๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:22:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากพี่น้อง ที่อยู่เชียงใหม่ ครับ  (อ่าน 5081 ครั้ง)
odd12:รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 6

มารยาทดี ประเสริฐ วิชาเลิศ ยังเป็นรอง

« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 03:05:32 PM »

4 ก.ค. 2553 ได้มีโอกาสไปช่วยน้องขายของที่ถนนคนเดิมเชียงใหม่
และมีตาลุงขอทาน (ตามภาพ) เดินไม่ได้ ใช้มือกันก้นค่อยๆ ไป
สังเกตเห็นคนให้เงินเยอะครับ มีตลอด ทั้งเหรียญและธนบัตร
เวลาคนเดินผ่านเห็นกลุ่มเยอะหนาแน่น แทบจะมองไม่เห็นแกครับ
ผมก็อดที่จะลุกไปเอาเงินให้แกไม่ได้ จึงให้เหมือนกับคนอื่นๆ เขา
เพราะก่อนหน้านี้เด็กดูหน้าตาต่างประเทศสักหน่อยมาขอ เราก็ให้
คนวัยกลางคนครบ 32 มายืนไหว้ขอ เราก็ดันให้
Jr. Member
**

คะแนน 6

มารยาทดี ประเสริฐ วิชาเลิศ ยังเป็นรอง

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 03:18:37 PM »

แต่ผ่านผมไป ประมาณ 2 เมตร ช่วงคนเดินผ่านหนาตา มีผู้หญิงตามภาพ
ทำทีเหมือนยื่นให้เงินแก แต่จริงแล้วล้วงเอาเงินแกไป ครับ
มีชายยืนคอยคุมเชิงอยู่ใกล้ๆ ทั้งคู่ทำทีดูข้าวของที่ขาย แต่ไม่ซื้อเลย
ย้ายไปตามร้านหน้า หลัง ซ้าย ขวา ที่ตาลุงนั่งอยู่ เพื่อหาโอกาส
ผมพยายามถ่ายภาพ แต่กล้องมือถือ ไม่ได้ดั่งใจเลย เบลอ ช้า
สองคน นี้ไวมากๆ
ไม่รู้ใครพาตาลุงคนนี้มา หรือพากลับ
ผมตามดูอยู่เกือบ 40 นาที คิดว่าสองคนนี้ไม่เดี่ยวกับตาลุง เพราะ
1. แกพยายามโวยวาย หันซ้าย - ขวา แต่พูดเสียงไม่ออก อึอึ อะอะ
2. จังหวะที่ได้เงินมากพอ ตาลุงแกมีถุงดำห้อยคอเก็บอยู่ในเสื้อ แกจะเก็บเงินไว้ข้างใน
3. สองคนนี้หายไป หาไม่เจอ จน 10 นาที พบเดินอีกฝั่งหนึ่ง เดินแบบรวดเร็ว ไม่สนใจใคร หรือข้าวของ
    ผมเดินตาม เพียงก้มหยิบโทรศัพท์น้องสาวโทรมา สองคนนี้หายไปเลย

จึงคิดว่าอาจทำกับขอทานหลายคน และอาจเกี่ยวกับเด็กขอทาน

ตามภาพผู้ชายกำลังมองตาลุงที่นั่งอยู่

ฝากช่วยกันเป็นหูเป็นตาหน่อยครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 03:21:33 PM »

แย่จัง  ยังมีคนใจดำทำได้ลงคอ
        ผมเจอขอทานพิการ
ที่ร้องเพลงหรือเล่นดนตรี
ผมจะให้ทุก ครั้ง  อาจารย์สอนไว้
ถือว่าเป็นผู้ร่วมใช้วิชาชีพเดียวกับเราทำมาหากิน
จนภรรยาผมรู้นิสัยดี  ถ้าเดิน ๆ อยู่ดี ๆ แล้วผมหายไป
เขาหันมามองจะเห็นผมแวะให้ตังค์คนพิการเล่นดนตรีหรือร้องเพลง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 03:23:15 PM »

