๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 03:38:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเซียน 1911ครับ ไกด์หลอด ยาว กับ สั้น ใน 1911 มีผลต่างกันอย่างไร  (อ่าน 6052 ครั้ง)
mana3706
Full Member

คะแนน 41

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:11:14 PM »

ไกด์หลอด ยาว กับ สั้น ใน 1911 มีผลต่างกันอย่างไร แล้วการใช้บูช กับ ลำกล้องแบบบูลบาเลลที่ไม่ใช้บูช ต่างกันอย่างไร  ไหว้
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:23:51 PM »

ไกด์หลอด ยาว กับ สั้น ใน 1911 มีผลต่างกันอย่างไร แล้วการใช้บูช กับ ลำกล้องแบบบูลบาเลลที่ไม่ใช้บูช ต่างกันอย่างไร  ไหว้
ก่อนอื่น ผม ไม่ไช่เซียน แต่พอตอบได้ ที่เหลือ รอคนอื่นมาเติมครับ

- สปริงค์ ไกด์รอด ยาว จะอยู่ในแกน ทำให้ ยืดอายุ สปริงค์ ได้มากกว่า ไกด์รอด สั้น นิดหน่อย

- น้ำหนักมากขึ้น

- บูช กับ ลำกล้อง บลูบาเรล ต่างกันตรงที่ ปืน ที่ลำกล้อง สั้น พวก 3 1/2 นิ้ว  การใช้ บูช จะไม่สดวกเท่า เพราะ ลำกล้อง เมื่อตกลงตอนยิง ตัวลำกล้อง จะไปเสียดสี กับบูช อย่างแรง ทำให้สึกหรอมากกว่า ปืนลำกล้อง 5 นิ้ว และ สปริงค์ ที่เป็น 2 ชั้น จะมีปัญหาในการถอดใส่
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 08:44:42 AM »

นายสมชายไม่ใช่เซียน ตอบเฉพาะเท่าที่ตัวเองรู้ครับ... เดี๋ยวท่านอื่นจะเข้ามาเสริมส่วนที่นายสมชายไม่ได้ตอบ...

ไกด์ร็อดแท่งยาวจะร้อยสปริงไม่ให้โย้เย้เวลายุบตัวยืดตัว, หากลำเลื่อนกับโครงปืนไม่ฟิตแน่น มันจะคล่อกแคล่กซ้ายขวาขณะเลื่อนเดินหน้าถอยหลังครับ... แล้วเวลาเดินหน้าสุดปิดลำเลื่อน บางทีมันก็ปิดไม่ลงตำแหน่งเดิมได้ทุกครั้ง อาจทำให้ตำแหน่งลำกล้องกับศูนย์หน้าหลังบนลำเลื่อนไม่เหมือนเดิม กลุ่มกระสุนอาจไม่แน่น...

ในปืนที่ลำเลื่อนฟิตกับโครงปืน ใส่ไกด์ร็อดยาวแล้วอาจไม่ช่วยอะไรก็ได้, แต่ถ้าใส่แบบสั้น จะทำให้สามารถขึ้นลำเวลาฉุกเฉินด้วยการกดคางลำเลื่อนครับ... ถ้าเลือกได้ นายสมชายชอบแบบสั้น แต่ม้าแก่ที่ติดตัวอยู่ใส่แบบยาวแล้วกลุ่มแน่น เลยยอมเลือกเอากลุ่มแน่น แต่จะขึ้นลำลดนกเอาไว้ครับ...

เรื่องบูช ตามที่คุณ 686 บอก... คือในปืนลำสั้น จะลำกล้องกระดกมุมชัน+หางบูชจะชนกับเหลี่ยมที่โคนลำกล้อง เลยต้องออกแบบให้เบี่ยงตัวหลบกัน, ทีนี้หลบกันไปหลบกันมามันออกแบบยาก เพราะบูชจะบางมีข่าวว่าหักง่าย(Colt Officer's Model), ปืนรุ่นใหม่เลยไม่ใช้บูชเสียเลย...
STOPED
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:24:40 AM »

นายสมชายไม่ใช่เซียน ตอบเฉพาะเท่าที่ตัวเองรู้ครับ... เดี๋ยวท่านอื่นจะเข้ามาเสริมส่วนที่นายสมชายไม่ได้ตอบ...

ไกด์ร็อดแท่งยาวจะร้อยสปริงไม่ให้โย้เย้เวลายุบตัวยืดตัว, หากลำเลื่อนกับโครงปืนไม่ฟิตแน่น มันจะคล่อกแคล่กซ้ายขวาขณะเลื่อนเดินหน้าถอยหลังครับ... แล้วเวลาเดินหน้าสุดปิดลำเลื่อน บางทีมันก็ปิดไม่ลงตำแหน่งเดิมได้ทุกครั้ง อาจทำให้ตำแหน่งลำกล้องกับศูนย์หน้าหลังบนลำเลื่อนไม่เหมือนเดิม กลุ่มกระสุนอาจไม่แน่น...

