๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 10:40:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9มม. พาราเบลลัม และ 9มม. ลูเกอร์  (อ่าน 20962 ครั้ง)
spink
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 04:35:15 PM »

9มม. พาราเบลลัม และ 9มม. ลูเกอร์

ต่างกันอย่างไรครับ

หรือไม่ต่างกัน

ถ้าไม่ต่างกันแล้วทำไมเรียกไม่เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 08:35:11 AM »

ต่างกันที่ถิ่นนั้น ๆ  เรียกครับ   9 พารา  9 มม.รูเกอร์   9x19    อย่างเดียวกัน

อีกชนิดก็ขนาด   .45      สิบเอ็ด     สิบเบ็ด มอมอ 

ตัวอย่างลองดูบนกล่องกระสุนครับ 

ขออนุญาตใช้ รูปอ้างอิงจากกระทู้พี่ มะขิ่น ด้วยครับ   ไหว้

purintr
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:30:03 AM »

สวัสดีครับ
ผมเพิ่งไปรับปืน PT1911 SS มาครับ  จึงอยากรบกวนถามพี่ ๆ ว่า มันเป็นสเเตนเลส หรือว่าเป็นเหล็กขาวกันแน่ครับ ผมสับสน เพราะบางคนบอกว่าเป็นเหล็กขาว  บางคนบอกเป็นสแตนเลสด้าน ผมงงครับ  รบกวนพี่ ๆ กูรูให้ความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 05:13:24 PM »

Wink
Coolguy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 06:11:22 PM »

สองชื่อนั้นน่าจะหมายถึงตัวเดียวกันนะครับ   เท่าที่เคยอ่านเจอ พาราเบลลัมคือมาตรฐานของชนิดกระสุนที่ผลิตโดยเยอรมัน ส่วนลูเกอร์คือชื่อของผู้ออกแบบปืนรุ่นนี้ครับ ชื่อเต็มๆคือ Luger P08(P=Parabellum 08=1908 ปีที่ปืนถูกผลิตครั้งแรก) ถ้าเป็นคออาวุธเยอรมันเหมือนผมจะคุ้นหน้าคุ้นตาปืนรุ่นนี้ดี เปรียบเป็นสัญลักษณ์ของทหารเยอรมันช่วงสงครามโลกครั้งที่สองเลยครับ เห็นบ่อยในหนังสงคราม

เหมือนจะเคยเห็นวางในร้านปืนเมื่อสิบกว่าปีก่อน คงเป็นรุ่นทำใหม่มากกว่าของจริง เพราะของจริงเข้าขั้นของสะสมราคาสูงครับ อยากได้เหมือนกัน ถ้ามีผลิตใหม่แล้ววางขายบ้านเราผมคงต้องควักตังซื้อแน่(ยอม อดอย่างอื่นก่อน) ตอนนี้ได้แต่ซื้อBB Gun มายิงเล่นก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2010, 06:16:57 PM โดย Coolguy » บันทึกการเข้า
Coolguy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 06:14:17 PM »

สองชื่อนั้นน่าจะหมายถึงตัวเดียวกันนะครับ   เท่าที่เคยอ่านเจอ พาราเบลลัมคือมาตรฐานของชนิดกระสุนที่ผลิตโดยเยอรมัน ส่วนลูเกอร์คือชื่อของผู้ออกแบบปืนรุ่นนี้ครับ ชื่อเต็มๆคือ Luger P08(P=Parabellum 08=1908 ปีที่ปืนถูกผลิตครั้งแรก) ถ้าเป็นคออาวุธเยอรมันเหมือนผมจะคุ้นหน้าคุ้นตาปืนรุ่นนี้ดี เปรียบเป็นสัญลักษณ์ของทหารเยอรมันช่วงสงครามโลกครั้งที่สองเลยครับ เห็นบ่อยในหนังสงคราม

เหมือนจะเคยเห็นวางในร้านปืนเมื่อสิบกว่าปีก่อน คงเป็นรุ่นทำใหม่มากกว่าของจริง เพราะของจริงเข้าขั้นของสะสมราคาสูงครับ อยากได้เหมือนกัน ถ้ามีผลิตใหม่แล้ววางขายบ้านเราผมคงต้องควักตังซื้อแน่(ยอม อดอย่างอื่นก่อน) ตอนนี้ได้แต่ซื้อBB Gun มายิงเล่นก่อนครับ

