๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:27:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชุบหรือรมปืนใหม่  (อ่าน 3526 ครั้ง)
over60
Full Member

คะแนน 59

« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 09:30:19 PM »

หลานสาวของเพื่อนฝากถามมาว่า  จะเอา Baretta 21 A กระบอกเล็กไปชุบขาวหรือสีอื่นๆเช่นรมดำ,  รมเขียว, ขาวเงา, ขาวด้าน หรือ สีทอง   ไม่สนใจว่าราคาจะตกหรือไม่  อยากทำเพียงเพราะเห็นว่าสวยตามประสาเด็กผู้หญิงอายุ 30  จึงขอคำแนะนำไปบอกกับหลานว่า   ทำแบบไหนดี  ทำที่ไหนได้  และราคาเท่าไหร่ในการชุบแต่ละแบบครับ
jee2534
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 08:35:45 AM »

เห็นแถวบ้านผมเอา.45ไปรมดำราคา2000บาทแกะตัวหนังสือเพิ่มอีก1000บาท ทำที่ไหนผมก็ไม่รู้เห็นบอกว่าแถวๆห้างปืนบูรพา

ลูกผู้ชายเกิดมาเพื่อจับปืนปืนแพงหรือถูกไม่สำคัญ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 08:37:20 AM »

ถ้าทำเพื่อขาย ราคาหล่นแน่ครับควรคงไว้เดิมๆ   แต่ถ้าทำไว้ใช้เห็นแล้วรัก-ชอบ ก็ทำไปเถิดเรื่องของจิตใจ

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 10:55:28 AM »

หลานสาวของเพื่อนฝากถามมาว่า  จะเอา Baretta 21 A กระบอกเล็กไปชุบขาวหรือสีอื่นๆเช่นรมดำ,  รมเขียว, ขาวเงา, ขาวด้าน หรือ สีทอง   ไม่สนใจว่าราคาจะตกหรือไม่  อยากทำเพียงเพราะเห็นว่าสวยตามประสาเด็กผู้หญิงอายุ 30  จึงขอคำแนะนำไปบอกกับหลานว่า   ทำแบบไหนดี  ทำที่ไหนได้  และราคาเท่าไหร่ในการชุบแต่ละแบบครับ
ถามแบบนี้ แนะนำไปแล้วเสียของหรือเปล่ายังไม่รู้เลย คือว่า
การเอาปืนไปรมดำนั้น ให้ท่านเข้าใจไว้ก่อนว่า ไม่ใช่เหมือนพระสังข์ แอบหนีนางยักษ์พันธุรัตน์ เข้าไปเล่นในห้องที่มี บ่อเงิน บ่อทอง เอานิ้วจุ่ม หรือลงไปทั้งตัวแล้วขึ้นมาตัวสีทองทั้งองค์ มิใช่อย่างนั้น
การรมดำปืน คือเขาต้องเอาปืนดีๆ ของท่านไปขัดผิวเสียก่อน
ถ้าเป็นสนิมมาก ก็ขัดเนื้อเหล็กออกมากๆ เพื่อไล่ระดับให้ผิวเหล็กมีความเสมอกัน เหมือนฉาบปูนนั่นแหละ
ถ้าเป็นสนิมน้อย ก็ขัดเนื้อเหล็กออกน้อย  แต่ยังไง ก็ต้องขัดอยู่ดี ไม่งั้นรมดำ หรือชุบต่างๆ ไม่มีทางติดเลย

แล้วทีนี้ ไอ้ 21 เอ เนี่ยะ  มันเป็นสนิมขนาดไหน หรือแค่อยากเปลี่ยนสี เพื่อความสวยสไตล์สาวๆ ใช้ปืน
แล้วมันก็ไม่เหมือนสาวๆ ที่ล้างเล็บ ทาเล็บ ล้างเล็บ เปลี่ยนสีไปตามที่ชอบได้เรื่อยๆ
เอาเป็นว่า รมที ก็ขัดเหล็กกันที ก็แล้วกัน

แล้วไอ้ 21เอ เนี่ยะ โครงปืนมันเป็นอัลลอยด์ รมดำไม่ได้ ต้องไปทำด้วยเทคนิคอะไรนะ อะโนได หรือ จำไม่ได้
ส่วนสไลด์ เป็นเหล็ก ก็เอาไปทำแบบเหล็ก จะเอามาทำรวมกันไม่ได้  ต้องแยกทำ ว่างั้นเหอะ

