๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:20:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของอายุ ป.3 ครับ...?  (อ่าน 4094 ครั้ง)
poomkeerati
Full Member

คะแนน 4

SPD#15, TF90#T242 • BPC11 • APC6

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 03:57:24 PM »

หลังจากขอได้ ป.3 แล้ว (สมมุติว่าวันนี้) จะมีอายุกี่วันครับ? จึงต้องไปต่อใหม่ถ้าหมด
อีกข้อครับ.... ถ้าเราขอ 9mm. ไว้ แล้ว ....แต่เรา(ไม่มีตัง) อยากเปลี่ยนเป็น .38 โดยไม่ต้องทำ ป.3 ใหม่ได้ไหมครับ
แล้วขั้นตอนต้องไปทำอะไรไหม หรือไปที่ร้านได้เลยครับ...(เศรษฐกิจเปลี่ยนไป...ความคิดจึงต้องเปลี่ยนไป)....!!!!!
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 05:12:16 PM »

๖เดือน(ในป.๓มีวันเริ่มและวันหมดอายุ)
เปลี่ยนขนาดต้องขอใหม่(๙มม.คุมทั้ง.๓๘๐acp/.๓๘super)
ซื้อร้านปืนในกรุงเทพ ให้บอกปลัดว่าซื้อในกรุงเทพ ถ้าซื้อต่อจากคนอื่น(มือสอง)ให้บอกชื่อของเจ้าของปืนที่เราซื้อจากเขา
...กรณีซื้อในกทม.นำป.๓เข้าไปซื้อตามที่เราต้องการในกทม. เจ้าของร้านจะพาเราไปตัดปืนที่ กรมการปกครอง กลับบ้านรอรับใบตัดโอน นำใบตัดโอนไปอำเภอพร้อมปืนไปตรวจสอบพร้อมออกใบป.๔  นำปืนกลับบ้าน รอใบป.๔ ประมาณ๑๕วัน ไปรับป.๔ที่อำเภอ กลับบ้านนอนหลับฝันดี. Smiley
...กรณีซื้อมือสอง(ระวัง ตรวจสอบให้ดีทุกอย่าง/ เช็คต้นขั้วที่ออกป.๔ ว่าตัดโอนได้ไหม เจอมาแล้วกับตัว) ตกลงราคากันได้ นำเอกสาร สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรปชช. ใบป.๔ เซ็นรับรองด้วยปากกา สดๆอย่างละสองชุด(ทางอำเภอที่ไปขอ๑ชุด/อำเภอต้นขั้วที่ตัดโอน๑ชุด)นำเอกสารไปขอออกป.๓ กลับบ้านรอป.๓ออกประมาณ ๑เดือน นำใบป.๓/ป.๔ตัวจริงของเจ้าของปืนและเอกสารที่เตรียมไว้อีก๑ชุดพร้อมปืนไปตัดโอนที่ทางอำเภอต้นขั้ว รอได้ใบตัดโอนมา นำเอกสารทั้งหมดพร้อมปืนไปให้ทางอำเภอที่เราขอตรวจสอบอีกครั้ง กลับบ้านนับวันรอป.๔ออกเป็นอันจบครับ. จริงแล้วตอนไปยื่นขอ ทางอำเภอจะให้คำแนะนำอยู่แล้วครับ.  Cheesy
....ที่จะบอก คื่อ ศึกษาทุกอย่างให้ดี เกี่ยวกับปืนที่เราจะซื้อก่อนตัดสินใจครับ(มือสองยิ่งต้องระวัง) ปืนบ้านเรามันปั่นราคาซะ....ราคาที่ยุติธรรมจริงๆ คือราคาโครงการครับราคาหน้าร้าน มันรอหมู ลงอวย  ซื้อใน กทม.เช็คหลายๆๆๆๆๆๆๆร้านเลยครับรวมทั้งของแถม และอุปกรณ์ที่มากับปืนด้วย อย่าให้ใบป.๓มันก่อนนะ โชคดี จบ. Grin

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
poomkeerati
Full Member

คะแนน 4

SPD#15, TF90#T242 • BPC11 • APC6

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 05:26:55 PM »

ขอบคุณมากมากครับ....ท่าน thanasin
มีข้อสงสัยครับ...ที่บอกว่า 9mm. คุมทั้ง.380acp / .38super ...แปลว่า ขอ 9mm. แต่สามารถซื้อ .38 ได้ใช่ไหมครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 05:31:44 PM »

.38 อะไรครับ ถ้าเป็น .38 สเปเชียล อันนี้ไม่ได้ แต่ถ้าเป็น .38 ซูเปอร์ ได้ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
poomkeerati
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 05:45:43 PM »

ได้..=..คือไปซื้อปืน.38 super โดยสามารถใช้ใบป.3 ที่ลงว่าขอขนาด 9mm. ไปซื้อได้....ถูกต้องใช่ไหมครับ
(คือไม่ต้องวิ่งไปทำอะไรที่ วังไชยา เพื่อแจ้ง)
poomkeerati
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:06:16 PM »

มี..คนเคยบอกว่า(ในกระทู้ อันหนึ่ง) ขอขนาดใหญ่กว่า...เวลาไปซื้อที่ขนาดที่เล็กกว่า..สามารถซื้อได้เลย
แสดงว่า...เป็นเท็จ...ใช่ไหมครับ
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:10:03 PM »

ใช่ครับ ป.3 ขนาด 9 มม. คลุมปืนที่ใช้ขนาดกระสุน .380 เอซีพี และ .38 ซูเปอร์

แต่ถ้าให้ดีสอบถามที่ร้านขายปืนดีที่สุด เพราะบางร้านที่นำเข้าระบุเป็นขนาด .38 ซูเปอร์ ก็มีครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:11:55 PM »

มี..คนเคยบอกว่า(ในกระทู้ อันหนึ่ง) ขอขนาดใหญ่กว่า...เวลาไปซื้อที่ขนาดที่เล็กกว่า..สามารถซื้อได้เลย
แสดงว่า...เป็นเท็จ...ใช่ไหมครับ

อันนี้ใช่ครับ อย่างเช่นขอซื้อปืนลูกซองปั้ม 8 นัด จะนำไปซื้อ 5 นัดก็ไม่ได้ครับ ต้อง 8 นัดเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 06:24:29 PM โดย c.tong - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:19:40 PM »

ป.3 น่าจะอยู่หกเดือนครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:48:25 PM »

อายุป.๓  ๖ เดือนครับ  ต่ออายุได้อีก ๖ เดือนเช่นกัน  แต่ต้องต่อก่อนหมดอายุนะครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 09:17:32 PM »

อายุป.๓  ๖ เดือนครับ  ต่ออายุได้อีก ๖ เดือนเช่นกัน  แต่ต้องต่อก่อนหมดอายุนะครับ   ไหว้
..กรรมแล้ว ผมหมดอายุค่อยไปต่อ จะซวยหรือเปล่านี้ เงินก็จ่ายหมดแล้ว ปืนเข้ามารอ ป.๓ไปรับเท่านั้น.. ไหว้ อ๋อย

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: [1]
  พิมพ์