๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 09:27:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 172 173 174 [175] 176 177 178 ... 299
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาชมดอกไม้กันครับ  (อ่าน 428019 ครั้ง)
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #2610 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:10:11 AM »

วันพุธ  สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านครับ   ไหว้

น้ำเต้าต้น

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #2611 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:56:54 AM »

ไม่มีเหมือนเดิม...ตามเข้ามาบวกแทนค่ะ... Cheesy

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #2612 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 12:30:55 PM »

กระเม็งครับ  Cheesy

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #2613 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 02:03:27 PM »

ชื่อพิกลนะคะ... คิก คิก

newfoon
Hero Member

คะแนน 2482

« ตอบ #2614 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 07:20:32 PM »

เห็นด้วยกับคุณ momo ค่ะ  ชืื่อแปลกพิกล  Grin
วันนี้มาชมเหมือนกันค่ะ  Grin Grin Grin

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #2615 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:20:46 PM »

ชื่อคนรึดอกไม้ครับ   พิมพ์ผิดครับ จริงแล้วคือกะเม็ง โดนชก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

กะเม็ง : สมุนไพรที่ไม่ควรมองข้าม     
  โดย รศ.ดร. สนั่น ศุภธีรสกุล
ภาควิชาเภสัชเวทและเภสัชพฤกษศาสตร์
คณะเภสัชศาสตร์  มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์

ก่อนอื่นมาทำความรู้จักกะเม็งกันก่อน เข้าใจกันว่าหลายท่านคงรู้จัก  กะเม็ง
        กะเม็ง หรือกะเม็งตัวเมีย มีชื่อเรียกแตกต่างกันหลายชื่อ ขึ้นกับแต่ละท้องถิ่น เช่น ทางภาคเหนือ เรียกว่า ฮ่อมเกี้ยว ทางพายับ เรียก หญ้าสับ จีน เรียก บั้งกีเช้า ทางภาคกลาง เรียก กะเม็งตัวเมีย
กะเม็ง 
มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า Eclipta prostrata Linn.
ในวงศ์ Compositae ซึ่งเป็นพืชในวงศ์เดียวกับ ทานตะวัน และดาวเรือง

กะเม็ง เป็นพืชขนาดเล็ก เป็นพืชที่ขึ้นเองตามริมทาง ที่ชื้นแฉะ และที่รกร้างทั่วไป อาจมี การเพาะปลูกไว้เพื่อใช้เป็นยา กระเม็งมีลำต้นอวบ เลื้อยแผ่บนดิน ปลายยอดมักตั้งขึ้นตรง ใบออกตรงข้าม มีลักษณะเรียว ยาวประมาณ 4-10 ซม. และกว้าง 0.8-2 ซม. ถ้าเกิดในที่ชุ่มชื้น มีน้ำมากใบก็ใหญ่ เกิดในที่แห้งแล้ง ใบจะเล็ก ฐานใบมีลักษณะเป็นรอยเว้าและบานออกเล็กน้อยทั้งสองด้าน ปลายค่อนข้างแหลม ขอบใบมีรอยหยักตื้น ๆ ทั้งสองด้าน มีขนสั้น ๆ สีขาว กะเม็ง ออกดอกเป็นช่อ จากซอกใบ หรือที่ยอดเป็นกลุ่มแน่นสีขาว ขอบของช่อดอกมีดอกย่อยคล้ายลิ้นเรียงตัวเป็นรัศมีสีขาวชั้นเดียว มีกลีบเลี้ยงสีเขียวรองรับช่อดอก 5-6 กลีบ ผลมีสีเหลืองปนดำ เมื่อขยี้ดูจะมีน้ำสีดำออกมา       

การเก็บกะเม็งมาใช้เป็นยานั้น จะเก็บมาใช้ทั้งต้นในขณะที่ต้นเจริญเต็มที่ กำลังออกดอก เมื่อเก็บมาแล้ว ควรล้างดินออกให้สะอาด หั่นเป็นท่อนหรือชิ้นเล็ก ๆ ตากหรือผึ่งให้แห้ง เก็บไว้ในที่แห้งและเย็น เพื่อใช้เป็นยา ลักษณะของยาแห้งที่ดี ควรมีสีเขียว ไม่มีเชื้อรา และสิ่งอื่นเจือปนสำหรับสรรพคุณทางยาของกะเม็งนั้น มีหลายประการด้วยกัน กะเม็งมีรสเปรี้ยว ชุ่มเย็น ใช้เป็นยาห้ามเลือด บำรุงไต แก้บิด ถ่ายเป็นมูกเลือด แก้ลำไส้อักเสบ ตับอักเสบเรื้อรัง โรคผิวหนังผื่นคันจากการทำนา และรักษาผมหงอกก่อนวัย   

