๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 10:24:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 299
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาชมดอกไม้กันครับ  (อ่าน 413300 ครั้ง)
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 11:38:25 AM »

ดูไปดูมาเหมือนผลลำไยเลย....ดอกเค้าสวยแปลกตาดี....ดูท่าต้นจะใหญ่ไม่ใช่เล่น.... Cheesy

ขอบคุณมากค่ะ.... ไหว้

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 11:40:23 AM »

ดูไปดูมาเหมือนผลลำไยเลย....ดอกเค้าสวยแปลกตาดี....ดูท่าต้นจะใหญ่ไม่ใช่เล่น.... Cheesy

ยินดีครับ ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมครับผม  ไหว้
newfoon
Hero Member

คะแนน 2482

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 12:12:26 PM »

ต้นสาละ เป้นต้นไม้ในพุทธประวัติใช่รึเปล่าคะ  Huh

รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 12:14:20 PM »

ต้นสาละ เป้นต้นไม้ในพุทธประวัติใช่รึเปล่าคะ  Huh

ถูกต้องแล้วครับครูฝุ่น  Wink
newfoon
Hero Member

คะแนน 2482

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 12:18:00 PM »

ส่วนมากจะเห็นปลูกกันตามวัดน่ะค่ะ  Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 12:33:30 PM »

ส่วนมากจะเห็นปลูกกันตามวัดน่ะค่ะ  Grin

ภาพที่ถ่ายก็ถ่ายที่วัดระฆังครับ ช่วงนั้นว่างๆก็เลยล่องเรือไปไหว้พระครับ  Grin
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 05:57:14 PM »

ภาพที่ถ่ายก็ถ่ายที่วัดระฆังครับ ช่วงนั้นว่างๆก็เลยล่องเรือไปไหว้พระครับ  Grin

ไม่รู้คิดยังงัย..
ผมนำมาปลูกที่บ้านสองต้น..
ตอนนี้สูงซักสองเมตรน่าจะได้

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 05:59:38 PM »

ไม่รู้คิดยังงัย..
ผมนำมาปลูกที่บ้านสองต้น..
ตอนนี้สูงซักสองเมตรน่าจะได้

เป็นไม้มงคลครับผม  Grin
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 09:43:57 PM »

อย่าคิดมากค่ะ...ชื่อนั้นสำคัญไฉน... Cheesy

ต้นลั่นทมดอกออกจะสวย...บางคนไม่ยอมปลูกในบ้าน  เปลี่ยนชื่อซะหน่อย...ตอนนี้ต้นหนึ่งหลายสตางค์เชียวค่ะ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 08:01:27 AM »

เก็บภาพดอกชบาสีชมพูตอนเช้าๆมาฝากเพื่อนสมาชิกทุกท่าน สวัสดีตอนเช้าวันอาทิตย์ครับผม  ไหว้
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 09:31:26 AM »

สีสวยเชียว...ไม่ค่อยได้เห็นดอกชบาหัวทิ่ม  ดูแปลกดีนะคะ.... Grin

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 10:53:21 AM »

ทานได้รึเปล่าคะ... Grin
       ผมว่าจากรูปร่างไม่น่าจะทานได้ครับ ผมแนะนำสุกี่ MK อร่อยกว่าแน่นอนครับ  Grin
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อ่านชื่อแล้วดูเหมือนน่าจะทานได้....ขอขำต่ออีกหน่อย  ขอบคุณนะคะสำหรับมุขนี้.... ขำก๊าก ไหว้
ขอตอบ น๊ะครับ

ดอกชุมเห็ดเทศ ทานได้ครับ รส ฝื่นขม

สรรพคุณทางยา แผนไทย พวกนี้จะอยู่กลุ่มสมุนไพร ที่เป็นยาทาง"ยาระบาย"

โดยนิยมใช้ยอดอ่อนๆมาต้มทำเป็นผักจิ้ม จะได้ยาระบาย ที่ไม่มีผลข้างเคียง อะไรกับร่างกาย ระวังปริมาณการใช้ โดยเริ่มแต่ปริมาณน้อยๆ ระวังใช้มากระบายมาก จะเป็นอันตรายได้
ครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 11:05:21 AM »

ทานได้รึเปล่าคะ... Grin
       ผมว่าจากรูปร่างไม่น่าจะทานได้ครับ ผมแนะนำสุกี่ MK อร่อยกว่าแน่นอนครับ  Grin
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อ่านชื่อแล้วดูเหมือนน่าจะทานได้....ขอขำต่ออีกหน่อย  ขอบคุณนะคะสำหรับมุขนี้.... ขำก๊าก ไหว้
ขอตอบ น๊ะครับ

ดอกชุมเห็ดเทศ ทานได้ครับ รส ฝื่นขม

สรรพคุณทางยา แผนไทย พวกนี้จะอยู่กลุ่มสมุนไพร ที่เป็นยาทาง"ยาระบาย"

โดยนิยมใช้ยอดอ่อนๆมาต้มทำเป็นผักจิ้ม จะได้ยาระบาย ที่ไม่มีผลข้างเคียง อะไรกับร่างกาย ระวังปริมาณการใช้ โดยเริ่มแต่ปริมาณน้อยๆ ระวังใช้มากระบายมาก จะเป็นอันตรายได้
ครับ

น้อย ๆ ระบาย...มาก ๆ อาจตาย....

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 11:13:57 AM »

ไหว้

เป็นดอกไม้ ที่ธรรมดามาก ในสายตามองปัจจุบัน ผมไม่เชื่อว่า ใครจะเกลียดเจ้าดอกไม้นี่ แต่หากมี บุคคลผู้นั้นจะ พิเศษ หรือแตกต่างธรรมดาทั่วไป (ผมคิดเอาเอง)

หลาย สิ่งหลายอย่างมากๆ ที่มาเกี่ยวพัน กับเจ้าดอกไม้ชื่อนี้ "กุหลาบ" แม้นแต่ชื่อ ลองตั้งใจฟังดีๆครับ ทั้งภาษาสากล และภาษาไทยเรา มีอะไรซ่อนเร้นอยู่เยอะ ยิ้มีเลศนัย

Uploaded with ImageShack.us

กุหลาบที่ดอยอ่างขาง

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 11:20:03 AM »

สัญญาว่า ต่อไปจะถ่ายให้สมบูรณ์กว่านี้ครับ อิๆๆ

Uploaded with ImageShack.us

ดอกนี้ก็มีปันทึกหลายอย่าง แฝงอยู่ ?เกี่ยวกับเรื่องดีๆ อิๆ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 299
  พิมพ์