ในปืนที่ลำเลื่อนฟิตกับโครงปืน ใส่ไกด์ร็อดยาวแล้วอาจไม่ช่วยอะไรก็ได้, แต่ถ้าใส่แบบสั้น จะทำให้สามารถขึ้นลำเวลาฉุกเฉินด้วยการกดคางลำเลื่อนครับ... ถ้าเลือกได้ นายสมชายชอบแบบสั้น แต่ม้าแก่ที่ติดตัวอยู่ใส่แบบยาวแล้วกลุ่มแน่น เลยยอมเลือกเอากลุ่มแน่น แต่จะขึ้นลำลดนกเอาไว้ครับ...

เรื่องบูช ตามที่คุณ 686 บอก... คือในปืนลำสั้น จะลำกล้องกระดกมุมชัน+หางบูชจะชนกับเหลี่ยมที่โคนลำกล้อง เลยต้องออกแบบให้เบี่ยงตัวหลบกัน, ทีนี้หลบกันไปหลบกันมามันออกแบบยาก เพราะบูชจะบางมีข่าวว่าหักง่าย(Colt Officer's Model), ปืนรุ่นใหม่เลยไม่ใช้บูชเสียเลย...
........ตามนั้นเลยครับ ของผมสปริงมันง่อกแง่ก มีเสียงครูดกับโครงฯเวลาขึ้นลำเลื่อน ใส่แบบยาวแล้วหายปลิดทิ้ง...แต่ก็ทำให้ขึ้นลำเลื่อนยากขึ้น(แข็ง) บ้าง...... ไหว้

เกิดขึ้นมา ดำเนินอยู่ เปลี่ยนสภาพไป  ไม่คงที่ เป็นอย่างนี้ตลอดมา
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 11:57:24 AM »

ขอบคุณครับและ +1 คุณ686 และพี่สมชาย(ฮา) สำหรับความรู้
มี 1911 แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องรายละเอียดลึกแบบนี้

มาปูเสื่อรอความเห็นต่อครับ

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 12:38:19 PM »

เพียงรู้แต่ว่ามันช่วยบังคับสปริงมิให้คดซ้ายคดขวา  และมีความรู้สึกว่ามันทำให้ยิงได้กลุ่มแน่นขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 01:37:17 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 05:04:05 PM »

แล้วแบบนี้  ปืนลำกล้องสัก 4 นิ้ว ควรเล่นแบบมีบุชหรือไม่มีดีครับ

เพราะกำลังจะซื้อ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 05:45:53 PM »

นายสมชายชอบแบบมีบูชครับ เพราะสามารถหาบูชฟิตๆมาลองเล่นได้ กับความรู้สึกตัวเองว่าปากลำกล้องมีบูชมันดูสวยกว่าครับ... แต่ปัญหาคือปืน 1911 ลำสั้นที่สุดที่มีบูชคือ 4.25 นิ้ว(คอมแบ็ต คอมมานเดอร์) หากสั้นกว่านี้เขามักจะทำแบบไม่มีบูชครับ...

แล้วนายสมชายก็ขออนุญาตแหวกท้องเรื่องกระทู้ครับ, ว่าหากเล่น .45 ควรจะใช้ลำสั้นสุด 4.25 นิ้ว, ถ้าสั้นกว่านี้จะผิดธรรมชาติกระสุนโต(ค้นกระทู้เก่าคุณโทน 73)... แต่ถ้ายังยืนยันว่าชอบกระสุนโต กระสุนแรง ให้เลี่ยงไปใช้ .40 ครับ, เพราะเขาตั้งใจให้ตัวปืนเท่า 9 พาราแต่กระสุนแรงกว่าตั้งแต่อยู่บนโต๊ะเขียนแบบครับ...

กระสุน .40 S&W ในที่สุดจะเข้ามาแทนที่ 9 พาราฯ ในระยะยาวครับ... หากลองค้นตามเว็บบอร์ดฝรั่ง จะเห็นว่าไปสนามยิงปืนจะพบ 9 พาราฯ น้อยกว่า .40 ครับ...
mana3706
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 10:02:59 PM »

นายสมชายชอบแบบมีบูชครับ เพราะสามารถหาบูชฟิตๆมาลองเล่นได้ กับความรู้สึกตัวเองว่าปากลำกล้องมีบูชมันดูสวยกว่าครับ... แต่ปัญหาคือปืน 1911 ลำสั้นที่สุดที่มีบูชคือ 4.25 นิ้ว(คอมแบ็ต คอมมานเดอร์) หากสั้นกว่านี้เขามักจะทำแบบไม่มีบูชครับ...

