๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:39:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมารบกวนถามพี่ๆครับ เรื่องประเทศอิยิปต์ ทริปล่มแล้วไปลาวแทน  (อ่าน 6838 ครั้ง)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 09:44:16 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

สวัสดีครับพี่ๆ คือว่าช่วงปลายเดือนตุลาคม ผมวางแผนไว้ว่าจะ backpack เที่ยวอิยิปต์ 6 วันน่ะครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาอยู่ที่ การจองตั๋วรถไฟระหว่างเมือง และ การเดินทางไปยังสถานที่ต่างๆ เลยอยากขอพี่ๆที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำเรื่องการจองตั๋วรถไฟ กับการเช่ารถ หรือการใช้บริการคมนาคมอื่นๆน่ะครับ(ถ้ามี)

ปัญหาอีกอย่าง ผมควรแลกเงินไปเป็นจำนวนเท่าไรครับ และมีอะไรบ้างครับที่ควรระวัง

ผมกะว่าเดือนนี้จะถอย Fuji HS-10 แล้วตุลาก็ไปลองลงสนามเลยครับ หวังว่าคงจะเก็บภาพสวยๆได้บ้าง แหะๆ  Grin

ตอนนี้วางแผนไว้ว่าจะไปไคโร กิซ่า อเล็กซานเดรีย ลุคซอร์ และอัสวาน ครับ 6 วัน 5 คืน

*24oct - arrive CAi 1515hhrs , singhseeing Cairo, overnight cairo
*25oct - Giza - Alexandria , overnight on train to Luxor
*26oct - Luxor , overnight Luxor
*27Oct - Aswan , overnight on train to Cairo
*28Oct - Cairo , overnight Cairo... See More
*29Oct - Depart cairo 1305hrs

ขอรบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ไหว้ ไหว้

Update ล่าสุดทริปล่มแล้วครับ เพื่อนติดงานแต่งงานน้องสาว..... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เป้าหมายใหม่คือ สปป ลาว ครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2010, 08:33:31 PM โดย Joke - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 09:54:44 PM »

เรื่องอียิปต์ไม่มีความรู้ครับ  .......  แต่ HS-10 สนับสนุนครับ

อย่างไรก็ตามขอให้น้าโจ๊กแบ๊คแพ๊คปลอดโปร่ง ..... นำเรื่องราวดีๆกลับมาเล่าขานกันต่อไป

............................  พระเจ้าและสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ  .............................

FuFuFuFu
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 10:07:50 PM »

น้องขอให้คุณพี่เดินทางปลอดภัยตลอดเส้นทางนะครับ
ได้ยินคำว่า Backpack แล้วน้องน้ำลายไหลเลย

ขอโทษนะครับคุณพี่ น้องขอถามหน่อยครับคุณพี่ตั้งงบไว้เท่าไหรครับสำหรับทริปนี้

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 11:17:34 PM »

เรื่องอียิปต์ไม่มีความรู้ครับ  .......  แต่ HS-10 สนับสนุนครับ

อย่างไรก็ตามขอให้น้าโจ๊กแบ๊คแพ๊คปลอดโปร่ง ..... นำเรื่องราวดีๆกลับมาเล่าขานกันต่อไป

............................  พระเจ้าและสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ  .............................

ขอบคุณครับน้าปู ตอนแรกกะเอา 550D + เลนส์อีกสองตัว (18-55, 55-250) แต่คิดไปมา ขี้เกียจเปลี่ยนเลนส์ ขี้เกียจแบก เลยมาลงที่ HS-10 ครับ ลงตัวครอบจักรวาลดี

น้องขอให้คุณพี่เดินทางปลอดภัยตลอดเส้นทางนะครับ
ได้ยินคำว่า Backpack แล้วน้องน้ำลายไหลเลย

ขอโทษนะครับคุณพี่ น้องขอถามหน่อยครับคุณพี่ตั้งงบไว้เท่าไหรครับสำหรับทริปนี้

ขอบคุณครับ ท่าทางชอบเที่ยวเหมือนกันแน่ๆเลยครับ

ตั้งงบไว้ที่ 45k ครับ แบบเผื่อสุดๆ หลักๆคือ 15k ค่าตั๋วไปกลับ 6k โรงแรมสามคืนครับ ที่เหลือคือ ค่ายานพาหนะ รถไฟ ค่าตั๋วอื่นๆ และจิปาถะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 11:19:51 PM โดย Joke - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 01:06:33 AM »

พี่โจ๊ก ไปเที่ยวไหนไปได้นะ แต่ถ้าไม่มีรูปสาวอียิปงามๆมาฝาก โกรธยันลูกบวชครับ  แบร่ แบร่

กลับมาเดี๋ยวไปย่างบาบีคิวที่บ้านอีตาฟิงค์กันครับพี่  คิก คิก คิก คิก
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 02:13:55 AM »

