๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:23:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ถาม BERETTA vs Glock ครับ ขอบคุณครับ  (อ่าน 7116 ครั้ง)
Marcuechio
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:34:58 PM »

Glock 19 ครับท่าน สำหรับมือใหม่ รักษาง่าย แต่ เพื่อความเทห์เหมือนในหนัง ก็ Beretta 92 FS แล้วแต่ชอบครับ สำหรับผม Glock 19 แต่ตอนนี้ ราคาแพงเหลือเกิน ว่าจะซื้อเหมือนกันคับ แต่งบน้อย
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:43:34 PM »

เคยลองมาทั้งสองอย่าง..สุดท้ายกำ GLOCK 19 อยู่ในมือ Grin เหตุผลอย่างที่พี่ๆเขาบอกครับ Grin
Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:50:07 PM »

ถ้าตัดสินใจยากก็ลองมองตัวอื่นดูครับ  Wink

เหมือนพี่เค้าบอกครับ

ดูเยอะๆ มองกว้าง ๆ

ดีกว่านี้ก็มีครับ ใน หลายๆ ยี่ห้อ

ตัวอย่างเช่น ปืน เยอรมัน+สวิส

เยี่ยม

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
yim-kim
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 02:38:13 PM »

ถามตัวเองครับ

Glock  19
โครงทำจากพลาสติก(โพลิเมอร์)
สไสด์ทำจากเหล็กรมดำ
ลำกล้องเหล็กรมดำ  ทำละเอียดสวยมาก
ศูนย์  3  จุด  ชี้เป้าหมายเร็ว  แต่กลางคืนไม่สะท้อนแสง
นำหนักเบา
Spring  Recoil  เปามือขึ้นลำง่าย
พกซ่อนเนียนไม่มีเกี่ยวเสื้อผ้า
มีระยะห่างระหว่างสไลด์กลับโครงปืนมาก  ข้อเสียคือไม่สวย  ข้อดีคือปืนติดขัดยาก
มีเฉพาะเซฟหน้าไกด์  และล็อคเข็มแทงชนวน  ไม่มีลดนก

BERETTA
โครงเป็นโหะ(เหล็ก&สแตนเลส)
สไลด์ทำจากโลหะ(เหล็ก&สแตนเลส)
ลำกล้องเหล็ก
ศูนย์เล็กกว่า  G19
น้ำหนักมาก
Spring  Recoil  ส่วนตัวแล้วคิดว่าแข็งกว่า  G19
พกยากหนามีสิ่งโผล่มาเกี่ยวเสื้อผ้า
ปืนฟิตแน่นกว่า G19  มาก
มีเซฟลดนกได้  แต่อย่าลืมว่าเซฟ  ไม่งั้นเหนี่ยวไกวืดนะครับ  มีคนตายกับเหนี่ยวไกด์แล้ววืดโดนฝ่ายตรงข้ามสวนตาย
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 08:29:03 PM »

ถามตัวเองครับ

Glock  19
โครงทำจากพลาสติก(โพลิเมอร์)
สไสด์ทำจากเหล็กรมดำ

ไม่จริงครับ สไลด์ กล๊อก ทำจาก เหล็ก จริง แต่ไม่ได้ รมดำ แต่ เคลือบผิวด้วย เทนิเฟอร์ แล้วเคลือบ ฟอสเฟส อีกที ถ้าผิวกล๊อก หลุดร่อน จะไม่สามารถ ซ่อมให้เหมือนอย่างเดิมได้

ลำกล้องเหล็กรมดำ  ทำละเอียดสวยมาก

ลำกล้อง รมดำ เฉพาะผิวด้านนอก แต่ด้านใน ชุบโครเมี่ยม

ศูนย์  3  จุด  ชี้เป้าหมายเร็ว  แต่กลางคืนไม่สะท้อนแสง
นำหนักเบา
Spring  Recoil  เปามือขึ้นลำง่าย
พกซ่อนเนียนไม่มีเกี่ยวเสื้อผ้า
มีระยะห่างระหว่างสไลด์กลับโครงปืนมาก  ข้อเสียคือไม่สวย  ข้อดีคือปืนติดขัดยาก
มีเฉพาะเซฟหน้าไกด์  และล็อคเข็มแทงชนวน  ไม่มีลดนก