ทำไมรูปไม่ขึ้นหว่า???
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 08:38:25 PM »

สองชื่อนั้นน่าจะหมายถึงตัวเดียวกันนะครับ   เท่าที่เคยอ่านเจอ พาราเบลลัมคือมาตรฐานของชนิดกระสุนที่ผลิตโดยเยอรมัน ส่วนลูเกอร์คือชื่อของผู้ออกแบบปืนรุ่นนี้ครับ ชื่อเต็มๆคือ Luger P08(P=Parabellum 08=1908 ปีที่ปืนถูกผลิตครั้งแรก) ถ้าเป็นคออาวุธเยอรมันเหมือนผมจะคุ้นหน้าคุ้นตาปืนรุ่นนี้ดี เปรียบเป็นสัญลักษณ์ของทหารเยอรมันช่วงสงครามโลกครั้งที่สองเลยครับ เห็นบ่อยในหนังสงคราม

German Luger หรือ Luger P08 หรือ PARABELLUM P08 ..............เป็นปืนพกขนาด 9x19 มม. ที่กองทัพเยอรมันรับเข้าประจำการในปื 1908

ประวัติคร่าวๆ ..................

ปืนพก Parabellum P 08 หรือ Luger P 08 หรือ German Luger ......................นวัตกรรมการออกแบบปืนที่ถือว่าคลาสิคที่สุดในโลกก็ว่าได้(จำขี้ปากฝรั่งมาพูด) .................

Geoige Luger (จอร์จ ลูเกอร์) วิศวกรปืน ชาวออสเตรีย ออกแบบปืนพกขนาด 7.65 Luger (.30 Luger) กระบอกหนึ่ง ในปี ค.ศ.1898 โดยนำระบบปฏิบัติการของปืนบอร์ชาร์ด ที่ ฮิวโก้ บอร์ชาร์ด เป็นผู้ออกแบบมาพัฒนาต่อให้มีประสิทธิภาพและเชื่อถือได้ .............เรียกระบบนี้ว่า Toggle-locked
เรียกง่ายว่าระบบข้อเหวี่ยง

Luger 9mm Slow Motion

The Luger P08 Pistol

ในปี 1898 ปืนพกแบบนี้ได้รับการทดสอบโดยกองทัพบกสวิส และเข้าประจำการในกองทัพสวิสในปี 1900 มีชื่อเรียกอย่างเป็นทางการว่า Ordonanz Pistole 1900 ซึ่งมีระบบห้ามไกหลังอ่อนเหมือนกับ 1911 และต่อมาได้ตัดออก ................

ใกล้กัน G.Luger ได้นำปืนพกแบบนี้เสนอต่อกองทัพอเมริกัน แต่ไม่ประสบความสำเร็จ ด้วยเหตุผลว่าโครงสร้างไม่แข็งแรงกับกระสุนขนาด.45 เกิดการติดขัดบ่อยครั้ง และต้องใช้ขั้นตอนในการผลิตอย่างประณีตด้วยมือทีละกระบอกๆ ไม่เหมาะกับการผลิตที่ต้องผลิตออกเป็นจำนวนมาก สำหรับใช้งานในกองทัพ ............... ปืนพกต้นแบบขนาด .45 ที่ G.Luger ผลิตขึ้นไม่กี่กระบอก(ทราบมาว่ามีแค่ 5 กระบอกในโลก)เพื่อส่งเข้าประกวดในกองทัพสหรัฐ เลยกลายเป็นปืนพกที่หายากที่สุด และราคาสูงลิ่ว .................

ในปี 1908 G.Luger นำปืนพกกระบอกนี้ไปเสนอต่อกองทัพเยอรมัน ..........และได้รับการพิจารณาคัดเลือกเข้าประจำการในกองทัพเยอรมัน โดยตั้งชื่อปืนกระบอกนี้ว่า Parabellum ซึ่งเป็นชื่อโรงงานแห่งแรกที่ผลิตปืนรุ่นนี้ และใช้ชื่อรุ่นว่า P 08 ................... และใช้กระสุนขนาด 7.65 Luger(.30 Luger)

P 08 ผลิตออกมา 3 แบบหลักๆคือ Army version  ความยาวลำกล้อง 4 นิ้ว............. Naval version ความยาวลำกล้อง 6 นิ้ว และ Artiliry version (ทหารปืนใหญ่) ลำกล้อง 8 นิ้ว .....

