๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 10:49:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนถามเกี่ยวกับการยิงปืนของsniper  (อ่าน 1660 ครั้ง)
ทยานชล
Jr. Member
**

คะแนน 8

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 08:31:53 PM »

จากที่อ่านจากหนังสือหรือดูสารคดีต่างๆจะพบได้ว่า พลซุ่มยิงจะไม่สลัดปลอกกระสุนหลังจากยิงแล้ว แต่จะแง้มลูกเลื่อนแล้วหยิบปลอกกระสุนออก เลยอยากถามพี่ๆว่าปลอกกระสุนที่พึ่งยิงมันร้อนมากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

เหล็กในคนสำคัญกว่าเหล็กในเรือ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 08:35:10 PM »

ตอบแบบบ้านๆ ตามประสบการณ์ส่วนตัว ยิงจากปืนกึ่งอัตโนมัติทั้งสั้นและยาว ร้อน โดนผิวพองได้ (แล้วแต่ความหนาของแต่ละท่าน ฮา)

ส่วนที่ยิงจากปืนลูกเลื่อน หรือปืนพกลูกโม่ ไม่ร้อน จับได้ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
thanes
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 08:41:31 PM »

ตอบแบบบ้านๆ ตามประสบการณ์ส่วนตัว ยิงจากปืนกึ่งอัตโนมัติทั้งสั้นและยาว ร้อน โดนผิวพองได้ (แล้วแต่ความหนาของแต่ละท่าน ฮา)

ส่วนที่ยิงจากปืนลูกเลื่อน หรือปืนพกลูกโม่ ไม่ร้อน จับได้ครับ
ขอบคุณครับ

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:06:39 PM »

เคยเอามือรับลูกกระสุนที่กระเด็นออกจากลูกเลื่อน rem 700 ไม่ร้อนเหมือนกันครับ แค่อุ่นๆ
สงสัยการขัดกลอนลูกเลือนด้วยมือจะใช้เวลานานกว่าแบบปืนกึ่งอัตโนมัติจนปลอกกระสุนถ่ายเทความร้อนให้กับรังเพลิงไปส่วนใหญ่ซะก่อน

แต่ตอนยิงปืนกึ่่งอัตโนมัติ แล้วปลอกกระเด็นเข้าหลังเสื้อนี่ วางปืนแทบไม่ทันเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 11:14:45 PM »

เคยเอามือรับลูกกระสุนที่กระเด็นออกจากลูกเลื่อน rem 700 ไม่ร้อนเหมือนกันครับ แค่อุ่นๆ
สงสัยการขัดกลอนลูกเลือนด้วยมือจะใช้เวลานานกว่าแบบปืนกึ่งอัตโนมัติจนปลอกกระสุนถ่ายเทความร้อนให้กับรังเพลิงไปส่วนใหญ่ซะก่อน

แต่ตอนยิงปืนกึ่่งอัตโนมัติ แล้วปลอกกระเด็นเข้าหลังเสื้อนี่ วางปืนแทบไม่ทันเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยิงนัดแรก ปลอกจากปืนกึ่งอัตโนมัติก็ไม่ร้อนเหมือนกันครับ
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 11:26:45 PM »

ยิงนัดแรก ปลอกจากปืนกึ่งอัตโนมัติก็ไม่ร้อนเหมือนกันครับ

+1 เพราะเหตุใดครับ
ทยานชล
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 01:39:08 AM »

เป็นไปได้ไม๊ครับว่ารังเพลิงยังไม่ร้อนเพราะพึ่งยิงนัดแรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2010, 02:09:40 AM โดย ทยานชล » บันทึกการเข้า

เหล็กในคนสำคัญกว่าเหล็กในเรือ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:30:06 AM »

เป็นไปได้ไม๊ครับว่ารังเพลิงยังไม่ร้อนเพราะพึ่งยิงนัดแรก

ใช่ครับ   ที่ยิงจากปืนกึ่งอัตโนมัติ ดูว่าปลอกร้อนกว่าปืนยิงทีละนัด  ก็เพราะว่ายิงมากกว่ากัน ยิงเร็วกว่ากัน

จริง ๆ แล้ว   ถ้าเอากระสุนพาณิชย์ ยิงในปืนลูกเลื่อนให้ มากและเร็วเท่ากับ M16  จะร้อนมากกว่าปืนทหารเสียอีก  เพราะดินส่งกระสุนของกระสุนพาณิชย์ ให้ความร้อนสูงกว่าดินส่งกระสุนของทหาร
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:39:33 AM »

จากที่อ่านจากหนังสือหรือดูสารคดีต่างๆจะพบได้ว่า พลซุ่มยิงจะไม่สลัดปลอกกระสุนหลังจากยิงแล้ว แต่จะแง้มลูกเลื่อนแล้วหยิบปลอกกระสุนออก เลยอยากถามพี่ๆว่าปลอกกระสุนที่พึ่งยิงมันร้อนมากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ
ไม่ร้อนหรอกครับหยิบออกได้สบาย แง้มเนื่องจากเหตุผลอื่นมากกว่าครับ
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 09:05:34 PM »

เรียน รักษาดินแดน ตอนม.5 ครูให้เอาเจเกอร์ (เลียนแบบ m16) ป้อนทีละนัด คับปลอกบ้างไม่คัดบ้าง
       มีนัดนึงกระเด็นเข้าแขนเสื้อซ้ายเพื่อน เพราะตอนยิงต้องเอาแขนเสื้อลง พวกกำลังเล็งจะเอาเต็มห้าสิบอยู่ดีดี ลุกขึ้นมาสะบัดบอกร้อนอิ๊บอ๋าย แล้วเอาปืนยกชี้ปลายกระบอกมาด้านหลัง ที่ครูฝึกนั่งคุมอยู่  แกเอาไม้มาเขกหัวเพื่อน บอกระวังๆ เด๊ยวตำแหน่งตูว่าง
กลายว่าวันนั้นได้รางวัลยิงคะแนนเต็ม เป็นปลื้มครับ

[/url]
หน้า: [1]
  พิมพ์