๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:00:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาทำความสะอาดปืนสูตรนี้ ใช้กับโครงปืน Polymer ได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 3546 ครั้ง)
silverstone
Full Member

คะแนน 23

« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 08:42:01 PM »

น้ำยาทำความสะอาดปืนสูตรนี้ ใช้กับโครงปืน Polymer ได้หรือเปล่าครับ  Huh

เพื่อนผมไปซื้อสเปรย์ทำความสะอาดปืนแบบ CLEANER / DEGREASER มากระป๋องหนึ่งครับ  Grin
แต่รุ่นที่ระบุว่าใช้ได้กับโครงปืนแบบโพลิเมอร์เลยนั้นหมดไปแล้ว
เพื่อนเขาเลยเอาอีกรุ่นที่ใกล้เคียงมาใช้แทนครับ
ผมก็เลยสงสัยว่า จะใช้ทดแทนกันได้หรือเปล่าครับ  Huh

สูตรแรก ( เป็นรุ่นที่ระบุว่าใช้กับโครงปืน Polymer ได้ )  Grin
Carbon Dioxide 1-10%
Heptane 70-90%
Isopropanol 5-25%

สูตรสอง ( กระป๋องนี้ คือ กระป๋องที่เพื่อนผมซื้อมาใช้ครับ )  Grin
Carbon Dioxide 5-10 %
Heptane 45-50 %
Methyl Actetate 45-50 %

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ  ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 10:15:21 PM »

นายสมชายว่าถ้ากลัวว่าจะใช้ไม่ได้ หรือกลัวว่าจะทำร้ายปืน ก็เดินเข้าโลตัสแถวบ้านซิครับ ซื้อ WD-40 หนึ่งกระป๋องราคาประมาณ 200 บาท... ใช้ได้ตั้งนานเลยครับ... เย้...
HS1BTI
Full Member

คะแนน 30

Get up stand up don't give up the Fight.

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 10:26:17 PM »

มาช่วยยืนยัน WD-40 อีกเสียงครับ ...

TOO MANY GUNS. NOT ENOUGH FUNDS !
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 11:33:56 AM »

โครงปืนโพลิเมอร์ จริง ๆ แล้วไม่ต้องล้างน้ำมันขนาดที่จะต้องเอาไปแช่ หรือฉีดให้ชุ่มก็ได้ครับ แค่เอาผ้าชื้นน้ำมัน เช่น WD40 อย่างพี่สมชายว่า เช็ด ๆ คราบเขม่า ก็พอแล้วครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 01:38:23 PM »

มาหาความรู้ด้วยคนครับ..ขอบคุณครับ.. ไหว้ ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
silverstone
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 05:22:31 PM »

ขอบคุณมากครับ

คือ โดยปกติ ผมกับเพื่อนจะใช้น้ำมัน WD 40 ฉีดล้าง สไลด์ และ ภายในโครงปืน หลังจากการยิงอยู่แล้วครับ

แต่เนื่องจากไม่มีปั๊มลมเป่า ฉีดไล่ น้ำมันที่หลงเหลือ
ก็ต้องใช้ผ้าแห้งเช็ดถูภายใน กว่าจะแห้งก็ใช้เวลาทำความสะอาดพอสมควร

เพื่อนผมเลยหาข้อมูล ก็มาได้น้ำยาฉีดล้างประเภท CLEANER / DEGREASER
ซึ่งใช้กระป๋องเดียว ตัวเดียวจบเลยทุกขั้นตอน

เพื่อนเขาตั้งใจจะซื้อรุ่นที่ระบุใช้กับ Polymer ได้โดยเฉพาะ
แต่ไปได้อีกรุ่นหนึ่งมาใช้แทนครับ รุ่นที่เล็งไว้หมดพอดี

เพื่อนผมซื้อมาแล้ว ลองใช้ดูแล้วครับ แต่ผมยังไม่กล้าลองใช้เลยครับ
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเคมี แต่เห็นสูตรส่วนผสมมันใกล้เคียงกัน
ค่าเปอร์เซนต์ ของ Heptane แตกต่างกัน / Heptane นี้มัน คืออะไรก็ยังไม่รู้เลยครับ
Isopropanol และ Methyl Actetate เป็นอีกส่วนที่แตกต่างกัน
สงสัย เลยแอบมาถามที่นี้ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ  ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 06:20:54 PM »

