๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:24:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบ CZ 452 กับ CZ 455 (รุ่น American)  (อ่าน 117423 ครั้ง)
Orion
Full Member

คะแนน 256

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 11:14:25 AM »

ผ่านไปเจอ ที่เค้าทำเปรียบเทียบไว้ระหว่าง CZ 452 พิมพ์เดิม กับ CZ 455 นิมิตใหม่ (ที่จะมาแทน 452 และ 453 ครับ)
เลยขออนุญาต คุณ Bob เจ้าของกระทู้ CZ 452 American vs. CZ 455 American นำมาฉายแบบพากย์ไทย ดูกันครับ

1. กระบอกบน 455 กระบอกล่าง 452 ในรุ่นอเมริกัน

2. ลำกล้อง 455 จะมีรูปร่างหนากว่า รมดำด้าน ส่วน 452 จะรมดำมัน ซึ่งแล้วแต่คนชอบ
รางลำกล้อง 455 กว้างกว่า แต่หากถอดเปลี่ยนลำกล้องแบบหนาๆ bull barrel น่าจะต้องเปิดอีกนิดหน่อย ง่ายกว่า 452
เจ้าของเค้าบอกว่า 455 น่าจะได้เปรียบกว่าเวลาล่งเพราะไม่ค่อยสะท้อนแสงแวววาว ให้เป็นที่สังเกตุ

3. ปากลำกล้อง 452 ทำบ่าไว้กันกระแทก แต่ 455 ปาดเรียบตรงๆ

4. เสื้อโครงลูกเลื่อน 455 เก็บงานได้เรียบร้อยดี ราง 3/8 นิ้วและ ช่องคายปลอกตัดเป็นทรงเหลี่ยม 
สังเกตุว่าด้านหลัง 455 จะไม่มีร่องรางลูกเลื่อน และ ร่องล็อกปีกลูกเลื่อน ทำให้เสื้อลูกหนาหนากว่า 452
CZ 452 มีกลอน (ปีก) กล็อคลูกเลื่อน 2 อัน แต่รุ่น 455 มีกลอน ล็อคลูกเลื่อน อันเดียว (455 ใช้ก้านลูกเลื่อนเป็นตัวล็อค)
ส่วน 2 จะดีกว่า 1 นั้นหรือไม่ ก็แล้วแต่จะเลือกครับ เพราะต่างมีจุดได้-ด้อยทั้งคู่

5. ด้านหลังเสื้อโครงลูกเลื่อน 455 ต่อกับพานท้าย ปาดตรง ไม้โค้งเหมือน 452
และ 455 จะเห็น สกรู ยึดพานท้ายโผล่ขึ้นมา (เหมือนเรมิงตัน 700)
รอยตัดกลึงไสชิ้นงาน เก็บงานได้ดี อาจจะเพราะใช้เครื่องใหม่ๆ ในการสร้างทำ

6.  โกร่งไกเป็นแผ่นเหล็กปั้มขึ้นรูปเหมือนกัน
โกร่งไก 455 รมดำด้าน ใช้น็อตดาวเบอร์ 30 (TORQ #30) 2 ตัว
CZ 452 รมดำมัน ใช้สกรูหัวแบน 3 ตัว

7. สกรูยึดเสื้อลูกเลื่อน 452 เป็นแบบเกลียวครึ่งท่อน ส่วน 455 เป็นแบบเกลียวเต็ม (เค้าว่าน่าจะซื้อสำเร็จรูปเพื่อ ประหยัดเวลาในการผลิต)

8. โกร่งไก 455 เปรียบเทียบกับ 452 และ 452 .22 แม็กนั่ม
สังเกตุว่าปากช่องใส่แม็กฯของ 455 จะเท่ากับ 452 .22 แม็กนั่ม เพราะโครง 455 ทำมาให้สำหรับใช้ได้ทั้งกับ .22LR และ .22 แม็กนั่ม

9. กล่องใส่แม็กฯของ 455 จะมี spacer รองข้างใน (ในภาพ ชิ้นที่ถอดออกมาวางข้าง) เมื่อใช้กับแม็กกาซีน .22 แม็กนั่ม แต่หากใช้แม็กกาซีน .22 LR ก็ใส่ตัวนี้กลับเข้าไป

10. ชุดลั่นไก 455 และ 452 เปรียบสลับกันได้
สังเกตุ 455 จะมีมุมวางสปริงไกที่กว้างกว่า 452

Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 11:17:14 AM »

เห็นเค้าแสดงวิธีเปลี่ยนลำกล้องให้ CZ 455 เลยเอามาฝากครับ

ใช้ไขควงหัวดาว เบอร์ 30 (Torq #30) ไขสกรูด้านล่าง 2 ตัว

ตัวโครงลูกเลื่อน (ตัวที่แสดงนี้ รุ่น .22 แม็กนั่ม ที่ตัวกล่องแม็กฯจะเห็นรูสำหรับใส่สลักยึดแผ่นรอง (spacer) ไว้เผื่อใช้กับแม็กฯ สำหรับ .22แอลอาร์

