๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 01:21:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนปืนลม ถือว่าเป็น เครื่องกระสุนหรือเปล่าครับ  (อ่าน 5546 ครั้ง)
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 02:28:54 PM »

กระสุนปืนลม ตามกฎหมาย ถือว่าเป็น เครื่องกระสุนหรือเปล่าครับ  หากครอบครองโดยไม่มี  ป.4 คุม โทษ จะเท่ากับ กระสุนที่ใช้ดินปืน หรือเปล่า สงสัยครับ  ไหว้
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 02:49:41 PM »

ถ้าจะว่ากันตามกฏหมาย  มันก็ผิดอยู่ดีละครับ  เพราะว่าคุณครอบครอง  อาวุธปืน  เครื่องกระสุน โดยไม่มีใบอนุญาติ  ถึงจะไม่มีดินขับ  แต่มันก็ใช้กับปืนที่นายทะเบียน  จะต้องควบคุมใบทะเบียน  ฉะนั้นอย่างไรผมก็ว่าผิดละครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 04:09:36 PM »

ไม่เท่าครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 07:37:21 PM »

ตามที่ท่าน MAGNUM60 และ ท่าน sitta  บอกไว้เลยครับ

ตามกฎหมายผิดแน่นอนครับ โทษคงจะเบากว่ากระสุนดินขับ

แต่มันขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของเจ้าพนักงานผู้ปฏิบัติหน้าที่ก็คือคุณตำรวจนั่นแหละครับ  บางพื้นที่จับแม้กระทั่ง ผาไทย ซื่งใช้แรงดึงของยางหนังสติ๊กเป็นพลังงานส่งลูกดอกให้วิ่งไปตามรางลำกล้อง ใช้สำหรับยิงปลา ยิงหนูนา เหมือนกับปืนฉมวก แต่ถ้าบอกว่ามันอันตรายทำให้ถึงตายได้ก็ถูกต้องครับ แต่ใน พ.ร.บ. อาวุธปืน ก็ไม่ได้ระบุเอาไว้  ในขณะเดียวกันบางท้องที่แถวชายแดนกัมพูชา ลาว พม่า  ชาวบ้านกลับหาซื้อปืนลมเบอร์ 1 ตามตลาดชายแดนมาใช้ได้อย่างปกติและเจ้าพนักงานก็บอกว่าแค่ปืนลมเบอร์ 1  ไม่ใช่อาวุธร้ายแรงอะไรยิงไปไม่กี่เดือนก็ชำรุดและเอาทิ้งไปจึงไม่คิดจะเข้มงวดกวดขันแต่อย่างไร

เหมือนกับปืนแก๊ป หรือ ปืนยาวประจุปากลำกล้อง ที่ชาวบ้านเขาใช้เพื่อล่าสัตว์ประทังชีวิตซึ่งเป็นวิถีของชาวชนบทไทยมานมนาน บางพื้นที่ก็เง้มงวดกวดจับกันซะจนเกลี้ยง  บางพื้นที่ก็ถือเป็นเรื่องปกติวิสัยเป็นวิถีของขาวบ้านไม่เข้มงวดแต่ประการใด

ทั้งหมดนี้มันก็ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของเจ้าพนักงานผู้ปฏิบัติหน้าที่นั่นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 10:05:32 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:13:50 PM »

จะว่าผิดก็ผิดนะครับชัดเจนเลยเขาพูดดังคอไว้หมดเเล้วอะไรก็ตามที่ขึ้นชื่อว่ากระสุนนั่นคือผิดหมด กระสุนปืนอัดลมน่าะจัดอยู่ในกลุ่มกระสุนโดด  กิ๊วก๊าว

ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่อง กระสุนปืน วัตถุระเบิด มาตรา 4 (2) เครื่องกระสุนปืน หมายความรวมตลอดถึงกระสุนโดด กระสุนปราย กระสุนแตก ลูกระเบิด ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิดและจรวด ทั้งชนิด ที่มีหรือไม่มีกรด แก๊สเชื้อเพลิง เชื้อโรค ไอพิษ หมอกหรือควัน หรือกระสุน ลูกระเบิด ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิดและจรวดที่มีคุณสมบัติคล้ายคลึงกัน หรือเครื่อง หรือสิ่งสำหรับอัดหรือทำใช้ ประกอบเครื่องกระสุนปืน
หน้า: [1]
  พิมพ์