๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 06:49:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นายดาบจำต้องสละชีพ เพราะ ปืนขัดลำ  (อ่าน 12098 ครั้ง)
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 10:16:47 AM »

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะคุณภาพปืนหรือนายดาบท่านไค่อยดูแลปืน
แต่ก็เป็นอุทาหรอย่างดีสำหรับท่านที่มีปืนเป็นเพื่อนคูชีวิต
http://www.thairath.co.th/thairath1/2548/page1/nov/01/p1_6.php
 Cry Cry Cry
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของนายดาบด้วยครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 10:21:55 AM »

...เสียใจด้วยครับ  Undecided

...นอรินโก้  Undecided

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 10:25:10 AM »

ไม่น่าเลยครับ ถ้าไม่ด้าน ก็จะลดคนชั่วไปได้อีกตั้งสองคน ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  ต้องมาเสียคนดีๆ ไปอีกแล้ว  Cry

ดอนเมือง​1
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 10:28:34 AM »

ขณะที่เหตุร้ายรายวันก็ยังมีอยู่อย่างต่อเนื่อง โดยเมื่อเวลา 11.30 น. ร.ต.ท.จบ แก้วศรีจันทร์ ร้อยเวร สภ.อ. เมืองยะลา รับแจ้งมีเจ้าหน้าที่ตำรวจถูกยิงในซอยนายสิน ถนนคูหามุข เขตเทศบาลนครยะลา จึงพร้อมด้วย พล.ต.ต. ไพฑูรย์ ชูชัยยะ ผบก.ภ.จ.ยะลา พ.ต.อ.ชัยทัต อินทนูจิตร ผกก. นำกำลังไปตรวสอบ พบรถ จยย.ฮอนด้า ดรีม สีดำ ทะเบียน ง-3504 นราธิวาส ล้มอยู่หน้าบ้านเลขที่ 15 ซอยนายสิน ใกล้กันพบกองเลือด และปืน 9 มม. ยี่ห้อนอริงโก้ ออโตเมติก ตกอยู่ในสภาพขัดลำกล้อง พร้อมวิทยุสื่อสารของตำรวจ นอกจากนี้ ยังพบปลอกกระสุน 9 มม. 3 ปลอก ตกอยู่ในที่เกิดเหตุด้วย ส่วนผู้ถูกยิงชื่อ ด.ต.จรูญ ศักดารัตนกุล อายุ 58 ปี ผบ.หมู่ ป. สภ.อ.เมืองยะลา ถูกยิงด้วยปืนขนาดดังกล่าวเข้าที่ลิ้นปี่ทะลุหลัง ไหล่ซ้าย และขาขวา รวม 3 นัด นำส่ง รพ.ศูนย์ยะลา อาการสาหัส แพทย์ต้องรีบนำเข้าห้องผ่าตัดช่วยชีวิตและเสียชีวิตในเวลาต่อมา

สอบสวนทราบว่า ด.ต.จรูญทำหน้าที่สายตรวจเดินเท้าบริเวณย่านชุมชนในตลาดศูนย์การค้า ก่อนเกิดเหตุได้ขี่รถ จยย.คันดังกล่าวเดินทางกลับบ้านเลขที่ 43/1 ซอยถัดบำรุง ถนนสิโรรส ขณะขี่รถ จยย.เข้าซอยนายสิน ซึ่งเป็นเส้นทางลัด มีคนร้าย 2 คน ขี่รถ จยย.สีแดง ไม่ทราบยี่ห้อและทะเบียน ไล่ตามหลังมาจากตลาดเมืองใหม่ แล้วเร่งเครื่องแซง คนซ้อนท้ายสวมเสื้อแขนยาวสีขาว นุ่งกางเกงยีน ชักปืนออกมาจ่อยิง ด.ต.จรูญ 1 นัด กระสุนถูก วิทยุสื่อสารแตกและรถเสียหลักล้มลง ระหว่างนั้น ด.ต.จรูญได้ชักปืนพกนอริงโก้ออกมาต่อสู้ แต่ปรากฏว่ากระสุนขัดลำกล้อง คนร้ายจึงยิงซ้ำอีก 2 นัด กระสุนถูกลิ้นปี่และน่องขวา ก่อนขี่รถ จยย.หลบหนีไปทางถนนคูหามุขอย่างรวดเร็ว