ต่อมากองทัพเยอรมันได้ให้ G.Luger ออกแบบกระสุนชนิดใหม่เพื่อให้สามารถใช้กับปืนกลมือรุ่นใหม่และสามารถใช้ร่วมกับปืนพกได้ในขนาดเดียวกัน .............ซึ่งกระสุนที่ Luger ออกแบบขึ้นใหม่ มีขนาดหน้าตัด 9 มม. (.355 นิ้ว) มีความยาวปลอกกระสุน 19 มม. ............... เป็นกระสุนขนาด 9 มม. เข้าประจำการใขกองทัพเยอรมัน โดยปรับ ปืน P 08 จากขนาดกระสุน7.65 Luger เป็น 9มม. ซึ่งใช้ร่วมกับปืนกลมือ MP 40 ซึ่งเป็นกลมือหลักในกองทัพเยอรมัน ................และกระสุนขนาด 9 มม. ใหม่นี้ ได้ถูกเรียกชื่อว่า 9 มม. พาราเบลลั่ม เพราะใช้กับปืน P 08 และผลิตที่โรงงานนี้ และมีชื่อเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า 9 มม. ลูเกอร์ เพื่อเป็นเกียรติแก่ G.Luger  ผู้ออกแบบกระสุนขนาดนี้

ปืนกลมือ MP40

ปืนพก Parabellum P 08 หรือ Luger P 08 หรือ German Luger ............. ในลำกล้อง 4 นิ้ว (Army version) ส่วนใหญ่ เป็นปืนพกประจำกายสำหรับนายทหารสัญญาบัตร ระดับร้อยตรีขึ้นไป จนถึงระดับชั้นผู้ใหญ่ ควบคู่ไปกับปืน Walther PPK ขนาด 7.65 ( .32 Auto) ...............

P 08 เป็นปืนที่ต้องใช้ฝีมือในการผลิตสูง .......... เนื่องจากทุกชิ้นส่วนต้องใช้การกลึง ไส ขึ้นรูปด้วยมือ ไม่สามารถใช้การปั๊มขึ้นรูปได้เหมือนกับปืนทั่วๆไป........... กลไกทุกชิ้นส่วนต้องทำการประกอบและปรับแต่งทุกชิ้นส่วนด้วยมือ .........โดยแต่ละชิ้นจะมีหมายเลขกำกับไว้แบบของใครของมัน............หากใช้สลับแทนอาจจะประกอบใส่ไม่ได้ หรือทำงานผิดปกติ ..........ซึ่งเป็นผลงานในระดับ Stat of The Art ............

P 08 รุ่นแรกๆ ผลิตที่โรงงาน DWM ( Deutsche Waffenund Munitionsfabrik) ซึ่งเป็นโรงงานผลิตอาวุธกระสุนของเยอรมัน ในกรุงเบอร์ลิน .................ต่อมาในปี 1930 โรงงานแห่งนี้ถูกครอบครอง โดย บ.เมาเซอร์ ของ Peter Paul Mauser ซึ่งเป็นบริษัทผลิตอาวุธป้อนให้แก่กองทัพเยอรมัน .................

ข้อสังเกต ......... P 08 ขนาด 9 มม. พาราฯ จะใช้กระสุน 9 มม. ที่อยู่ในขั้นแรงระดับกระสุนปืนกล ...........การทำงานจึงจะราบรื่น ดังนั้นท่านใดยิงปืนรุ่นนี้ด้วยกระสุน 9 มม. ธรรมดาๆพื้นๆในปัจจุบันและเกิดอาการติดขัด ถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาๆ

คำว่า P ในภาษาเยอรมัน หมายถึง ปืนพกครับ ............ ผมจำไม่ได้ว่าคำว่าปืนพกภาษาอังกฤษที่เขียนว่า Pistol ในภาษาเยอรมันสะกดยังไง ทราบแต่ว่าออกเสียงใกล้เคียงกัน .............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2010, 08:42:00 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Coolguy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 08:57:02 PM »

โอ้วว.. ข้อมูลท่านมะขิ่นนี่แน่นดี ยอดเยี่ยมมากครับ    ,แล้วมีหนังสือเล่มเดียวกันด้วย แสดงว่าท่านมีข้อมูลเก็บไว้เยอะพอสมควร  ส่วนผมเก็บไว้เป็นข้อมูลอ้างอิงตอนทำโมเดลครับ 
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:16:50 PM »

