๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 03:42:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ..วิหค..วิหงค์.....ปักษา  (อ่าน 117227 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #330 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 05:21:07 PM »

นกกินปลีอกเหลืองตัวเมีย  FZ 200 ภาพปรับแสงเงานิดหน่อยครับ    Grin

เลนซ์มันคมจริง... เล่นเอานายสมชายต้องเอาขาตั้งกล้องมาตั้งถ่ายรูปเจ้านกเขาชวาเลยครับ แต่เลนซ์คิตที่ติดมากับ E-pl5 ยังคมสู้ FZ200 ไม่ได้...

FZ 200  ใช้เลนส์ LEICA  ถ้าใช้ขาตั้งจะแจ่มมาก แต่ผมขี้เกียจถือครับ ทั้งนี้ เทคนิคเล็ก ๆ น้อย ๆ ต้องยกความดีความชอบให้พี่ยิ่งศักดิ์(somsak) กับ อ.ผณิศวร เจ้าตำรับ FZ ครับ   ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #331 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 05:23:45 PM »

ลูกนกเขาชวาออกจากไข่แล้วครับ ตัวเบ้อเร่อเลย สงสัยว่าออกจากไข่ได้ตั้งแต่วันเสาร์... ที่รู้เพราะแม่มันนั่งเอวคดเอวเอียงตั้งแต่วันนั้น แต่นายสมชายไม่รู้ ก็แม่มันนั่งทับอยู่ครับ, วันนี้ได้จังหวะแม่นกออกไปหากิน เลยเห็นว่ามีลูกนกแล้ว 2 ตัว... ฮา...

สารรูปลูกนกน่าเกลี๊ยดดด... แม่นกเลิกพองขนใส่กล้องแล้วครับ เพราะนายสมชายส่งเสียงฮำ อื่อ อื๊อออ เบาๆเหมือนกล่อมลูกไปด้วยระหว่างถ่ายรูปครับ, มันคงเพลิน เลิกพองขน แต่จ้องกล้องเป๋ง...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #332 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 05:25:56 PM »

นกกินปลีอกเหลืองตัวเมีย  FZ 200 ภาพปรับแสงเงานิดหน่อยครับ    Grin

เลนซ์มันคมจริง... เล่นเอานายสมชายต้องเอาขาตั้งกล้องมาตั้งถ่ายรูปเจ้านกเขาชวาเลยครับ แต่เลนซ์คิตที่ติดมากับ E-pl5 ยังคมสู้ FZ200 ไม่ได้...

FZ 200  ใช้เลนส์ LEICA  ถ้าใช้ขาตั้งจะแจ่มมาก แต่ผมขี้เกียจถือครับ ทั้งนี้ เทคนิคเล็ก ๆ น้อย ๆ ต้องยกความดีความชอบให้พี่ยิ่งศักดิ์(somsak) กับ อ.ผณิศวร เจ้าตำรับ FZ ครับ   ไหว้

ขอบคุณครับ... ดูรูปคมบ่อยๆ สงสัยสักพักนายสมชายคงเสียเงินครับ... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #333 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 03:14:00 PM »

ขนยาวกว่าเดิมอีกนิดหน่อย... แต่กลิ่นมูลนกตลบอบอวลเหมือนมีเล้าไก่อยู่ในห้องแล้วครับ...

ขอให้เจ้าลูกนกโตไวๆ แล้วไปให้พ้นๆโดยเร็ว... คราวหน้าจะระวังไม่พลาดท่าปล่อยให้แม่เอ็งมาวางไข่อีก รีบโตไวๆ บินได้เองเร็วๆ เถิด... โห...

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #334 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 03:44:40 PM »

มีแม่นกตัวเดียวเองเหรอครับ..เคยได้ยินว่าพวก Dove นี่ทั้งพ่อแม่นกจะช่วยกันฟักช่วยกันเลี้ยง..แต่ผมก็แค่นั้น(รู้ไม่จริง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #335 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 03:53:41 PM »

นายสมชายจำหน้ามันไม่ได้ครับ พยายามจำหน้ามันมาได้นานแล้ว ยังเคยคิดจะแอบเอาสีไปใส่หนังยางวางเป็นกับดักดีดใส่แต่ละตัวเดินเหยียบแล้วสีกระเด็นใส่ให้ขนเลอะจะได้จำแนกได้ครับ...

คือนายสมชายโปรยอาหารนกเขาทุกเช้า มันก็จะมีนกเขาชวาขาประจำมาพร้อมกัน 4 ตัว นายสมชายเรียกมันว่าเจ้าแพคโฟร์ เวลามันนอนก็นอนเบียดกัน 4 ตัวเรียงกันชิด... ช่วงหลังนี่มา มันหายไป 1 ตัวมั่ง 2 ตัวมั่ง, คาดว่าคงเป็นตัวใดตัวหนึ่งที่มานั่งกกไข่/ลูกอ่อนเนี่ยครับ, แต่ไม่รู้ว่าตัวไหนเป็นตัวไหน เพราะมันเหมือนกันหมด...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #336 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 04:16:02 PM »

นกเขาใหญ่ก็มีมากินข้าวทุกเช้า ชอบเดินตาม นกพวกนี้มันเชื่องครับ ยืนนิ่งๆมันก็มาจิกกินข้าวใกล้ระยะก้มถึงเลยครับ...

mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #337 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:28:06 AM »