BERETTA
โครงเป็นโหะ(เหล็ก&สแตนเลส)

ไม่จริงอีก โครงปืน บาเร็ตต้า 92 FS มี สแตนเลส และ อัลลอยด์ ไม่มีโครงเหล็ก

สไลด์ทำจากโลหะ(เหล็ก&สแตนเลส)
ลำกล้องเหล็ก
ศูนย์เล็กกว่า  G19
น้ำหนักมาก
Spring  Recoil  ส่วนตัวแล้วคิดว่าแข็งกว่า  G19

บาเร็ตต้า เบากว่า ครับ กล๊อก 19 แข็ง

พกยากหนามีสิ่งโผล่มาเกี่ยวเสื้อผ้า
ปืนฟิตแน่นกว่า G19  มาก
มีเซฟลดนกได้  แต่อย่าลืมว่าเซฟ  ไม่งั้นเหนี่ยวไกวืดนะครับ  มีคนตายกับเหนี่ยวไกด์แล้ววืดโดนฝ่ายตรงข้ามสวนตาย

tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 09:55:37 PM »

ถ้าติว่า 92 fs มันยาวไปก็ขอแนะนำ เจ้า px4และ คูก้า 8000 F ครับ เพราะมีขนาดและน้ำหนักที่เบากว่า เจ้า 92 fs ครับ เยี่ยม

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
BADAN 19
Jr. Member
**

คะแนน 21

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 11:18:13 PM »

เมื่อก่อนเคยใช้ BERETTA มาหลายปี แต่พอมาเจอ GLOCK 19 นี่แหล่ะใช่เลย  หลงรัก " ทน แม่น เบา เข้ามือ ถือสะดวก "  เยี่ยม และก็ฝากชีวิตไว้กับมันอยู่ทุกวันครับ  เยี่ยม
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 02:39:20 AM »

มือใหม่ ก็อย่างที่เคยถามพี่ๆ มาแหละครับ อยากมี ไว้ ป้องกัน ทรัพสิน ป้องกันชีวิต ไม่ได้จะไปหาเรื่องใคร ครับ ตัวผมอยู่าเชียงใหม่ ต่างด่าว แม้วเยอะมาก เคยเจอประสบการ ไปเที่ยวกับเพื่อนๆ แล้ว เพื่อน ถูกยิงเสียชีวิต 3ปีก่อน เลยจะมา ตัดสินใจถามพี่ๆ ว่า 2ตัวนี้ ตามหัวข้อกระทู้ผม เห็นเป็นปืนยอดฮิตเหลือดเกิน อยากถามว่า เวลา ขับรถยน ตัวไหน ป้องกันตัวได้ ดีกว่า กระทันกว่า และข้อข้อดี ข้อเสีย ทั้ง2 ด้วยนะครับ ปล.เบเรตต้า แบบแม็กกาซีนรูปแบบตระกูลพวก 92  นะครับ ส่วน กล๊อกตัว 19 ครับ ขอบคุณครับ

ถ้าใช้งานในลักษณะดังกล่าว แนะนำ Glock 19 ครับ ไม่หนัก คุมง่ายกว่า  ( แต่เรา ๆ ท่าน ๆ ไม่ใช่พระเอกหนังไทยครับ ) และต้องใช้ให้คุ้นมือนะครับ
ส่วน Beretta 92 FS หนักกว่า แต่ปลอดภัยกว่าด้วยระบบ Save ลดนกครับ และด้ามเดิมค่อนข้างอวบนิด ๆ ส่วนเรื่องความจุกระสุนเท่ากันครับ
เคยยิงในแบบ IPSC เทียบกันทั้งสองตัว Glock จะยิงได้เร็วกว่าเล็กน้อยครับ
ส่วนเรื่องข้อดีข้อด้อยนั้น 92 FS เป็นปืนในชั้น Full Size ซึ่งขนาดใหญ่กว่า Glock 19 ที่เป็นปืนในชั้น Compact แน่นอน  92 FS มีน้ำหนักมากกว่า  glock 19  อยู่ประมาณ 360 กรัม และยาวกว่า ประมาณ 1.65 นิ้ว หนากว่าประมาณ 8 มิล ด้วยขนาดที่ใหญ่กว่าในเกือบทุกส่วนทำให้พกพาลำบากกว่าสักหน่อย ส่วนเรื่องความแม่นยำนั้น
อยู่ที่คนใช้มากกว่าครับ ผมยิง Glock 19 ได้ดีกว่า 92 FS ครับ ส่วนเรื่องการดูแลรักษา ก็ไม่แตกต่างกันมากนักครับ   

