๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 07:03:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก๊ะถาเยี๊ยะฮื้อปื๋นหมาน  (อ่าน 11948 ครั้ง)
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

Be Still & Know

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:02:23 AM »

เอาก๊ะถาเยี๊ยะฮื้อปื๋นหมานมาฝากเจ้า
บ่ได้สนับสนุนก๋ารล่าสัตว์เน้อเจ้า ต้องก๋ารจะอนุรักษ์ไว้เต้าอั้น

อะจะเย วะริสุสิต๋า มินะปุ๋นเณวัง ปะริสามิ
เป๋นก๊ะถาเป่าเข้าลำกล้องปื๋น

มัททะกัง ขะณะวุเส วะเอ๊ะอะ
เป๋นก๊ะถาเป่าลูกปื๋น หรือเฝ่า

ไหว้ ไหว้ ไหว้

Forging iron is a physically demanding process,
but controlled movement is much more important than brute strength.
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:29:01 AM »

เอาก๊ะถาเยี๊ยะฮื้อปื๋นหมานมาฝากเจ้า
บ่ได้สนับสนุนก๋ารล่าสัตว์เน้อเจ้า ต้องก๋ารจะอนุรักษ์ไว้เต้าอั้น

อะจะเย วะริสุสิต๋า มินะปุ๋นเณวัง ปะริสามิ
เป๋นก๊ะถาเป่าเข้าลำกล้องปื๋น

มัททะกัง ขะณะวุเส วะเอ๊ะอะ
เป๋นก๊ะถาเป่าลูกปื๋น หรือเฝ่า

ไหว้ ไหว้ ไหว้
กาถาเป่าลูกปื๋น ถ้าได้แจ่น้ำมนต์โตนจะสุดยอดครับ Grin
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:38:10 AM »

กาถาเป่าลูกปื๋น ถ้าได้แจ่น้ำมนต์โตนจะสุดยอดครับ Grin

แจ่นำมนต์ระวังยิงหมะออกเน้อเจ้า  คิก คิก

Forging iron is a physically demanding process,
but controlled movement is much more important than brute strength.
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:43:52 AM »

อันนี้เป๋นก๋ารวัดความยาวของลำกล้องปื๋นว่า หมาน กาว่า แก๋น
โดยใจ้หัวแม่มือมาวัดเรียงต่อกั๋นวนไปเรื่อยๆ จากตางเก๊าถึงตางปล๋ายลำกล้อง
พร้อมกับกล่าวดังนี้

1.โต้มหาย                            = ยิงสัตว์ไม่โดน (แก๋น)
2. โต้มมาส้า                         = ได้เนื้อสัตว์มาทำอาหาร (หมาน)
3. หน้าเขียงค่อม                   = ได้เนื้อสัตว์มาลาบ (หมาน)
4. กล่อมสมบัติ                      = จะได้ทรัพย์สมบัติ (หมาน)
5. แสนสัตว์ม้วย                     = สัตว์ป่าแทบสูญพันธุ์ (หมาน)
6. ต๋องกล้วยโป่งงามดาย        = มีใบตองแต่ไม่ได้เอามาห่อเนื้อสัตว์เลย (แก๋น)
7. ยิงฟานไปต๋ายเหล่าอื่น       = ยิงเก้งไปตายที่อื่น (แก๋น)
8. แห่เจ้าหมื่นมาเมือง             = จะมีชื่อเสียงมาก (หมาน)
9. เก็บผักเหลืองเต๋มซ้า          = เก็บผักมาไม่ได้กินเลย ได้กินแต่เนื้อสัตว์ (หมาน)
10. ว้อๆ มาหมะดาย               = ไปล่าสัตว์กลับมามือเปล่า (แก๋น)

หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2010, 11:47:15 AM โดย LadySmith » บันทึกการเข้า

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 12:47:47 PM »

ไหว้  แม่ครู LadySmith ครับ ก่ายกครูตะใดครับ  ไหว้
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 01:16:12 PM »

แจ่นำมนต์ระวังยิงหมะออกเน้อเจ้า  คิก คิก
แจ่น้ำมนต์ยิ่งเมิน ยิ่งได้บุญครับ อิอิ Grin
ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 01:22:34 PM »

ขอบคุณครับ ปี่

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
หน่อไม้ส้ม-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1316

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 02:34:31 PM »

11.ล้างมือถ้าคอยกิ๋น  เอาปื๋นไปเมื่อไดบ่เกยได้ลั่นแต่ได้กิ๋นตลอด (หมาน) Grin

ปื๋นผมทุกบอกตกข้อนี้ครับเจ้าหมู่ตี้ฮู้จักกั๋นฮู้ดีครับ Grin
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 02:44:24 PM »