สกรูตัวหนอน 2 ตัวสำหรับค้ำยันลำกล้องวางเอียง 45 องศา

ใช้ประแจหกเหลี่ยมไขออก (ความตึงราวๆ 40 นิ้ว-ปอนด์)

เห็นแล้วคงร้องอ๋อ  ใช้ลำ 10/22 รึเปล่าเนี่ย?
โคนลำกล้อง บากร่องรูปตัววี V สำหรับให้สกรูหกเหลี่ยมค้ำยัน
สังเกตุ รูรังเพลิงที่มีร่องขอรั้ง 2 อัน และข้างใต้ปาดเป็นขั้นกระได step เป็นระยะสำหรับทำ head space ว่าจะให้ลำกล้องเข้าลึกเข้าไปในโครงรังเพลิงแค่ไหน

เสื้อโครงลูกเลื่อนด้านหน้า แสดงสกรูคู่ "ค้ำยัน" ลำกล้อง และบ่าด้านในสำหรับรับกับขั้นกระได step ใต้โคนลำกล้อง

แสดงความหนาของเสื้อโครงลูกเลื่อน

ลิ่มเซียร์โผล่ ขึ้นมา

สังเกตุหมายเลขกำกับประจำปืน (ซีรี่ย์นัมเบอร์) จะถูกตีประทับที่ด้านบนลำกล้อง

หมายเลขกำกับประจำปืน (ซีรี่ย์นัมเบอร์) จะถูกตีประทับ  และที่ด้านใต้โครงปืนด้านซ้าย เหนือ กล่องใส่แม็กกาซีน

แม็กกาซิน .22 (แม็กนั่ม) เรียบขนานกับท้องกระโจมพานท้าย ไม่ยื่นเอียงออกมาแบบ 452

ช่องไฟใต้ลำกล้อง เหลือพอดี ลำกล้องลอยตัวตลอด ไม่มีสกรูยึดลำกล้อง

หลายคนคงได้ไอเดียเปรียบเทียบนะครับ

ขอบคุณครับ
somkeat rtmc-love king
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 11:34:49 AM »

ขอบคุณครับ สวยบาดใจจัง มีแววจะเสียตังค์เสียแล้วเรา

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 11:35:37 AM »

+10 จขกท ไหว้ เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 12:30:27 PM »

+ 1 ครับ....

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 12:55:13 PM »

+5  ไห้ จขกท  ครับ   กำลังจะไห้พี่ชายซื้อครับ  ตอนนี้ทำเรื่องขอใบ ป 4  อยู่เสร็จเมื่อไรคงได้ไป  กทม   สมใจแล้วครับ

ชอบตรงถอดลำกล้องออกมาเล่นได้ครับ    ไหว้ หลงรัก หลงรัก
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 10:22:45 AM »

+1 ท่าน จขกท.  ครับ

อยากเห็นยิงเทียบกันที่ระยะต่างๆ.......... Grin

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 11:26:03 AM »

... ขอบคุณครับ ... +1 ...  ไหว้

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 12:15:22 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
ozonated
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 12:54:24 PM »

+1 ให้ จขกท. เยี่ยม
ขอบคุณครับที่นำมายั่วกิเลส ยิ้มีเลศนัย
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 11:53:51 PM »

ขออภัย เนื่องจากผมหาไอคอนตั้งกระทู้ใหม่ไม่เจอ จึงขอต่อท้ายกระทู้นี้นะครับ

เนื่องจากนายอำเภอท้องที่ที่ผมอยู่ ใช้ดุลยพินิจไม่ออก ป.3 สำหรับปืนยาว .22 (ปืนลูกรดยาว) เพราะท่านอ้างว่าป้องกันปัญหาเอาไปยิงสัตว์ แต่วัตถุประสงค์จริงๆผมต้องการเอาไปยิงเป้ากระดาษเอาความมันส์ต่างหาก ที่สำคัญปืนสั้นราคาแพงมากๆอย่างที่รู้ๆกัน แต่อยากเล่นปืนจริงสักที ก็เลยมองปืนยาวแทนปืนสั้น

ผมจึงวางแผนแก้ปัญหาด้วยวิธีของผม โดยคิดจะย้ายชื่อผมไปเข้าบ้านของผมเองที่กรุงเทพ เพื่อไปยื่นขอ ป.3 ที่วังไชยาแทน และยินดีจ่ายค่าบริการเพิ่มให้ร้านค้าปืนไปดำเนินการให้ เพราะเข้าใจว่า นายทะเบียนที่วังไชยา คงไม่ใช้ดุลยพินิจแบบลุแก่อำนาจ เหมือนที่ต่างจังหวัด

แต่บ้านที่มีทะเบียนบ้านที่ผมจะย้ายเข้าไปนอนรอ 6 เดือนนั้น เป็นบ้านที่ปิดไว้เฉยๆไม่มีคนอยู่ จึงสงสัยว่า