หลังเกิดเหตุเจ้าหน้าที่ตำรวจได้แจ้งสกัดจับคนร้ายไปทั่วเมืองยะลา กระทั่งเวลา 14.00 น. พบชายต้องสงสัย 2 คน ขี่รถ จยย.ฮอนด้า เวฟ สีฟ้า ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน ไปทางถนนเลียบแม่น้ำปัตตานี เขตเทศบาลนครยะลา จึงเรียกให้หยุดขอตรวจค้น พบปืน 9 มม. ยี่ห้อนอริงโก้ พร้อมแมกกาซีนขนาดบรรจุ 15 นัด แต่เหลือกระสุนอยู่แค่ 12 นัด ตรวจสอบพบเป็นปืนที่มีทะเบียนถูกต้อง จึงควบคุมตัวไปมอบให้ ร.ต.ท.เจตชนินทร์ นุงกระโทก พนักงานสอบสวน สอบปากคำ ทราบชื่อนายโลกแมง มูละ อายุ 26 ปี และนายนัด มูละ อายุ 35 ปี สองพี่น้อง อยู่บ้านเลขที่ 48/1 หมู่ 2 ต.ม่วงเตี้ย อ.แม่ลาน จ.ปัตตานี โดยนายโลกแมงให้การว่า เป็น อส.อ.แม่ลาน รับสารภาพข้อหามีอาวุธปืนไว้ในครอบครอง โดยไม่ได้รับอนุญาต และพกพาอาวุธปืนเข้าเมืองโดยไม่มีเหตุอันสมควร แต่ ปฏิเสธไม่รู้เรื่องกรณียิง ด.ต.จรูญ ศักดารัตนกุล พนักงานสอบสวนจึงประสานกองวิทยาการเขต 12 มาตรวจหาคราบเขม่าดินปืนจากผู้ต้องหาทั้ง 2 คนต่อไปแล้ว

---
ตัดข้อความ ช่วงบนไปหน่อยครับ  เอาเฉพาะ เนื้อข่าว ชัด ๆ ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 10:28:36 AM »

เสียใจด้วยครับ
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 10:35:13 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ Cry Cry
ViboonR
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 10:36:59 AM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้สูญเสียด้วยครับ
อยากฝากถึงผู้ใหญ่ ว่าควรใส่ใจกับลูกน้องให้มาก ในเรื่องการสนับสนุนด้านการฝึกซ้อม ดูแล อาวุธปืน เพราะหน้าที่ของเจ้าหน้าที่เกี่ยวข้องกับอาวุธโดยตรง ไม่มีสิทธิพลาดเหมือนประชาชนครับ
สมัยก่อนนานแล้ว เห็นเจ้าหน้าที่ตำรวจอบรมยิงปืนที่สนามหัวหมาก เห็นแล้วหนาวครับ ส่วนใหญ่เป้าสะอาด เพราะขาดงบกระสุน
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 10:39:30 AM »

ขอแสดงความเสียใจครับ งานนี้ผมนึกถึงลูกโม่ 6 นัด
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 10:42:25 AM »

เพราะลูกปืนหรือเพราะปืนกันนี่ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 10:53:14 AM »

สงสารดาบตำรวจจรูญครับ    แกยังมีสติพอที่จะตอบโต้คนร้าย   แต่ปืนเฮงซวยไม่เป็นใจเกิดขัดลำขึ้นมา   ปืนนอริงโก(จีนแดง)  คิดว่าคงขาดการดูแลเอาใจใส่ และขาดการซ้อม   ผมเคยเห็นหลายครั้งแล้วครับปืนยี่ห้อนี้  มีวัยรุ่นนำมาลองยิงที่สนาม ร.ด. ยิงไปขัดลำไป   ยิงนัดสองนัดขัดลำเป็นอย่างนี้ตลอดครับ ใครที่มีปืนรุ่นนี้อยู่ต้องพยายามหมั่นดูแลและต้องซ้อมยิงบ่อยๆจะได้ไม่มีปัญหาเวลาใช้งานขึ้นมาจริงๆ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 10:54:32 AM »

---
ตัดข้อความ ช่วงบนไปหน่อยครับ เอาเฉพาะ เนื้อข่าว ชัด ๆ ...
อ้างถึง
กำลังยุ่งครับเลยเอามาทั้งดุ้น
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 10:56:35 AM »