ขอให้ผู้ดูแลย้ายไปกระดานคนภาคเหนือดีกว่าครับ ตรงเป้าหมาย

Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 03:26:41 PM »

ภาพที่เห็นทั้งสี่ภาพ เกิดเหตุการณ์ไปแล้ว ประมาณ 10-15 นาที ครับ
ตาลุงแกผ่านที่ผมไปประมาณ 15 เมตรเอง สองคนนี้ก็ยังวนเวียนอยู่แถวนั้น
แต่คงสังเกตเห็นผมพยายามถ่ายภาพ ก็เลยเดินหายไป น่าจะไปหากินกับคนอื่น
เพราะ 40 นาทียังเห็นผ่านมาอีกครั้ง แต่ตาลุง อยู่ที่สว่าง เลยแจวหายไปเลย
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 03:28:01 PM »

ขอให้ผู้ดูแลย้ายไปกระดานคนภาคเหนือดีกว่าครับ ตรงเป้าหมาย

ขอบคุณครับ ผู้ดูแลช่วยหน่อยครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 04:03:34 PM »

พวกนี้ต้องถ่ายภาพหาหลักฐานให้มาก ๆ ส่งให้ตำรวจดี ๆ ครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 05:44:35 PM »

บางทีอาจจะเป็นพวกเดียวกันก็เป็นได้ครับ เพราะพวกนี้บางทีมีรถมาส่ง แล้วก็มีคนคุมมาเก็บเงินออกจากกระป๋องไปก็มีครับ

SPSC No.057       THPSA No.A-331
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 05:58:42 PM »

พวกนี้ต้องถ่ายภาพหาหลักฐานให้มาก ๆ ส่งให้ตำรวจดี ๆ ครับ   ไหว้
     เห็นด้วยครับ

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 07:14:23 PM »

ขอบคุณครับ

พี่ ๆ สืบภาค 5 เข้ามาเยี่ยมชมบ่อย ๆ ช่วยติดตามด้วยครับ ฮิ ฮิ ฮิ น่าจะเป็นแก๊งค์ใหญ่ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 07:44:53 PM »

กทม.ครับ....มีแบบพิการตาบอด(ผู้ชาย)ทำตาหรี่ๆ...ขายพวงมาลัย....มีบัตรคนพิการ(ถ่ายเอกสาร)คล้องคอ....มีคนจูง 1 คน(ผู้หญิง)....

เจอบ่อยมากตามร้านเหล้าและคาราโอเกะ.....  เยาะเย้ย ผมขอดูบัตรที่ห้อยคอ...พวกไม่ยอมให้ดูแล้วจูงมือกันเดินหนี....

ที่น่าแปลกคือคนจูงจูงคนตาบอดได้ยอดเยี่ยมมาก....เพราะผมไม่เคยเห็นคนตาบอดเดินชนหรือสะดุดอะไรเลย.... แลบลิ้น

ไม่ว่าจะเดินอ้อมโต๊ะอ้อมเก้าอี้ในร้านสักกี่ครั้งกี่ร้านก็ตาม....แถมเดินไวซะด้วย....  คิก คิก

ที่น่าแปลกยิ่งกว่า.....ผมเจอคนคนตาบอดที่ว่าขับรถไปรับพวงมาลัยจากตลาดไทนี่สิ.....  แบร่

The best way to predict the future is to invent it.
jim66
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:59:20 AM »

แย่มากๆเลยครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:14:17 AM »

พฤติการณ์ นี้ ถือเป็นความผิด ร่วมกันวิ่งราวทรัพย์.. และคงกระทำประจำ เท่าที่จะมีโอกาส วนเวียนอยู่แถวนั้น

พฤติการณ์ เป็นภัยต่อสังคม  ไปร้องทุกข์กล่าวโทษ ขอให้ จนท.ตำรวจจัดการได้ครับ ส่วน ลุงขอทาน จะได้รับผลกระทบบ้าง ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง 

หน้า: [1]
  พิมพ์