วิธีและปริมาณที่ใช้ของกะเม็งนั้น จะใช้ทั้งต้นแห้ง 10-30 กรัม ต้มเอาน้ำกิน หรือจะนำมาบดเป็นผง ทำเป็นยาเม็ดลูกกลอน หรือกินเป็นผงก็ได้
     1. ใช้เป็นยาห้ามเลือด ใช้ต้นสด ตำพอก หรือใช้ต้นแห้ง บดเป็นผง โรยที่แผล
     2. แก้บิดถ่ายเป็นมูกเลือด ใช้ต้นแห้ง 30 กรัม หรือ ต้นสด 120 กรัม ต้มน้ำกินติดต่อกัน 3-4 วัน
     3. แก้โรคผิวหนังผื่นคันจากการทำนา ใช้น้ำคั้นจากใบสดทาบริเวณมือและเท้า ปล่อยให้แห้งก่อนและหลังการลงไปทำนา เป็นการป้องกันมือและเท้าเปื่อยแต่ถ้ามือและเท้าเปื่อย จากการทำนาแล้ว ก็สามารถใช้น้ำคั้นจากใบทารักษาได้ โดยทาวันละ 2ครั้ง จนกว่าจะหาย
    4. แก้ผมหงอกก่อนวัย ใช้น้ำคั้นจากต้นเคี่ยวกับน้ำมันงา หรือน้ำมันมะพร้าวทาศีรษะจะทำให้ผมดกดำ และแก้ผมหงอกก่อนวัย

รายงานการวิจัยพบว่า กะเม็ง สามารถแก้ความเป็นพิษที่ตับ ที่เกิดจากการทำให้เซลล์ตับเป็นพิษ ด้วยสารพิษบางชนิดได้ผลดี มีรายงานว่า กะเม็ง มีฤทธิ์แก้ไข้ และแก้แพ้ในหนูถีบจักร และหนูขาวอีกด้วย ดังนั้น จึงเป็นข้อมูลที่ยืนยันได้ว่า กะเม็ง สามารถนำมาใช้ในการรักษาตับอักเสบและโรคผิวหนังผื่นคันได้เป็นอย่างดี     ชาวจีนได้นำกะเม็งมาใช้ในการแก้ผมหงอกก่อนวัย และทำให้ผมดกดำมาเป็นเวลานานและยังใช้จนมาถึงปัจจุบันนี้ นอกจากนี้แพทย์แผนไทยในชนบท ยังได้นำกะเม็งมาใช้เป็นยาบำรุงเลือดอีกด้วย จะเห็นได้ว่า กะเม็งจัดเป็นสมุนไพรที่มีประโยชน์มากมาย   

สรุป
     กะเม็ง เป็นพืชล้มลุก พบขึ้นตามที่รกร้าง และที่ชื้นแฉะทั่วไป กะเม็งเป็นยาสมุนไพรที่ใช้กันมานาน มีประโยชน์ทางยามากมาย สามารถนำมาใช้ในการรักษาโรคตับอักเสบ โรคผิวหนังผื่นคันจากการทำนา และรักษาผมหงอกก่อนวัย ทำให้ผมดกดำ มีรายงานการวิจัยพบว่า กะเม็งสามารถแก้ความเป็นพิษต่อตับที่เกิดจากสารพิษได้ดี มีฤทธิ์แก้ไข้และแก้แพ้ในหนูถีบจักรและหนูขาว ดังนั้น จึงเป็นข้อมูลที่ช่วยสนับสนุนในการใช้กะเม็ง เพื่อรักษาโรคตับอักเสบและโรคผิวหนังผื่นคัน       
 แก้ผมหงอกก่อนวัยได้ด้วย คุณเปิ้ลกับครูฝุ่นไม่ลองศึกษาดูสักหน่อยเหรอครับ   คิก คิก

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #2616 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:40:21 PM »

พิกลทั้งคนและดอกไม้ค่ะ.... ขำก๊าก

อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #2617 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:58:49 PM »

เศร้า เศร้า  หัวเราะร่าน้ำตาริน

สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #2618 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:16:15 PM »

ต้นไม้ชื่อแปลก  ดอกก็แปลกครับ  กลีบดอกแห้งใช้ย้อมจีวรพระ  ในอดีตครับ

ดอก  /  ต้น  นูดพระ   

อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #2619 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:21:40 PM »

แปลกดีครับ ทั้งดอกทั้งชื่อ  คิก คิก

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #2620 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 08:35:20 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับ  Grin Grin Grin
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #2621 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 08:57:23 AM »

สวัสดีเช้าวันพฤหัสครับ  Cheesy

ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #2622 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 09:26:00 AM »

หางนกยูง

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #2623 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:19:47 AM »

+++ Grin Grin Grin

อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #2624 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:02:05 PM »

+++ Grin Grin Grin
วัน ๆ มีแค่เนี้ย มด แมลงสาบเข้าไปอยู่ในกล้องทีเถอะ มีแล้วไม่ใช้  เยาะเย้ย

หน้า: 1 ... 172 173 174 [175] 176 177 178 ... 299
  พิมพ์