จาก ข่าว กระสุน ขัดลำกล้อง  ก็น่าจะอนุมานได้ว่า   เกิดจากกระสุน 

---

ส่วนเนื้อข่าวจริง ๆ จะเป็นอย่างไร เราก็ไม่รู้ครับ...
คนเขียนข่าว รู้แท้จริง เกี่ยวกับอาวุธปืน ก็ไม่ทราบได้...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 11:02:06 AM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของนายดาบด้วยครับ
ผมเคยคิดจะตั้งกระทู้เกี่ยวกับปืนขัดลำก่อนหน้านี้มาแล้วครับ แต่ตอนนั้นไม่ได้ตั้งไปเพราะกลัวว่าไม่น่าสนใจและก็แค่ดูจากหนัง  คือ ผมดูจากหนังซีรี่เรื่อง CSI:NY คือตำรวจสองนายเข้าตรวจสอบเพื่อเก็บหลักเพิ่มเติมแต่คนร้ายอยู่ในที่เกิดเหตุและมีอาวุธปืนตำรวจนายหนึ่งชักปืนยิงก่อนแต่ขัดลำ(ในเรื่องเป็น HK USP) เลยถูกคนร้ายยิงเสียชีวิต ถึงจะเป็นหนังแต่ในเรื่องที่ปืนขัดลำเพราะไม่มีการดูแลเช็คปืนตามมาตราฐาน(ทำให้มีชิ้นส่วนเล็กๆไปขัดอยู่อะไรทำนองนี้แหละครับเพราะดูไปด้วยทำงานไปด้วยเลยได้ข้อมูลไม่ละเอียดเท่าไหร่ครับ)เพราะคิดว่าเจ้าหน้าที่ CSI ไม่ค่อยได้ใช้ปืนปะทะกับผู้ร้ายเท่าไร  สำหรับในความเป็นจริงไม่ใช่ว่าจะไปว่าเจ้าหน้าที่ฯไม่เตรียมพร้อมนะครับ แต่ผมว่ามันเป็นอุทาหรณ์อย่างดีและเตือนให้เราตั้งอยู่ในความไม่ประมาทและพร้อมตลอดเวลา   เอาใจช่วยเจ้าหน้าที่ทุกท่านนะครับ

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 11:18:06 AM »

ก่อนอี่นต้องขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของผู้เสียชีวิต  ครับ  และต้องขออภัยอย่างสูงที่นำกระทู้นี้มาสนทนา ครับ  เพราะอยากให้เป็นกรณีศึกษาของ จนท.ทุกท่าน  ด้วยความปราถนาดีครับ
อ่านจากข่าวลงได้ค่อนข้างละเอียด    ผู้เสียชีวิตใช้ นอรินโก้  ผู้ต้องสงสัยก็ไช้ นอรินโก้  กระสุนที่เหลือในแม๊ก ฯของผู้ต้องสงสัย   บวกด้วยปลอกกระสุนในที่เกิดเหตุ   เข้ากันได้พอดี   ที่เหลือเป็นหน้าที่ของ  จนท.กองพิสูจน์ ฯ  ที่จะค้นหาความจริง  จากหลักฐาน
แต่ที่ผมสงสัยคือ  ที่ว่าปืนของผู้เสียชีวิต  " กระสุนขัดลำกล้อง "   นั้นต้องแสดงว่า  ผู้เสียชีวิตได้ยิงต่อสู้ไปแล้ว  อย่างน้อย  1  นัด  กระสุนจึงขัดลำได้    ผมไม่อยากคิดในแง่ที่ว่า   ผู้เสียชีวิตพกปืนไม่ได้ขึ้นลำ    ซึ่งไม่น่าเป็นไปได้   จนท.ระดับนี้แล้ว   ไม่น่าทำอย่างนั้น    เพราะการพกปืนออโต้ ฯ ด้วยการขึ้นลำแล้วลดนก   เมื่อต้องใช้ก็ชักปืน ง้างนก เหนี่ยวไก   ย่อมเร็วกว่าการชักปืนที่ยังไม่ได้ขึ้นลำ    เพราะหากไม่ได้ขึ้นลำแล้วลดนกไว้    ในสถานการณ์แบบนั้น   เป็นไปได้ที่กระสุนจะขัดลำจากการขึ้นลำ 
สรุปแล้วมันยังไงกันแน่    อยากให้ช่วยวิเคราะห์ครับ   เพื่อเป็นกรณีศึกษา ครับ 
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2005, 11:22:14 AM »

:-*น่าเจ็บใจแทนนายดาบครับ....ตำรวจส่วนมากรายได้น้อยครับ...อาวุธประจำกายของท่านด้อยประสิทธิภาพครับจึง"สู้โจรไม่ได้"ทั้งๆที่ใจท่านสู้ครับ...เสียดายโจรก็ไม่ได้เก่งกาจอะไรยิงนัดแรกไปโดนวิทยุสื่อสาร...มีโอกาสให้นายดาบได้สู้แต่... Huh
     ขอสดุดีผู้เสียสละให้แผ่นดินไทยอีก 1 ท่านครับ...ผู้มีอำนวจอย่าลือปูนบำเหน็จท่าน และดูแลครอบครับผู้อยู่เบยื้องหลังของท่านด้วยนะครับ.....

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์