ถามว่า ของเดิมสนิมขึ้นมากแล้วเหรอ จริงรุ่นนี้ ก็เป็นไกทอง นกทอง น๊อตทอง เห็นอยู่หลายตัวเหมือนกัน
มันก็สวยดีอยู่แล้ว จะไปทำมันอีกทำไมล่ะครับ
ถ้าสนิมขึ้นไม่มาก เอาน้ำมันทาไป ทามา เดียวก็ดี เดี๋ยวก็สวยขึ้น เกิดเป็นสนิมนิดเดียว เชียร์ให้ไปรม ไปต้ม มันจะเสียของเสียเปล่าๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2010, 10:57:26 AM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
over60
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 03:50:11 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบจากทุกท่านครับ  และเข้าใจดีว่าการทำต้องเสียอะไรไปบ้างจากที่ได้ติดตามหาความรู้ในที่ต่างๆมาพอสมควร  แต่เจ้าของมาปรึกษาเพราะอยากทำ  รับรู้ผลของการกระทำว่าราคาจะตกแต่ก็ไม่ได้คิดขาย  ที่เขาอยากทำก็มีเหตุผลเพียงว่าไหนๆก็ต้องเอาติดกระเป๋าไปไหนมาไหนทุกวันแล้ว  ขอให้ "ถูกใจ" เอาไว้ก่อนจะได้อยากแตะอยากต้องมันมากขึ้นครับ  จึงได้ฝากถามมาเพราะผมเองก็ไม่เคยเอาปืนกระบอกไหนของตนเองไปทำมาก่อน  กระบอกแรกที่มีตั้งแต่รับราชการจนออกมาเพราะเขาไม่ให้ทำงานมาหลายปีแล้ว  เดิมเป็นสีดำก็ขาววาววับเพราะพกถูไถไปมานานสามสิบกว่าปี  สนิมก็ไม่เคยขึ้นแม้แต่นิดเดียว  เพราะใช้น้ำมันจักรลูบอยู่เสมอๆ  ดังนั้นพอหลานมาถามจึงต้องมาขอความรู้จากท่านทั้งหลายต่อครับ 
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 05:25:31 PM »

เดิมโครงปืนที่เป็นอลูมินั่ม  รมไม่ได้  ชุบฮาร์ดโครมก็ไม่ได้ ถ้าจะชุบช่างต้องชุบด้วยไฟฟ้า และช่างบางเจ้าไม่ยอมรับชุบ หรือยอมรับชุบแต่ไม่รับประกันความคงทน ใช้ไปผิวร่อน

โครงอลูมินั่ม ช่างมักจะแก้ปัญหาด้วยการยิงทรายขัดขาวด้านไปเลย แต่ ใช้ไปสักพักมันจะหมอง และส่วนที่ยิงทรายจะเป็นหลุมเก็บสะสมคราบสกปรก ผิวที่คิดว่าสวยมันก็จะด่างๆ หลังจากใช้ไปไม่นาน

ระยะหลังมีช่างเริ่มรับงานชุบอลูมินั่ม เยอะขึ้น แต่ ช่างไม่ได้ชุบเอง ส่งต่ออีกทอด  ฝีมือขึ้นๆตกๆ รับทำไม่รับทำบ้าง ตามกระแสโรงชุบกะร้านช่างจะทะเลาะกันมากน้อยเพียงไร  ..... และสอบถามช่างรุ่นใหม่กลับบอกตรงกันข้ามว่า ชุบสีไฟฟ้า สภาพผิวจะทนกว่ายิงทรายด้านเฉยๆ

เอาเป็นว่าถ้าจะทำ แนะนำให้ชุบสีด้วยไฟฟ้า จะสีขาวดำ หรือสีอะไรก็ตาม  ดีกว่าปล่อยให้ผิวอลูมินั่มสัมผัสอากาศ คราบไคล โดยตรง

ราคาประมาณ 4000 บาท ครับ

ต้องสอบถามเป็นระยะๆ  เพราะเดี๋ยวรับทำบ้างไม่รับทำบ้าง  ขึ้นอยู่ระหว่างโรงชุบกะช่างปืนจะประสานกันลงตัวไหม  Tongue