1. ระหว่างรอขั้นนตอนต่างๆ จนได้ ป.4 เรียบร้อยนั้น ทางวังไชยาจะมีการส่งไปรษณียบัตรมาให้ที่บ้านที่ปิดไว้เฉยๆนั้นกี่ครั้งกี่ใบ หากไปรษณียบัตรสูญหาย เพราะบ้านไม่มีคนอยู่  (ถึงบ้านมีคนอยู่ ไปรษณียบัตรก็มีสิทธิ์หาย) จะใช้วิธีนับจำนวนวันที่เหมาะสม แล้วไปติดตามที่วังไชยาโดยไม่ต้องมีไปรษณีบัตรจะยุ่งยากไหม (ร้านค้าคงไม่ติดตามเรื่องให้ผมจนได้ ป.4 เพราะเขารับเงินไปแล้ว)

2. ตัวจริงผมทำมาหากินอยู่ต่างจังหวัด หากเอาปืนที่มี ป.4 ถูกต้อง แสดงที่อยู่ที่กรุงเทพ แต่เอาปืนไปเก็บไว้ผิดบ้าน หรือเอาใส่รถถอดแมกกาซีนออก ขับตะลอนตะลอนอยู่ตางต่างจังหวัด จะมีโทษทางกฎหมายหรือไม่ เหมือนปืนผิดมืออะไรทำนองนั้น (เรื่องจริง ผมไม่ใช่คนที่มีแน้วโน้มว่า ตำรวจจะไปขอหมายศาลมาค้นบ้านผมที่ต่างจังหวัด)

รบกวนที่ผู้รู้ และ/หรือ ผู้มีประสบการณ์ ช่วยชี้ทางสว่างครับ

oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 12:47:58 AM »

1. ระหว่างรอขั้นนตอนต่างๆ จนได้ ป.4 เรียบร้อยนั้น ทางวังไชยาจะมีการส่งไปรษณียบัตรมาให้ที่บ้านที่ปิดไว้เฉยๆนั้นกี่ครั้งกี่ใบ หากไปรษณียบัตรสูญหาย เพราะบ้านไม่มีคนอยู่  (ถึงบ้านมีคนอยู่ ไปรษณียบัตรก็มีสิทธิ์หาย) จะใช้วิธีนับจำนวนวันที่เหมาะสม แล้วไปติดตามที่วังไชยาโดยไม่ต้องมีไปรษณีบัตรจะยุ่งยากไหม (ร้านค้าคงไม่ติดตามเรื่องให้ผมจนได้ ป.4 เพราะเขารับเงินไปแล้ว)

โทรไปสอบถามดีกว่าครับ บางครั้งไปรษณียบัตรมาช้าเป็นอาทิตย์เลยครับ  เยี่ยม

2. ตัวจริงผมทำมาหากินอยู่ต่างจังหวัด หากเอาปืนที่มี ป.4 ถูกต้อง แสดงที่อยู่ที่กรุงเทพ แต่เอาปืนไปเก็บไว้ผิดบ้าน หรือเอาใส่รถถอดแมกกาซีนออก ขับตะลอนตะลอนอยู่ตางต่างจังหวัด จะมีโทษทางกฎหมายหรือไม่ เหมือนปืนผิดมืออะไรทำนองนั้น (เรื่องจริง ผมไม่ใช่คนที่มีแน้วโน้มว่า ตำรวจจะไปขอหมายศาลมาค้นบ้านผมที่ต่างจังหวัด)

เรื่องเอาปืนไว้ผิดบ้านไม่ผิดหรอกครับถ้าปืนมีใบ ป4 ที่เป็นชื่อของเรา ส่วนเรื่องที่ตำรวจจะตรวจค้นเวลาขับรถต่างจังหวัดนั้นต่อให้ถอดแมกกาซีนออกใช่ว่าจะรอดนะครับ
ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของเจ้าหน้าที่ที่ทำการตรวจค้นด้วยครับ
  งอน

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 05:46:37 AM »

ผ่านไปเจอ ที่เค้าทำเปรียบเทียบไว้ระหว่าง CZ 452 พิมพ์เดิม กับ CZ 455 นิมิตใหม่ (ที่จะมาแทน 452 และ 453 ครับ)
เลยขออนุญาต คุณ Bob เจ้าของกระทู้ CZ 452 American vs. CZ 455 American นำมาฉายแบบพากย์ไทย ดูกันครับ

3. ปากลำกล้อง 452 ทำบ่าไว้กันกระแทก แต่ 455 ปาดเรียบตรงๆ

ปลายลำกล้อง 455 ไม่ได้ปาดตรงครับ  ทำหลุม 11 องศาอย่างที่พวกยิงพาดแท่นนิยมกัน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 08:25:58 AM »

-5  ครับ   ขำก๊าก

โทษฐานจะทำให้เสียเงิน   คิก คิก

ขอบคุณที่นำมาเผยแพร่  ครับ   ไหว้
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 11:56:47 AM »

+1  เยี่ยม
ได้ความรู้ดีมากครับ
แต่ยังไงต้องไปเอา452 ก่อนเพราะ455น่าจะผลิตอีกนาน

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์