๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:34:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบปืน RIA 1911 A2.45 FS  (อ่าน 52387 ครั้ง)
preecha2858
ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว
Full Member

คะแนน 9

จงอย่ากลัวใคร นอกจากตัวเอง

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 10:45:12 AM »

อ้าว vdo ม่ายมา งั้นโอกาสหน้าจะบรรจงปั้นแล้วถ่ายรูปเป้าสวยๆ (ถ้ามี)มาลงให้นะครับ

มีส้นเท้าเป็นจุดยืน มีปืนเป็นเพื่อนตาย
preecha2858
ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 11:02:44 AM »

ข้อมูลต้อง ขอ อนุญาต จขกท ด้วยนะครับ ยกเครดิตให้ครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขอขุดหน่อยเดี๋ยวจะลืมเพราะเพิ่งไปลองของ ท่าน ผอ.เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมขอให้ความเห็นต่อปืนกระบอกนี้ในมุมมองของผมนะครับ
           เริ่มด้วยรูปร่างหน้าตาก็คงคือๆกับ 1911 ทั่วไปแต่ทำมาแบบสองแถวด้ามอวบ ประกับด้ามทำมาขี้เหร่ไปหน่อยสกรูขันประกับคงต้องระวังให้ดีถ้าหายคงหาแบบ ทั่วไปไม่ได้เพราะตัวใหญ่กว่าและอย่าทำเกลียวหวานนะครับ ขันออกเปลี่ยนแบบตาไก่ไม่ได้ ส่วนประกับถ้าอยากหล่อคงหาแบบในท้องตลาดไม่ได้ เพราะรูปแบบแตกต่างกัน ปืนมีเซฟสองข้าง ซองกระสุนให้มา 2 อัน ไม่อม ใส่กระสุนได้อันละ 17 นัด แต่ลองใส่ได้แค่ 16 นัด เรียกว่าแค่เอาซองกระสุนใส่ลูกเต็มตีหัวโจรก็พอไม่ต้องยิงก็ได้ ครับ
           มาดูที่ตัวปืนโครงปืนเป็นเหล็กขาวผิวด้านไม่แกะลายกันลื่น ไม่แน่ใจว่าชุบมาหรือว่าเป็นสเตนเลสแต่เข้าใจว่าเป็นเหล็กชุบเอาแม่เหล็กดูด ติด ดูแล้วน่าจะทนสนิมได้ดีระดับหนึ่งดีตรงดูแลรักษาง่าย ลำเลื่อนเหมือน 1911 ทั่วไปที่ดูแปลกไปคือดูเหมือนลำกล้องหนาเพราะเป็นขนาด 9 มม. สิ่งที่สะดุดตาที่สุดคือตัวเลขกับตัวหนังสือที่เขาตอกไว้ มันขี้เหร่แบบสุด ๆ ไม่รู้ว่าเจ้าคนตอกมันเมามาทำงานหรือเปล่า ลำเลื่อนเป็นเหล็กชุบดำ ตัวหนังสือบนลำเลื่อนก็เลือนๆเช่นกันน่าจะทำได้ดีกว่านี้ หลายคนเห็นหันมามองหน้าเจ้าของ ถามว่าปืนใหม่หรือเปล่า ไกเจาะโปร่งไม่มีหมุดหยุดไก หลังอ่อนมีสันแบบหาบีเวอร์ เมนสปริงเป็นเหล็กดำสมอล๊อกสลักยาวไปหน่อยใส่สลักยากไปนิด
           ศูนย์ปืนศูนย์หลังทำมาทรงโนแวกปรับสูงต่ำไม่ได้แต่ปรับซ้ายขวาได้ร่อง บากกว้างแบบศูนย์ต่อสู้มีสกรูยึดกันเลื่อน ใบศูนย์หน้ากว้างพอเหมาะไม่เซาะกันแสงสะท้อน เท่าที่ลองสูงต่ำพอดี สปริงลำเลื่อนทำมาค่อนข้างแข็ง แต่พอมาจับลำเลื่อนโยกดู ที่เห็นจากภายนอกที่ผ่านมากลับคนละเรื่องเรียกว่าฟิตติ้งแน่นดีมาก พูดอย่างไม่ขี้คุยว่าดีกว่าเทารัสของผมก่อนแต่ง มองแบบไม่ลำเอียงผมว่าพอๆหรือดีกว่าเอสทีไอสปาตันมาก หรือแม้แต่ปืนราคาเรือนแสนบางรุ่นบางกระบอกผมก็ว่ายังสู้ไม่ได้
           ถอดดูข้างในก็เหมือนปืน 1911 ทั่วไป สะพานไกแบบแถวคู่  แต่ขาเตะปลอกจับไม่ดีได้เลือดแน่ ปืนเป็นแบบซีรี่ 70 ไม่มีสมอกั้นเข็มแทงชนวน ปืนมีแร้มที่โครงปืนขัดมันมาให้แล้ว การถอดประกอบไม่ต้องใช้เครื่องมือพิเศษ แต่เซฟด้านขวาไม่ได้ล๊อกด้วยประกับ อย่างัดนะครับถอดด้านซ้ายออกหมุนให้พ้นร่องสลักจะหลุดเอง ตอนใส่ยากหน่อยเพราะต้องใส่พร้อมกัน แกนพั้งเกอร์ยาวไปหน่อยแต่สปริงไม่แข็งมาก การเก็บงานพอใช้ไม่ค่อยมีเหลี่ยมคม