โอ้วว.. ข้อมูลท่านมะขิ่นนี่แน่นดี ยอดเยี่ยมมากครับ    ,แล้วมีหนังสือเล่มเดียวกันด้วย แสดงว่าท่านมีข้อมูลเก็บไว้เยอะพอสมควร  ส่วนผมเก็บไว้เป็นข้อมูลอ้างอิงตอนทำโมเดลครับ 

หนังสือเล่มนี้(นำมาถ่ายภาพกับ P08 ที่มีอยู่) ผมก็ซื้อมาสำหรับทำโมเดลเช่นกันครับ .............. อีกเล่มที่อ้างอิงได้ดีคือ Encyclopedia of German Tanks of WW II  ผมซื้อมาเพื่อทำโมเดลเช่นกันแต่ตอนนี้เลิกเล่นโมเดลไปแล้วครับ สัก 7-8 ปีได้...............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
bas.38
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 04:34:24 PM »

โอ้วว.. ข้อมูลท่านมะขิ่นนี่แน่นดี ยอดเยี่ยมมากครับ    ,แล้วมีหนังสือเล่มเดียวกันด้วย แสดงว่าท่านมีข้อมูลเก็บไว้เยอะพอสมควร  ส่วนผมเก็บไว้เป็นข้อมูลอ้างอิงตอนทำโมเดลครับ  

หนังสือเล่มนี้(นำมาถ่ายภาพกับ P08 ที่มีอยู่) ผมก็ซื้อมาสำหรับทำโมเดลเช่นกันครับ .............. อีกเล่มที่อ้างอิงได้ดีคือ Encyclopedia of German Tanks of WW II  ผมซื้อมาเพื่อทำโมเดลเช่นกันแต่ตอนนี้เลิกเล่นโมเดลไปแล้วครับ สัก 7-8 ปีได้...............

ภาพไม้ที่ทหารถืออยู่คืออะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2012, 07:52:36 AM โดย love ไรเฟิล » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 08:10:50 PM »

คำว่า P ในภาษาเยอรมัน หมายถึง ปืนพกครับ ............ ผมจำไม่ได้ว่าคำว่าปืนพกภาษาอังกฤษที่เขียนว่า Pistol ในภาษาเยอรมันสะกดยังไง ทราบแต่ว่าออกเสียงใกล้เคียงกัน .............

Pistole
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 08:21:17 PM »

ภาพไม้ที่ทหารถืออยู่คืออะไรครับ

คุณเข้ามาก็ โกหก สารพัด รับได้ ครับเพราะเป็นแค่เด็ก

คนที่ท่าน กำลังถาม ท่านเป็นถึงระดับอาจารย์  ในฐานะ ที่เป็นเด็กกว่า /ด้อยปัญญามากกว่า  ถ้าท่านต้องการความรู้ ต่างๆจากผู้หลักผู้ใหญ่

การใช้ ไอค่อน (  ไหว้  )  เป็นการนอบน้อม มาก และเป็น สิ่งที่ สมควรอย่างยิ่ง ที่จะทำ

ไม้นั้นเค้าเรียกว่า " ตะพด "ครับ   อย่าคิดว่าเป็น แค่เด็ก แล้วจะอะไรก็ได้นะครับ  Smiley
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 10:51:45 PM »

ไม้ตะพดเยอรมันนี่สวยดีเนาะ Grin

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
bas.38
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 07:53:56 AM »

หนังสือเล่มนี้(นำมาถ่ายภาพกับ P08 ที่มีอยู่) ผมก็ซื้อมาสำหรับทำโมเดลเช่นกันครับ .............. อีกเล่มที่อ้างอิงได้ดีคือ Encyclopedia of German Tanks of WW II  ผมซื้อมาเพื่อทำโมเดลเช่นกันแต่ตอนนี้เลิกเล่นโมเดลไปแล้วครับ สัก 7-8 ปีได้...............

ไหว้ Grin
Kinsho
Full Member

คะแนน 55

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:54:28 AM »

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ  ไหว้

สำหรับคุณ loveไรเฟิล ไม้เท้านั้นน่าจะให้คุณนำไปเลี้ยงแกะดีกว่าไหมครับ   Grin เยี่ยม

....ขอฝันใฝ่ ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึก ทุกเมื่อ ไม่หวั่นไหว...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์