หน้าบ้านผม  ตอนนี้มีนกเขาใหญ่มาแพร่พันธุ์  2-3  คู่แล้วครับ  แถมนกเขาเล็กอีก

บวกให้น้าสมชายครับ   ไหว้
แบ่งๆที่ให้เค้าอยู่บ้าง 
แถวบ้านผมใครจะจับลูกนกที่มาทำรังบริเวณบ้านมาเลี้ยง 
ผมรู้เป็นอดครับ  ดีอีกไม่ต้องเลี้ยงแถมมาร้องให้ฟังทุกเช้า เยี่ยม

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #338 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:51:26 AM »

หน้าบ้านผม  ตอนนี้มีนกเขาใหญ่มาแพร่พันธุ์  2-3  คู่แล้วครับ  แถมนกเขาเล็กอีก

บวกให้น้าสมชายครับ   ไหว้
แบ่งๆที่ให้เค้าอยู่บ้าง 
แถวบ้านผมใครจะจับลูกนกที่มาทำรังบริเวณบ้านมาเลี้ยง 
ผมรู้เป็นอดครับ  ดีอีกไม่ต้องเลี้ยงแถมมาร้องให้ฟังทุกเช้า เยี่ยม

ทอนคืน 556 ครับ... เย้...

นายสมชายอยากให้มันมาทำรังในโรงรถครับ เอาข้าวให้มันกินทุกเช้าก็พยายามล่อให้มันมากินในโรงรถจะได้ให้ข้าวมันได้แม้วันฝนตก... แต่นกพวกนี้มันกินข้าวอย่างเดียว เวลาทำรังไปทำที่หน้าต่าง... ฮา...

ตอนนี้ห้องนั้นมีกลิ่นเหมือนเล้าไก่ชื้นๆครับ ตลบอบอวลไปทั่วห้องเลยในวันฝนตก... กึ๋ยส์...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #339 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 12:03:52 PM »

นกเขาใหญ่ก็มีมากินข้าวทุกเช้า ชอบเดินตาม นกพวกนี้มันเชื่องครับ ยืนนิ่งๆมันก็มาจิกกินข้าวใกล้ระยะก้มถึงเลยครับ...
คงเป็นนกเลี้ยงมาก่อนถึงได้เชื่อง..ที่บ้านผมนกเขาใหญ่ทำรังที่ต้นมะขามเทศ..รังมันไม่มิดชิดเลยขนาดคนเอื้อมถึง แล้วแมวที่บ้านก็ซนร้ายกาจ บางวันเห็นหมาคาบอะไรดำ ๆ ตามไปดู..ซากนกเขาใหญ่(หมาแย่งจากแมวไปอีกที)..(โฮ)  
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #340 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 05:02:20 PM »

แมวมันร้ายกาจครับ... เคยเห็นขนนกเขากระจายกองอยู่ที่พื้นดิน ตอนนั้นกำลังสร้างบ้านอยู่หลงโกรธคนงานฯ เดินเข้าไปถามไถ่ได้ความว่าเป็นแมวครับ, มันหมอบนิ่งค่อยๆเขยิบๆ พอได้ระยะมันกระโจนพรวดเดียวถึงตัวแล้วตบครับ นกเขามักไม่รอด...

แมวแถวบ้านนายสมชายเดินเพ่นพ่านขี้ทิ้งไว้เหม็น แต่มันทำงานไม่ดีเลย ปล่อยให้หนูคาบเอาสารพัดผลไม้ไปแทะในห้องเครื่องรถยนต์ฯ ทั้งขี้หนูทั้งเศษเปลือกผลไม้เกลื่อนครับ... ต้องไปซื้อเครื่องไล่หนูส่งเสียงความถี่สูง ถึงไล่หนูไปได้, เพราะถึงดักมันได้ก็ไม่อยากฆ่ามันอยู่ดี...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #341 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 08:43:46 AM »

ลูกนกออกจากไข่ได้วันที่ 5 แล้วครับ ขนขึ้นพอมองเห็นหัวเห็นหางเห็นปีกได้ชัดเจนแล้ว... แต่ขับถ่ายมูลของมันได้ปริมาณพอๆกับขนาดตัวมันเองแหละครับ ส่งกลิ่นตลอลอวลทั่วห้องเหมือนกลิ่นเล้าไก่ที่ไม่ได้โกยขี้ไก่ไปทิ้ง นายสมชายนั่งดูรูปนี่ยังได้กลิ่นติดจมูกเชียวครับ... กึ๋ยส์...

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #342 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 12:59:22 PM »

โมทนาสาธุครับ..นายสมชาย(ฮา)นี่..ใจบุญจริง ๆ..ชาติหน้าขอให้ร่ำรวยเท่าทักษิณ..    
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #343 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 10:20:26 AM »

โมทนาสาธุครับ..นายสมชาย(ฮา)นี่..ใจบุญจริง ๆ..ชาติหน้าขอให้ร่ำรวยเท่าทักษิณ..    

เหวอ... ไม่ไหวครับ รวยล้นฟ้าเป็นแสนล้านแต่ไม่มีแผ่นดินอยู่ ครอบครัวแตกแยก โดนผู้คนแช่งด่า ชีวิตไม่มีความสงบสุข... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #344 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 10:21:40 AM »

วันนี้ขี้เกียจไปถ่ายรูปนกครับ นึกถึงกลิ่นตุๆ แล้วชักแหยง... ฮา...
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25
  พิมพ์