ไหว้  แม่ครู LadySmith ครับ ก่ายกครูตะใดครับ  ไหว้
ฟรีเจ้า  Grin

แจ่น้ำมนต์ยิ่งเมิน ยิ่งได้บุญครับ อิอิ Grin
แม่นแล้วเจ้า เพราะก๋ารฆ่าสัตว์มันเป๋นบาบ  ไหว้

ขอบคุณครับ ปี่
ยินดีเจ้า

11.ล้างมือถ้าคอยกิ๋น  เอาปื๋นไปเมื่อไดบ่เกยได้ลั่นแต่ได้กิ๋นตลอด (หมาน) Grin

ปื๋นผมทุกบอกตกข้อนี้ครับเจ้าหมู่ตี้ฮู้จักกั๋นฮู้ดีครับ Grin
คิก คิก

บะป้าว เลิงปอย
Hero Member

คะแนน 258

อะละ อะละ ฮ้อนหย่ะ ฮ้อนหย่ะ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:20:05 PM »

อันนี้เป๋นก๋ารวัดความยาวของลำกล้องปื๋นว่า หมาน กาว่า แก๋น
โดยใจ้หัวแม่มือมาวัดเรียงต่อกั๋นวนไปเรื่อยๆ จากตางเก๊าถึงตางปล๋ายลำกล้อง
พร้อมกับกล่าวดังนี้

1.โต้มหาย                            = ยิงสัตว์ไม่โดน (แก๋น)
2. โต้มมาส้า                         = ได้เนื้อสัตว์มาทำอาหาร (หมาน)
3. หน้าเขียงค่อม                   = ได้เนื้อสัตว์มาลาบ (หมาน)
4. กล่อมสมบัติ                      = จะได้ทรัพย์สมบัติ (หมาน)
5. แสนสัตว์ม้วย                     = สัตว์ป่าแทบสูญพันธุ์ (หมาน)
6. ต๋องกล้วยโป่งงามดาย        = มีใบตองแต่ไม่ได้เอามาห่อเนื้อสัตว์เลย (แก๋น)
7. ยิงฟานไปต๋ายเหล่าอื่น       = ยิงเก้งไปตายที่อื่น (แก๋น)
8. แห่เจ้าหมื่นมาเมือง             = จะมีชื่อเสียงมาก (หมาน)
9. เก็บผักเหลืองเต๋มซ้า          = เก็บผักมาไม่ได้กินเลย ได้กินแต่เนื้อสัตว์ (หมาน)
10. ว้อๆ มาหมะดาย               = ไปล่าสัตว์กลับมามือเปล่า (แก๋น)

11. ตากหงายตกก้าง             =  ยัดเฝ่าแฮงเกิ๋น  โดนถีบ
12.จ้างเข้าตึงโขลง                =  ล่นปอบะตัน
13. โล่งเหมือนสนามกีฬา        =     หัวเราะร่าน้ำตาริน    หัวเราะร่าน้ำตาริน
 หลงรัก

อู้เล่นบะด้าคร้าบ   ไหว้

เยียะจะได

ก้อใจ๋มันฮัก
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 10:39:47 AM »

ปืนลุงป้าว 3 บอก..ผมนับได้ข้อ 11-12-13...เปิงตี้เตอะ...ฮิฮิฮิ...........

The best way to predict the future is to invent it.
toygun
Hero Member

คะแนน 194

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 01:06:44 PM »

ไหว้ผมก่ให้หื้อปื๋นบอกน้อย...22..ผมหม๋านพ่อง ท่าจะได้ท่องกาถานี้ละ..เมินละบ่ตกต้อง.. หลงรัก หลงรัก น้ำลายหก
@ต้อ@เชียงใหม่
เพื่อนคู่กาย
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 02:44:37 PM »

ผมว่า ลองนับก้าวไป กาด ดีกว่า จะได้กิ๋นก่าว่าบ่ได้กิ๋น

@ต้อ@เชียงใหม่ his_it@hotmail.com
บะป้าว เลิงปอย
Hero Member

คะแนน 258

อะละ อะละ ฮ้อนหย่ะ ฮ้อนหย่ะ

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 08:44:29 PM »

ปืนลุงป้าว 3 บอก..ผมนับได้ข้อ 11-12-13...เปิงตี้เตอะ...ฮิฮิฮิ...........

งอน     งอน    แลบลิ้น

เยียะจะได

ก้อใจ๋มันฮัก
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 09:19:12 PM »

อ้ายยูลืมข้อ 10 ไปก๋า  หันล่าสุดแบกปื๋นหายไป 2 วัน  ปิ๊กมาได้เห็ดขะหลำหมาอี๊หว่ะ

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์