แล้วนายสมชายก็ขออนุญาตแหวกท้องเรื่องกระทู้ครับ, ว่าหากเล่น .45 ควรจะใช้ลำสั้นสุด 4.25 นิ้ว, ถ้าสั้นกว่านี้จะผิดธรรมชาติกระสุนโต(ค้นกระทู้เก่าคุณโทน 73)... แต่ถ้ายังยืนยันว่าชอบกระสุนโต กระสุนแรง ให้เลี่ยงไปใช้ .40 ครับ, เพราะเขาตั้งใจให้ตัวปืนเท่า 9 พาราแต่กระสุนแรงกว่าตั้งแต่อยู่บนโต๊ะเขียนแบบครับ...

กระสุน .40 S&W ในที่สุดจะเข้ามาแทนที่ 9 พาราฯ ในระยะยาวครับ... หากลองค้นตามเว็บบอร์ดฝรั่ง จะเห็นว่าไปสนามยิงปืนจะพบ 9 พาราฯ น้อยกว่า .40 ครับ...

ถ้าเป็น sig 1911 carry ก็อยู่ในเงื่่อนไขนี้สิครับ   Grin
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 05:33:04 PM »

ขอบคุณครับ  โดยส่วนตัวผมก็ชอบแบบมีบุชอยู่แล้ว
ได้รับคำแนะนำแบบนี้ ไม่ลังเลเลยครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
mana3706
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:59:27 PM »

ขอบคุณครับ  โดยส่วนตัวผมก็ชอบแบบมีบุชอยู่แล้ว
ได้รับคำแนะนำแบบนี้ ไม่ลังเลเลยครับ
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 02:28:00 PM »

ไกด์ยาวเอาไว้ประคองสปริงให้ยืดและยุบเป็นแนวที่แน่นอนไม่คดงอไปเบียดส่วนอื่นๆโดยไม่จำเป็น
ส่วนบูช ทำให้การปรับแต่งลำทำได้ง่ายขึ้น ในปืนที่หลวมสามารถใช้บูชที่โอเวอร์ไซส์มาปรับแต่งให้แน่นขึ้น
ได้ง่ายกว่าพวกลำกล้องที่เป็น บลูบาเรล ซื้อถ้าหวมก็ต้องมีการพอกและแต่ง ซึ่งยุ่งยากกว่ากันมากในการจะทำให้ฟิตแน่น
แต่อย่างไรก็ดีพวกบลูบาเรลก็ไม่ได้ถึงขนาดจะหลวมโพรกเพรกได้ง่ายๆ
ระยะหลังทางแก้ปืนระบบ 1911 ลำกล้องสั้นจะใช้ลำกล้องโตเพราะไม่ขยายบูชเหมือนพวก ออฟฟิศเซอร์ เนื่องจากพื้นที่มีน้อยเลยทำให้เกิดจุดอ่อนที่บูชบางมากกว่าตัวมาตรฐาน เป็นการลดปัญหาแบบที่ก่อนหน้านั้นคิดไม่ถึง ทำให้ปืนระบบ 1911 ลำกล้องสั้นพัฒนาไปได้อีกขั้นหนึ่งครับ
mana3706
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:49:21 PM »

ไกด์ยาวเอาไว้ประคองสปริงให้ยืดและยุบเป็นแนวที่แน่นอนไม่คดงอไปเบียดส่วนอื่นๆโดยไม่จำเป็น
ส่วนบูช ทำให้การปรับแต่งลำทำได้ง่ายขึ้น ในปืนที่หลวมสามารถใช้บูชที่โอเวอร์ไซส์มาปรับแต่งให้แน่นขึ้น
ได้ง่ายกว่าพวกลำกล้องที่เป็น บลูบาเรล ซื้อถ้าหวมก็ต้องมีการพอกและแต่ง ซึ่งยุ่งยากกว่ากันมากในการจะทำให้ฟิตแน่น
แต่อย่างไรก็ดีพวกบลูบาเรลก็ไม่ได้ถึงขนาดจะหลวมโพรกเพรกได้ง่ายๆ
ระยะหลังทางแก้ปืนระบบ 1911 ลำกล้องสั้นจะใช้ลำกล้องโตเพราะไม่ขยายบูชเหมือนพวก ออฟฟิศเซอร์ เนื่องจากพื้นที่มีน้อยเลยทำให้เกิดจุดอ่อนที่บูชบางมากกว่าตัวมาตรฐาน เป็นการลดปัญหาแบบที่ก่อนหน้านั้นคิดไม่ถึง ทำให้ปืนระบบ 1911 ลำกล้องสั้นพัฒนาไปได้อีกขั้นหนึ่งครับ
ระยะยาวน่าจะบูช ซ่อมบำรุงง่ายกว่า
หน้า: [1]
  พิมพ์