๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 08:16:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีใช้เกียร์ออโต อย่างฉลาด  (อ่าน 5561 ครั้ง)
โมเช่ ดายัน
ยิ้มได้เมืื่อถูกเยอะ หัวเราะเมื่อถูกเย้ย เฉยเมยเมื่อถูกชม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 01:43:12 AM »

เอาไงดีละทีนี้  อย่างข้างต้นตอนผมเรียนอาจารย์แนะนำว่าให้เปลี่ยนเกียร์d/nเวลาติดไฟแดง
แต่เวลาจอดข้างถนนอย่าใส่เกียร์pเพื่อมีรถมาชนแล้วจะทำให้เกิดความเสียหายกับระบบที่ล๊อกล้ออย่าแรงอะไรประมาณนั้น
อย่างไรก็ต้อง ไหว้ ไหว้จขกท มากครับที่นำความรู้มาให้ ผมขับไออย่างที่อาจารย์สอนมาตั้งนาน ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
ขอผมรื้อฟื้นความจำสักแปปว่าผมจำผิดรึเปล่า

เลิกกักขังความรัก อย่าคิดว่าเขาเป็นของเราเท่านั้นห้ามเป็นอื่น ถ้าเกิดเขาจะไป
ก็เป็นอิสระของเขา แม้เราจะรู้สึกว่าเสียเวลาหรืออะไรที่ผ่านมาเหลือเกิน
ก็เพราะถ้าเราจะไปเราเองก็ไม่อยากจะให้ใครมาขังเราไว้เหมือนกัน
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 08:47:06 AM »

ไม่ได้ว่า จขกท. นะครับ หลายข้อนั้นไม่จริงเลย   อย่างที่เรื่อง N เรื่อง D   มองแต่เรื่องสึกหรอ แต่ถ้าทำอย่างที่ว่าจริงๆ ลองดูเรื่องการบริโภคน้ำมันด้วยครับ ว่าถ้าไม่ปลดเกียร์กับปลดอย่างไหนค่าใช้จ่ายจะเยอะกว่ากัน ช่วงสั้นๆ ก็ไม่ต้องปลดแต่ถ้ามันนานก็ปลดเถอะครับ ไม่อย่างนั้นไม่มีบริษัทรถบางแห่ง ออกแบบให้เกียร์ปลดว่างเองหลังจากรถหยุดแล้ว สามสิบวินาที แต่พอเมื่อไหร่ปล่อยเบรคเกียร์ก็เข้าเองหรอกครับ  ยังมีเรื่องการสึกหรอและความร้อนของระบบคลัทช์อีก ไม่พูดถึงพูดถึงแต่เรื่องในสมองเกียร์ ระบบเกียร์อัตโนมัติสมัยใหม่พัฒนาไปมากครับ  ไหว้

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 05:36:38 PM »

เอาไงดีละทีนี้  อย่างข้างต้นตอนผมเรียนอาจารย์แนะนำว่าให้เปลี่ยนเกียร์d/nเวลาติดไฟแดง
แต่เวลาจอดข้างถนนอย่าใส่เกียร์pเพื่อมีรถมาชนแล้วจะทำให้เกิดความเสียหายกับระบบที่ล๊อกล้ออย่าแรงอะไรประมาณนั้น
อย่างไรก็ต้อง ไหว้ ไหว้จขกท มากครับที่นำความรู้มาให้ ผมขับไออย่างที่อาจารย์สอนมาตั้งนาน ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
ขอผมรื้อฟื้นความจำสักแปปว่าผมจำผิดรึเปล่า

ไหว้ท่านจำไม่ผิดครับ

ไหว้การเปลี่ยนจาก D เป็น N เมื่อติดไฟแดง เป็นความปลอดภัยครับ...รอไฟแดงนานๆ คนเรามักจะทำกิจกรรมอื่นไปด้วย อาจเผลอปล่อยเบรค รถอาจเลื่อนไป ...ส่วนจะเจออะไรข้างหน้านั้น ก็แล้วแต่สถานการณ์...ที่จริงแล้ว เค้าให้ดึงเบรคมือด้วยครับ

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์