น้องสาวผมเพิ่งกลับมาจากแถวนั้นครับ แต่ไม่รู้รื่องหรอกไปกะขบวนทัวส์ป้าแก่ครับ อิ อิ

พี่โจ๊ก ไปเที่ยวไหนไปได้นะ แต่ถ้าไม่มีรูปสาวอียิปงามๆมาฝาก โกรธยันลูกบวชครับ  แบร่ แบร่

กลับมาเดี๋ยวไปย่างบาบีคิวที่บ้านอีตาฟิงค์กันครับพี่  คิก คิก คิก คิก

มาเลยครับเนื้อย่าง บางสฟิงก์ อิ อิ Grin

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 03:07:02 AM »

Grin เรื่องเที่ยวผมไม่รู้ ผมรู้แค่ว่า สฟิงซ์ ไม่ได้มีที่อิยิปต์ที่เดียว มีที่สวิสด้วย 555 Grin

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 03:28:17 AM »

มีที่หลังวังด้วยครับ  อิ อิ Grin

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 05:00:02 AM »

ซื้อมัมมี่มาฝากตัวนึง  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 08:09:07 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

สวัสดีครับพี่ๆ คือว่าช่วงปลายเดือนตุลาคม ผมวางแผนไว้ว่าจะ backpack เที่ยวอิยิปต์ 6 วันน่ะครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาอยู่ที่ การจองตั๋วรถไฟระหว่างเมือง และ การเดินทางไปยังสถานที่ต่างๆ เลยอยากขอพี่ๆที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำเรื่องการจองตั๋วรถไฟ กับการเช่ารถ หรือการใช้บริการคมนาคมอื่นๆน่ะครับ(ถ้ามี)

ปัญหาอีกอย่าง ผมควรแลกเงินไปเป็นจำนวนเท่าไรครับ และมีอะไรบ้างครับที่ควรระวัง

ผมกะว่าเดือนนี้จะถอย Fuji HS-10 แล้วตุลาก็ไปลองลงสนามเลยครับ หวังว่าคงจะเก็บภาพสวยๆได้บ้าง แหะๆ  Grin

ตอนนี้วางแผนไว้ว่าจะไปไคโร กิซ่า อเล็กซานเดรีย ลุคซอร์ และอัสวาน ครับ 6 วัน 5 คืน

*24oct - arrive CAi 1515hhrs , singhseeing Cairo, overnight cairo
*25oct - Giza - Alexandria , overnight on train to Luxor
*26oct - Luxor , overnight Luxor
*27Oct - Aswan , overnight on train to Cairo
*28Oct - Cairo , overnight Cairo... See More
*29Oct - Depart cairo 1305hrs

ขอรบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ไหว้ ไหว้

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ... อย่าลืมเก็บภาพสาวๆ สวยๆ มาฝากด้วยล่ะครับ... Grin Grin Grin

ซื้อมัมมี่มาฝากตัวนึง  Grin

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 11:13:20 PM »

ตอนนึ้ยังมึนๆอยู๋เลยครับ แต่พอได้รายละเอียดเพิ่มขึ้นแล้ว ไปอิยิปต์มีแต่คนเตือนว่า อย่าซื้ออะไรแปลกๆกลับมา เดี๋ยวจะเจอของดีแล้วต้องเอาไปคืนที่สถานฑูต

รูปสาวๆจะจัดให้ทุกท่านครับ

ปล กลับไปเนื้อย่างบางสฟิงค์ เย้

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 11:46:34 PM »

ตอนนึ้ยังมึนๆอยู๋เลยครับ แต่พอได้รายละเอียดเพิ่มขึ้นแล้ว ไปอิยิปต์มีแต่คนเตือนว่า อย่าซื้ออะไรแปลกๆกลับมา เดี๋ยวจะเจอของดีแล้วต้องเอาไปคืนที่สถานฑูต

ปล กลับไปเนื้อย่างบางสฟิงค์ เย้

ว้า.....ว่าจะฝากซื้อมะละกอซะหน่อย อิ อิ

-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 02:45:12 AM »

ว้า.....ว่าจะฝากซื้อมะละกอซะหน่อย อิ อิ

ไปเที่ยวอิยิปต์ตังซื้อปืนหมดเลย

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 04:35:58 AM »

อิ อิ โชคดีครับ

ที่ ไคโร

ดู http://en.wikipedia.org/wiki/Egyptian_Museum มีของประวัติศาสตร์อียิปต์ครบหลักสูตร รวมทั้งโลงฟาโรห์ตุตันคาเมน ถ้าไม่เอาไปโชว์ที่อื่น (แต่ อือม์ คุ้นๆ ว่าตอนนี้อยู่ที่สเปน) แต่จะมีส่วนมัมมี่ฟาโรห์จ่ายเงินเพิ่มต่างหาก ซึ่งเป็นของต้องเข้าครับ มัมมี่จริงของรามเซสที่ ๒ ฯลฯ มิวเซียนนี้คือที่ควรจะเป็นในเรื่อง เดอะมัมมี่ นั่นละครับ แต่ของจริงคนละลุ๊ค อิ อิ