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 05:58:03 AM »

กล็อก ครับ เบา ดูแลรักษาง่าย และที่สำคัญ ด้ามเล็กกว่าเบเร็ตต้า เยอะ ครับ
ลิ้นช้าง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 06:07:25 AM »

ถ้าติว่า 92 fs มันยาวไปก็ขอแนะนำ เจ้า px4และ คูก้า 8000 F ครับ เพราะมีขนาดและน้ำหนักที่เบากว่า เจ้า 92 fs ครับ เยี่ยม

แนะนำเหมือนกันครับ  PX4 Storm ให้ศูนย์หน้าเรืองแสงมาให้ด้วยเลย  ระบบปฏิบัติการไว้ใจได้  ระบบลำกล้องหมุน  ทำให้ recoil ต่ำและยิงซ้ำได้แม่นขึ้น (ขึ้นกับทักษะของตัวบุคคลด้วย)  แต่ก็นับว่าเป็นทางเลือกที่น่าสนใจสำหรับผู้ที่มองคู่แข่งของ Glock

ผมไม่ชอบ Glock อย่างเดียวคือเรื่องของ grip ที่มีร่องนิ้ว (ที่ไม่พอดีกับนิ้วผม) ครับ  อย่างอื่นก็ OK  เป็นปืนตลาด ซื้อง่ายขายคล่อง   ใครๆ ก็รู้จัก

"อันมนุษย์สุดดีอยู่ที่ปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ"
free man 2
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 09:20:41 AM »

cz ดีกว่า ผมว่าลองใช้ดู เปลี่ยนใจเหอะ นะ นะ หลงรัก หลงรัก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 09:45:52 AM »

Beretta 92 fs  เป็นปืนที่ยิงแม่นมาก คู่กัด ของเค้า คือ SiG 226  เป็นขนาด Full Size

แต่ในขนาด Compact เมื่อนำราคาที่ออกจากโรงงานมาจับ Glock 19 คือแถวหน้า ให้ยี่ห้ออื่นเดินตามหลัง
Glock จุ 15 นัด หนักราว ๘๕๐ กรัม ในขนาด Compact  มียี่ห้อไหนทำได้ครับ  Cheesy

ถ้าได้ใช้อย่างเป็นเจ้าของ แล้วจะรู้สึกได้เองว่า  เป็น ๙ พารา สำหรับคนเป็นปืน ที่มีภาระน้อยที่สุด ในขณะที่ขีดความสามารถในการป้องกันตัวนั้น
ไม่เป็นรองยี่ห้อใด จะเหนือกว่าด้วยซ้ำ

9 พารา มียี่ห้ออย่าง   SiG 226, Browing Hi, Walther P38, CZ 75 Compact, เคยผ่านการเป็นเจ้าของมาแล้ว ส่วน  Beretta, HK, FEG  ฯลฯ   แค่เคยจับยิงมาบ้าง
ถ้า เป็น  9 พารา เป็นผมก็ยังเลือกคบ  Glock 19  เป็นเพื่อนอยู่ดีและได้ซื้อซ้ำเป็นกระบอกที่ 2 ไปแล้ว ครับ   Cheesy

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 11:55:57 AM »

ชอบตัวไหนเอาตัวนั้นครับ... ราคา 92FS อาจจะสูงกว่าหน่อย ไปถามหน้าร้านปืน ราคาทะลุแสน... ส่วน Glock ราคาก็ยังถูกกว่าหน่อย... ผมก็ชอบ 92FS Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์