           ทีนี้ก็ลองยิง ป๊าดไกอะไรจะหนักปานนั้น ไม่ตั้งใจไม่มีลั่น เรียกว่าไม่โกรธกันจริงๆเหนี่ยวไกไม่ลง  เพราะมุมแหนบที่ติดมากับปืนผมสังเกตุว่ามุมมันไม่เหมือนชาวบ้านเรียกว่าพี่ แกโค้งตั้งแต่โคนแหนบขึ้นมา ก็เลยถอดแหนบออกมาดัดเสียหน่อย ผลคือเบามาหน่อย อีกอย่างคิดว่าประกับปืนในส่วนที่ทำปิดร่องสะพานไกจะไปดันต้านสะพานไกก็เป็น ไปได้ กระบอกที่ผมลองยิงนี้เจ้าของได้รับบริจาคชุดลั่นไกวิสันมาจาก”น้องโอ๋ คนรักปืน”ให้ผมเปลี่ยนให้ เปลี่ยนแล้วเบาคมสมใจเจ้าของ ผลการทดลองยิงของผม ที่ระยะ 10 เมตร 3 นัดเข้ารูเดียว(ฟลุ๊กหรือเปล่า Grin) เจ้าของก็ยิงได้ประมาณนั้นท่านอื่นก็เช่นกัน ที่ระยะ 15 เมตรกลุ่มใช้ได้ เรียกได้ว่าถ้าปืน 9 มม. ลำกล้องเดิมๆด้วยกัน ผมว่าแม่นเอาเรื่อง 75B ของผมไม่รู้จะสู้ได้หรือเปล่า เพราะไกเป็นระบบซิงเกิ้ลดีกว่ากัน ถ้าจะให้พูดกันจริงๆแบบไม่กลัวเขาว่าขี้คุยผมว่ามันเป็นปืน 9 มม.ที่แม่นสุดๆกระบอกหนึ่งเท่าที่ผมเคยยิงมา ครับ เรียกว่าเจ้าของปืนเห็นกลุ่มกระสุนแล้วยิ้มกลับบ้านไป ติดแต่ว่าท่านเจ้าของปืนเห็นไกเบาๆก็รีบยิงเอามันเข้าว่ากลุ่มเลยบานแตกออก ไปบ้าง เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปกลุ่มกระสุนมาให้ชมกัน
สรุปแบบผม
ข้อเด่น
     1.ราคาพอฟัง
     2.ความแม่นยำเหลือเฟือเทียบกับปืน 9 มม.ที่เดิมๆ  ด้วยกัน ที่จริงถ้าจะพูดว่าแม่นสุดๆกระบอกหนึ่งก็ไม่เกินจริง
     3.จุลูกได้มากเพราะเป็นแถวคู่ เห็นว่าจุ 17 นัดต่อแม๊ก และไม่อมแม๊ก ให้มา 2 อัน
     4.อีก 5 ปีขายได้
     5.ศูนย์หน้า-หลังทำมาพอดี
     6.โครงปืนชุบขาวดูแลรักษาง่ายและคงจะช่วยป้องกันสนิมได้ดีระดับหนึ่ง
     7.เป็นปืนที่ฟิ๊ตติ้งแน่นดีมาก เมื่อเทียบกับปืนเดิมๆ ที่ราคาเท่ากันหรือแพงกว่าบางยี่ห้อ
ข้อที่น่าจะปรับปรุง
     1.การตอกตัวหนังสือ ทำได้ขี้เหร่ที่สุด เรียกว่าถ้าคนตอกมันไม่เมามาก็คงเป็นเพราะรีบไปรับแม่ยายมัน
     2.ประกับน่าจะทำให้ดูดีกว่านี้หน่อย ถ้าจะไปจ้างเขาทำก็คงต้องถอดของไปเป็นตัวอย่างด้วย ไม่ได้ลองของพาราฯว่าใส่กันได้หรือเปล่า
     3.ไกหนัก(มาก) แต่ก็ปรับแต่งได้ไม่ยาก
     4.ไม่มีหมุดหยุดไก แต่เขาก็ทำมาพอดีดีแล้ว
          ที่นี้คุ้มไหมกับราคา 46,900 บาท อันนี้ในความเห็นส่วนตัวของผมก็ว่าคุ้ม เพราะเอสทีไอสปาตันที่ว่าคุ้มตอนนี้พี่แกขึ้นราคาไปที่ 68,000 บาท จาก 48,000 บาท ทำในฟิลิปปีนส์เหมือนกัน อีก 5 ปีขายได้ เหมาะสำหรับท่านที่ชื่นชมอยากครอบครองปืนแบบ 1911 แต่ติดตรงที่"นายไม่ให้"ครับ ตามความเห็นส่วนตัวของผมปืน 9 มม.เมื่อมาอยู่ในโครงแบบ 1911 ตัวเต็ม ยิงได้นุ่มมือดี เรียกว่าเจ้าของปืนกระบอกที่ผมพูดถึงนี้ ยิงเร็วเพลินครับเพราะจุลูกได้มากลูกแรงรีคอยน้อย แต่สปริงลำเลื่อนแข็งไปนิดเมื่อมายิงด้วยลูกซ้อมจะมีแจมบ้าง แต่ก็สังเกตว่าเป็นที่ท่านเจ้าของปืนคนเดียวคนอื่นยิงไม่มีปัญหาอะไร ผมเลยแนะให้จับกริบปืนใหม่ผลคือผ่านตลอดไม่ติดขัด ราคาขนาดนี้ใช้งานแบบทิ้งๆขว้างๆไม่เสียดายครับ
        ขออภัยยาวหน่อยไม่ได้เชียร์แต่เอาเท่าที่ลองมาเลยเอามาเล่าสู่กันฟัง เพราะทุกวันนี้เราจะหาปืนใหม่แบบ 1911 คุณภาพ ความแม่นยำสูง ที่สำคัญราคานี้ได้สักกี่ยี่ห้อกันครับ

