประมาณ ที่ร้านเขาแถมมาใช่ไม๊ครับหากเราดูเบื่อแล้วไปขอโหลดมาใหม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายมากไม๊

ผมสนใจอยากได้เหมือนกัน

ขึ้นอยู่กับขนาดฮาร์ดดิสก์ครับ... ไฟล์หนัง 720p หนึ่งเรื่องที่มีระบบเสียง 2 ภาษาไทยอังกฤษ(AC-3 เสียงรอบทิศภาษาละประมาณ 0.4 - 0.6 กิ๊ก) หนังทั้งเรื่องประมาณ 4 กิ๊กกะไบท์, แต่ถ้าเป็น 1080p อยู่ระหว่าง 6 - 8 กิ๊กกะไบท์(หนังแอนนิเมชั่นเช่น Wall-e ขนาดเล็กกว่าหนังตัวละครเป็นมนุษย์)...

ทีนี้ ฮาร์ดดิสก์ที่ควรจะใช้งานก็ไม่ควรต่ำกว่า 250 กิ๊กกะไบต์ครับ หากต่ำกว่านั้นบางทีโหลดเก็บเอาไว้ไม่ทันได้ดู แผล็บเดียวเต็มลูกไปเสียแล้ว... ก็ต้องหาที่เก็บใหม่ หรือไม่ก็ต้องลบทิ้ง หรือแปลงเป็น DVD เก็บใส่ตู้(กรณีไม่มีไดรฟบลูเรย์)...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2010, 09:25:57 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 09:32:31 AM »

+ขอบคุณครับคุณ นายสมชาย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 10:33:26 AM »

Smiley เดี๋ยวนี้ 1TB ราคาไม่แพงแล้วครับ ประมาณ 2300-2500 บาท จุหนังแบบ Full Rip BL ได้ประมาณ 80 เรื่องครับ เท่าที่ทราบกรณีที่เราซื้อพร้อมกับ HD Player ขจะมีมาให้ด้วยครับ
แต่ถ้าจ้างลงจะอยู่ที่ 1G/1 บาท ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2010, 02:48:30 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 10:35:59 AM »

รบกวนถามพี่วัฒน์ ไหว้  หรือท่านอื่นๆที่ทราบครับ คือว่าผมมีโน๊ตบุ๊คตัวนึง มีช่องเสียบ hdmi แต่ผมต่อกับที่วีที่มีช่อง hdmi ไม่ได้ครับ
ไม่มีทั้งภาพและเสียง ในทีวีหน้าจอมันแจ้งว่ากำลังหาสัญญาณ  แล้วก็หายไป  ผมต้องไปปรับแต่งอะไรที่โน๊ตบุ๊คหรือไม่ครับ
ผมเข้าใจว่า เมื่อเสียบสายแล้วมันน่าจะติดเลย  โน๊ตบุ๊ค core i5  ram 4g  การ์ดจอ ATI  ว่าจะเอาหนังที่โหลดมาดูกับจอใหญ่ซะหน่อย Grin Grin

คาดว่าสาย HDMI คงมีปัญหานะครับ สายดีๆ จะต้องบอกว่าสนับสนุนมาตรฐาน HDMI เวอร์ชั่น 1.3 ... นายสมชายใช้สายราคา 300 บาทซื้อที่คาร์ฟูร์ได้ เลยบอกให้คนรู้จักกันไปซื้อมั่ง ปรากฎว่าเกิดอาการแบบเดียวกับคุณบอยครับ(คาดว่าขึ้นกับดวงว่าสินค้าลอตไหนด้วย)... พอคนรู้จักที่ว่าเปลี่ยนไปใช้สายดีขึ้น(ราคา 1000 กว่าบาท)เลยใช้งานได้แล้วครับ...

ไหว้ ลองเปลี่ยนสายตามพี่สมชายบอกครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 11:33:06 AM »

ความรู้เยอะดีครับ Grin
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 11:53:37 AM »

ความรู้เยอะดีครับ Grin

Cheesy สนใจมั๊ยล่ะ เดี๋ยวซื้อพร้อมผม รวมกันซื้อจะได้ราคาถูกลง

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 12:02:30 PM »

ผมสนใจชุดที่แนะนำคุณอา sundance ครับอาวัฒน์   ทำไงดี

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 12:53:43 PM »

ร่วมด้วยครับ พี่ วัฒน์

เอาเครื่องไหนดีครับ..

๑.๕ TB หรือ ๒ TB ดีครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 12:56:08 PM »

ฟอร์เมต แล้ว เหลือความจุ

อย่างละ เท่าไหร่ครับ

๑.๕  ก็ไว  ๒  ก็ได้จุ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 01:21:40 PM »

ผมคิดจะจดชื่อชิ้นส่วนที่คุณวัฒน์ให้มา แล้วเอาไปที่ 109 เสรีเซนเตอร์ แต่คงจะบอกว่าบางชิ้นไม่มี ก็จะให้เขาไปหามา DVD Drive Blu-Ray ไม่เอา แผ่น Blue Ray มันแพง เวลานี้ใช้ Philips DVD Player ต่อกับทีวีดู หนังผมดูประจำ แต่ก่อนหาแผ่นผีได้ง่ายและถูก แต่ตั้งแต่เสรีเป็น Paradise Park ร้านเขาสู้ค่าเช่าไม่ไหว หายไป

mATX QORI M104-A11 คืออะไรครับ

SATA-II (3Y) 500.GB Western (32MB.) เช่นกัน คืออะไรครับ

หากเปลี่ยนเป็นจอใหญ่ขึ้น ขนาด 23 นิ้วความละเอียด Full-HD 1920*1080 ยี่ห้อที่ถูกที่สุดคือ ACER ราคาประมาณ 5000 - 6000 บาท(อันนี้นายสมชายใช้อยู่ รุ่น x233H)... ก็จะได้ความละเอียดสูง+จอใหญ่+ชัดเจนมากขึ้นตามความละเอียดที่มากขึ้น สะดวกมากขึ้นสำหรับผู้ใหญ่ดูจอคอมฯ ครับ...

น่าสนใจครับ ปัจจุบันผมใช้ MicroStar 17" เป็นจอแบนปลอม

หลังจากนี้ อยากได้ AV Receiver ของเก่าใช้ Pioneer พังแล้ว ตอนนี้มีความคิดว่าคงจะมีชีวิตอยู่ได้อีกหลายปี มี Audio Cd เยอะ อยากฟังอีก อยากได้ 100 watts ต่อข้างอย่างน้อย ผมมีชั้นวางสำหรับของรุ่นเก่า รุ่นใหม่มันใหญ่กว่านิด ใส่ไม่ได้ ต้องเรียกช่างไม้มาไถข้างๆออกหน่อย (เคยเอาเทปไปวัดตามร้าน  ได้เท่ากันหมดเลยครับ) คิดซื้ออีก 2 เดือน รอบำนาญก่อน แนะนำด้วยนะครับ ผมเป็นลูกค้า Master Sound ที่ Central World Trade สงสัยไหม้หมดแล้ว ตอนเขา "ตกใจ" กัน
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 65
  พิมพ์