อีกทางหนึ่ง คือการพ่นสีโพลิเมอร์เคลือบแล้วอบความร้อน  อย่างนี้จะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องผิวปืนจะชุบไฟฟ้าติดหรือไม่  ในต่างประเทศมีสีขายโดยเฉพาะให้ทำเอง  แต่ช่างบ้านเราไม่ยอมปรับวิธีการทำ ทั้งๆที่ขั้นตอนง่ายกว่ารมดำมันเยอะ

....ตามล่า...อีตอแหล
over60
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 05:46:29 PM »

เดิมโครงปืนที่เป็นอลูมินั่ม  รมไม่ได้  ชุบฮาร์ดโครมก็ไม่ได้ ถ้าจะชุบช่างต้องชุบด้วยไฟฟ้า และช่างบางเจ้าไม่ยอมรับชุบ หรือยอมรับชุบแต่ไม่รับประกันความคงทน ใช้ไปผิวร่อน

โครงอลูมินั่ม ช่างมักจะแก้ปัญหาด้วยการยิงทรายขัดขาวด้านไปเลย แต่ ใช้ไปสักพักมันจะหมอง และส่วนที่ยิงทรายจะเป็นหลุมเก็บสะสมคราบสกปรก ผิวที่คิดว่าสวยมันก็จะด่างๆ หลังจากใช้ไปไม่นาน

ระยะหลังมีช่างเริ่มรับงานชุบอลูมินั่ม เยอะขึ้น แต่ ช่างไม่ได้ชุบเอง ส่งต่ออีกทอด  ฝีมือขึ้นๆตกๆ รับทำไม่รับทำบ้าง ตามกระแสโรงชุบกะร้านช่างจะทะเลาะกันมากน้อยเพียงไร  ..... และสอบถามช่างรุ่นใหม่กลับบอกตรงกันข้ามว่า ชุบสีไฟฟ้า สภาพผิวจะทนกว่ายิงทรายด้านเฉยๆ

เอาเป็นว่าถ้าจะทำ แนะนำให้ชุบสีด้วยไฟฟ้า จะสีขาวดำ หรือสีอะไรก็ตาม  ดีกว่าปล่อยให้ผิวอลูมินั่มสัมผัสอากาศ คราบไคล โดยตรง

ราคาประมาณ 4000 บาท ครับ

ต้องสอบถามเป็นระยะๆ  เพราะเดี๋ยวรับทำบ้างไม่รับทำบ้าง  ขึ้นอยู่ระหว่างโรงชุบกะช่างปืนจะประสานกันลงตัวไหม  Tongue

อีกทางหนึ่ง คือการพ่นสีโพลิเมอร์เคลือบแล้วอบความร้อน  อย่างนี้จะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องผิวปืนจะชุบไฟฟ้าติดหรือไม่  ในต่างประเทศมีสีขายโดยเฉพาะให้ทำเอง  แต่ช่างบ้านเราไม่ยอมปรับวิธีการทำ ทั้งๆที่ขั้นตอนง่ายกว่ารมดำมันเยอะ

กราบขอบพระคุณครับ เดี๋ยวจะพิมพ์อันนี้ทั้งอันไปให้หลานดูเพื่อเขาตัดสินใจเองครับ  ขอบคุณด้วยใจจริงครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้   ท่านอื่นมีคำแนะนำอื่นๆก็ยินดีน้อมรับครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 05:54:20 PM »

ไหว้ อายุท่านเป็นคนรุ่นลุงผมได้ ผมขอรับแค่น้ำใจก็พอครับ  ไหว้

....ตามล่า...อีตอแหล
over60
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 08:55:30 AM »

ไหว้ อายุท่านเป็นคนรุ่นลุงผมได้ ผมขอรับแค่น้ำใจก็พอครับ  ไหว้
อายุเป็นแค่การเกิดก่อนหลังเท่านั้นครับ   ความยอมรับนับถือกันและกันด้วยความจริงใจเป็นเรื่องใหญ่   คนเรามักจะคิดว่าเด็กให้ผู้ใหญ่ไหว้ก่อนไม่ดี   แต่ในความหมายของการไหว้  ถ้าผู้ใหญ่เห็นว่าเด็กทำดีให้กับตน  หรือทำดีที่ยิ่งใหญ่ให้ผู้อื่น   ใครไหว้ใครก่อนไม่สำคัญ   ถึงอย่างไรผมยังต้องขอบคุณครับที่มีคำตอบไปให้หลาน   ขอให้คุณโชคดีมีความสุขมีครอบครัวที่อบอุ่นนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์