๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:06:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: +ใบย่านางกินบรรเทาโรคเก๊าท์ได้+  (อ่าน 9841 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 10:21:26 AM »

สมุนไพรใกล้ตัวที่ทุกๆครัวเรือนทุกๆบ้านทางอีสานจะต้องมี เพราะเอาใบมาทำกับข้าวอาหารทางอีสานได้เกือบจะทุกๆอย่าง เช่นแกงหน่อไม้ แกงบอน แกงขี้เหล็ก และสารพัดแกง
       ใบย่านางมีผลทางเคมีที่ต่อต้านสารก่อนิ่ว(อ๊อกซาเลต)และกรดยูริคซึ่งเป็นสาเหตุของโรคไขขออักเสบหรือโรคเก๊าท์ ดังนั้นท่านที่สงสัยหรือมีอาการของโรคดังกล่าว ลองหาใบย่านางมาโคลกแล้วกรองดื่ม ลองทำดูครับ ถ้ารสออกขมๆก็ใส่น้ำตาลหรือน้ำผึ้ง ได้ผลจริงๆดีกว่าเรากินยา เผลอๆยาจะทำให้ตับไตเราทำงานหนัก
ย่านางปลูกยากมาก(สำหรับผม)เคยเอาปลูกนับครั้งไม่ถ้วน แต่ก็ไม่เกิด ถามแม่ทานบอกว่าจะปลูกย่านางต้องเอาเมล็ดมันมาปลูก อย่าขุดเอาทังเถามาฝังดิน ซึ่งย่านางจะออกเมล็ดช่วงหน้าแล้งเท่านั้น..
เยี่ยม เยี่ยม หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2010, 10:24:36 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 10:31:24 AM »

ย่านางปลูกกับเถาได้ครับ  เห็นว่าสรรพคุณดีนักแล  แต่ยังไม่เคยลองครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 11:08:32 AM »

ขอบคุณครับ +1

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 11:13:11 AM »

ตอนนนี้กินแกงหน่อไม้ใส่ย่านางอยู่ครับ   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 11:21:15 AM »

แกงหน่อไม้ ซุปหน่อไม้ คิดถึงย่านางครับ Grin Grin
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 11:49:22 AM »

ขอบคุณครับ น่าจะเป็นประโยชน์กับ สมาชิกหลายคน
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 12:15:11 PM »

ขอบคุณในข้อมูลครับ.. ไหว้.ผมชอบกินแกงต้มเปอะไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า   แม่แกงให้กินบ่อยตอนยังไม่มีครอบครัว  ใส่ใบย่านางถ้าจำไม่ผิด... Cheesy

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 12:17:18 PM »

ตอนนนี้กินแกงหน่อไม้ใส่ย่านางอยู่ครับ   Grin

แบบนี้เก๊าท์หายแน่ๆครับน้ากวาง .... หน่อไม้ บรี๋ยยยยย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 12:42:55 PM »

มันมีหน่อไม้ชนิดหนึ่ง ไม่แสลงกับเก๊าท์ จำไม่ได้ว่าบงหวาน หรือเลี้ยงหวานอ่ะพี่ปู

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 12:49:49 PM »

ตอนนนี้กินแกงหน่อไม้ใส่ย่านางอยู่ครับ   Grin

แบบนี้เก๊าท์หายแน่ๆครับน้ากวาง .... หน่อไม้ บรี๋ยยยยย

นอกจากหน่อไม้แล้วยังต้องใส่ชะอมอีก ขำก๊าก
ตัวยาเจอตัวกระตุ้น  เจ๊ากันพอดี.... คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 12:54:57 PM »

ผมไปดูงานด้านเศรษฐกิจพอเพียงของจังหวัดชุมพร ที่ซื้อติดไม้ ติดมือกลับกันมากที่สุด คือยาบำรุงที่ใช้ส่วนผสม
ของใบย่านาง น้ำกระชาย น้ำผึ้ง สรรพคุณคือยาบำรุงของท่านชายอย่างดีครับ เจ้าของสูตรการันตี
ผมลองมาสามขวด ทานแล้ววูปวาบดี ซักผ้า ทำงานบ้านไม่ค่อยเหนื่อยครับ ยิ้มีเลศนัย

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 12:56:38 PM »

เดี๋ยวรับ พีเอ็มเต็มหรอกท่านอ้วน...

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 01:00:13 PM »

ใส่หน่อไม้ใช่เลยครับ... เยี่ยม/ มีเรื่องจริงจากผมเอง....สมัยวัยรุ่นตอนเย็นๆผมก็นั่งกินข้าวกันตามประสาหนุ่มสาวบ้านใกล้เรือนเคียง...รุ่นพี่เขาเรียนกรุงเทพฯติดหรูชอบเที่ยว เดอะพาเลสดิสโก้เธค(ผมก็ฟังมันโม้ไปงั้นๆ)   โดนชก เดินผ่านวงข้าวผมเห็นแกงต้มเปอะ..แม่งบอกกินแกงลาวว่ะ...ผมงี้อาย    แต่สักพักคิดได้..มันแกงพ่อแม่ผมกินมานี่หว่าน่าภูมิใจ...... เยี่ยม/ ดึกดื่น  ก๊อกๆๆ   เฮ้ยอรรถ..พี่เอง   มีข้าวกินเปล่า..ผมก็ไม่ว่าอะไรเพราะรู้สันดาน/.แหมม เล่นต้มเปอะ+ไข่ดาวที่ผมทอดให้(สงสาร)ซะเรียบเลย  ผมนั่งมองเขากินแบบสมเพศ....../ กราบขออภัยครับที่นอกเรื่อง ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2010, 01:12:58 PM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 01:01:17 PM »

ปลูกต้นย่านางต้องใช้เมล็ดครับ... มีที่ชื้นนิดๆ ร่มหน่อยๆ หว่านลงไป... พอเป็นต้นแล้วก็หาร้านให้มันไต่... ที่บ้านผมเก็บมาทำแกงหน่อไม้ที... ต้องเก็บค่อนหม้อครับ... เอามาคั้นน้ำให้ข้นๆ แกงหน่อไม้จะอร่อยถึงใจ...  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 01:16:58 PM »

+1 พี่พญาจงอางครับที่ผมอาศัยกระทู้เล่าเรื่องเก่า... Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์