ขอบคุณมากครับ

คือ โดยปกติ ผมกับเพื่อนจะใช้น้ำมัน WD 40 ฉีดล้าง สไลด์ และ ภายในโครงปืน หลังจากการยิงอยู่แล้วครับ

แต่เนื่องจากไม่มีปั๊มลมเป่า ฉีดไล่ น้ำมันที่หลงเหลือ
ก็ต้องใช้ผ้าแห้งเช็ดถูภายใน กว่าจะแห้งก็ใช้เวลาทำความสะอาดพอสมควร

เพื่อนผมเลยหาข้อมูล ก็มาได้น้ำยาฉีดล้างประเภท CLEANER / DEGREASER
ซึ่งใช้กระป๋องเดียว ตัวเดียวจบเลยทุกขั้นตอน

เพื่อนเขาตั้งใจจะซื้อรุ่นที่ระบุใช้กับ Polymer ได้โดยเฉพาะ
แต่ไปได้อีกรุ่นหนึ่งมาใช้แทนครับ รุ่นที่เล็งไว้หมดพอดี

เพื่อนผมซื้อมาแล้ว ลองใช้ดูแล้วครับ แต่ผมยังไม่กล้าลองใช้เลยครับ
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเคมี แต่เห็นสูตรส่วนผสมมันใกล้เคียงกัน
ค่าเปอร์เซนต์ ของ Heptane แตกต่างกัน / Heptane นี้มัน คืออะไรก็ยังไม่รู้เลยครับ
Isopropanol และ Methyl Actetate เป็นอีกส่วนที่แตกต่างกัน
สงสัย เลยแอบมาถามที่นี้ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ  ไหว้

แนะนำว่าหากกังวลก็ไม่ต้องใช้มันครับ เพราะ WD-40 มันก็ใช้งานได้ดี ในกรณีที่ไม่ต้องการคุณลักษณะพิเศษที่ไม่มีใน WD-40 เช่นลอกคราบทองแดง หรือคราบตะกั่วครับ... สำหรับข้างในลำเลื่อนนั้น หากเอาผ้าแห้งเช็ดแล้วยังมีชื้นอยู่บ้างก็ช่างมันเถิดครับ, ในลำกล้องจะมีคราบชื้นอยู่หลังจากเอา"สำลีแห้งพันตะเกียบ"ทะลวงครั้งสุดท้ายแล้ว ก็ไม่เป็นไรครับ ปืนนายสมชายเคยใช้ลมเป่าน้อยครั้งมากครับ เพราะส่วนใหญ่ล้างเองที่บ้าน ปืนมันเป็นคราบก็ไม่ต้องสนใจ เอาแค่ลำเลื่อนต้องแห้งเพราะจะได้ขึ้นลำไม่ลื่นเท่านั้นพอครับ...

ปืนโพลิเมอร์ล้างง่ายกว่าปืนสเตนเลสแยะครับ ขอยืมคำพูดของคุณต๊อก ว่าปืนเหล็กนี่เช็ดไปเช็ดมา... เราก็จับปืนถอยหลังไปเรื่อย จนในที่สุดก็เลยเหลือแต่สองสามนิ้วคีบเหล็กหนักตั้งกิโลกว่าครับ(1911 ตัวเต็ม)... แฮ่ๆ...
+[t][a][m]857+
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

สาวน้อย ตะต้าร์

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 06:52:24 PM »

มาช่วยยืนยัน WD-40 อีกเสียงครับ ...

ตามด้วยผม ไหว้ ไหว้

คำหวานๆ ที่หมุนเปลี่ยน ไม่เคยยั่งยืน
silverstone
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 06:46:37 PM »

ไปอ่านพบคุณสมบัติพวกนี้มาครับ
แต่ยังไม่แน่ใจอยู่ดีครับ ว่า ใช้กับโครง Polymer จะได้หรือไม่
ขอบคุณมากครับ  ไหว้

สูตรสอง ( กระป๋องนี้ คือ กระป๋องที่เพื่อนผมซื้อมาใช้ครับ )  Grin
Carbon Dioxide 5-10 %
Heptane 45-50 %
Methyl Actetate 45-50 %

Methyl Actetate , CAS No. 79-20-9  Huh
http://msds.pcd.go.th/searchName.asp?vID=165

Heptane , CAS No. 142-82-5  Huh
http://msds.pcd.go.th/searchName.asp?vID=147

Carbon dioxide , CAS No. 124-38-9  Huh
http://msds.pcd.go.th/searchName.asp?vID=1501
หน้า: [1]
  พิมพ์