มีส้นเท้าเป็นจุดยืน มีปืนเป็นเพื่อนตาย
สายน้ำ
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 02:24:59 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้
TOR158
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 07:04:45 PM »

พี่ preecha2858   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม อ่านขาด น่าสนแฮะ
preecha2858
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:12:17 AM »

แถมๆ ยั่วน้ำลาย  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

preecha2858
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:10:51 AM »

คิดว่าจะเปลี่ยนชุดลั่นไกของ STI ครับ เมื่อวานดัดแหนมสามชายแล้วไปลองใหม่ เวลาปลด slide แล้วนกตามครับ ซัดเป็น auto ไป 3 ชุดแล้ว ตอนนี้ยังดัดกลับไม่เข้าที่ เวลาปลด slide แล้วนกตามครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
นกตามเป็นออโต้ คือ กดทีเดียวหมดแม็กเลยใช่มั๊ยครับ

preecha2858
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 10:41:59 AM »

vdo test

napat-k
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 12:45:29 PM »

ขอบคุณครับ  เล็งอยู่ครับ  กำลังหาข้อมูล
jongrak52
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 03:24:13 PM »

อยากได้แต่ปัญหาอยู่ที่  เรียนไม่ผ่าน ป.3 ครับผม
krittin 16
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 08:38:59 PM »

ถามน่ะครับ ria 1911 ใช้ประกับ 1911 ได้ใหมครับ

เคยมีคนบอกว่าไม่ได้อ่ะ ครับ
preecha2858
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 01:07:49 PM »

อยากได้แต่ปัญหาอยู่ที่  เรียนไม่ผ่าน ป.3 ครับผม
+++++++++++++++++++++++++++
ตื๊อหน่อยนะครับ ขอให้นายใจอ่อนนะ

preecha2858
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 01:22:08 PM »

ถามน่ะครับ ria 1911 ใช้ประกับ 1911 ได้ใหมครับ

เคยมีคนบอกว่าไม่ได้อ่ะ ครับ
++++++++++++++++++++++++++++
ยังไมเคยลองเลยครับ มีโอกาสจะลอง 1911 ยูเอส อาม่า เอ๊ย อามี่  ของน้าให้

tawe
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 01:48:10 AM »

ปืนดี แม่นมากครับ
jongrak52
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:13:01 AM »

เยี่ยมสวย  ดี  อยู่ที่  ความชอบและเงินตรา เป็นองค์ประกอบที่สำคัญครับผม
tawe
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 02:19:56 AM »

แม่นดีครับ เยี่ยม
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์