ควรไปปิรามิดตั้งแต่เช้า เพราะเขาจำกัดตั๋วที่จะให้ไต่แล้วมุด แล้วไต่ เข้าไปดูห้องเก็บศพตรงศูนย์กลางของปิรามิด ถ้าไปช้าอาจต้องรอรอบหลังนานๆ

และควรไปดูโชว์แสงสีปิรามิดตอนกลางคืน ทำดีให้ความรู้ ใช้เลเซอร์ยิงไปบรรยายที่ตัวปิรามิดเลย มี ฮาร์ด ร๊อก คาเฟ่ ที่ถนนหน้าทางเข้าที่โชว์ครับ สาวอียิปต์สวยนะครับ อิ อิ มีเชื้อสายผสมตั้งแต่อียิปต์ดั้งเดิม กรีก (พลพรรค อเล๊กซานเดอร์) โรมัน (พลพรรคจูเลียส ซีซ่าร์) พวก มุสลิม มาเมลุก และชนชาติค้าขานในเมดิเตอร์เรเนียนอื่นๆ

แต่   จะไม่เห็นหน้าชัดเจนเพราะคลุมหน้า   ยกเว้น   ...ที่ในร้านฝรั่งอย่าง ฮาร์ด ร๊อก คาเฟ่ และ TGI Friday ครับ อิ อิ

ที่ ลักซอร์

ดู http://en.wikipedia.org/wiki/Valley_of_the_Kings มุดเข้าไปตามสุสานต่างๆ ให้มากที่สุดครับ อิ อิ ที่จะรู้สึกได้คือ ความเล็กของพื้นที่รวมครับ แต่ของดีนั้นมาก ดูแล้วมึนซึ้งในความเก่าจริงๆ

นอกจากนั้นก็ ลักซอร์ มิวเซียม ลักซอร์ เทมเปิล ฯลฯ เพิ่มเติม http://en.wikipedia.org/wiki/Luxor

อเล็กซานเดรีย ดูพื้นที่บริเวณอ่าวเป็นหลัก

นอกจากนั้นนึกไม่ค่อยออกครับ ผมไปเส้นทางเม่น้ำ ผ่านพื้นที่อื่น

แลกเงินที่สนามบินเขานั่นละครับ เพราะที่อื่นหาแลกยาก

นอกจากเรื่องที่ต้องระวัง ล้องกระเป๋า ยื้อขายของ ฯลฯ แล้ว ที่น่ารำคาญคือตามห้องน้ำแทบทุกที่จะมีคนคอนส่งกระดาษเช็กมือให้ที่อ่างล้างมือ แล้วพวกนี้จะขอทิป ให้ไปก็ได้คำนวนสักสักห้าบาทไทย

แต่...   ปัญหาคือแบงค์อียิปต์มันเน่าจัด เราล้างมือแล้วหยิบแบงค์ให้อยากจะล้างมืออีก ดังนั้น ขั้นตอนควร ทำธุระให้เสร็จ หยิบเงินให้ก่อน แล้วค่อยล้างมือทีเดียว

ถ้านึกออกอีกเดี๋ยวผมมาคุยเพิ่มครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 04:42:36 AM »

ปล. มัมมี่ และทรัพย์สินตรงศูนย์กลางปิรามิดถูกโจรจิ๊กเอาไปหมดแล้วครับ แต่เคยอ่านเรื่องที่ฝรั่งเขียนศตวรรษที่ ๑๖ เขามุดเข้าไปยังมีมัมมี่อยู่ แสดงได้ว่าอยู่มาได้สี่พันปี เพิ่งโดนจิ๊กไปไม่กี่ร้อยปีมานี้

ปล. ในวิหารต่างๆ คอยดูพวก กราฟฟิติ ตามผนังด้วยครับ อาจเจอของดี คือลายขูดขีดของคนมือบอน "เมื่อหลายร้อยปีที่แล้ว" เพราะซากอารยธรรมเก่าหลายพันปี นักท่องเที่ยวก็มาตลอดทุกยุค ที่น่าสนใจและเจอมากที่สุดคือพวกฝรั่งเศสทหารนโปเลียน ขีดไว้ช่วง ปลายศตวรรษที่ ๑๘ ขึ้น ๑๙ จมูกสฟิงค์ที่แหว่งไปส่วนหนึ่งก็ฝีมือทหารนโปเลียนมือบอนที่ใช้เป็นเป้าซ้อมยิงปืน บู่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์