๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:40:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามนิดหนึ่งครับ..ทำไมต้อง.40  (อ่าน 4944 ครั้ง)
vut1911#รักในหลวง#
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 04:05:18 PM »

สอบถามนิดหนึ่งครับ..ทำไมรุ่นlimited class จึงนิยม.40มากกว่า.38superหรือ9ม.ม.ครับ....ขอบคุณมากครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

และยังคงยิ้ม ยิ้มทั้งน้ำตา.ที่ผ่านมาแล้วไม่หวนคืนมาก็ไม่เสียดาย
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 04:41:47 PM »

Limited Division บ้านเราไม่มีแข่ง มีแต่ Standard Division ครับ

ถามว่าทำไมต้อง .40 ทำไมไม่ 38 Super หรือ 9mm.

นั่นก็เพราะ กฏของ IPSC ระบุไว้ครับ

กระสุนขนาด 9x19 ขึ้นไป(คิดคะแนนเป็นไมเนอร์)

และขนาด 10 มม.(.40) ขึ้นไป(คิดคะแนนเป็นเมเจอร์)

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
MJTactical
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 04:52:56 PM »

สำหรับกระสุนที่ใช้ในการแข่งขัน ต้องมี Power Factor ดัง นี้ครับ

ปืน Standard Major ต้องมี Power Factor 170 ขึ้นไป และขนาดหน้าตัดกระสุนไม่ต่ำกว่า 10 มม.(.40)

ปืน Standard Minor ต้องมี Power Factor 125 ขึ้นไป และขนาดหน้าตัดกระสุนไม่ต่ำกว่า 9 มม. (9x19)

กระสุน Standard ไม่จำกัดน้ำหนักหัวกระสุน ขนาด 9x19 ขึ้นไป

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 05:13:16 PM »

รบกวนอีกนิดรับ....Standard Division บ้านเรานิยมขนาดไหนมากกว่ากันครับ และเหตุผล....ขอบคุณมากครับ....กำลังสนใจอยู่ครับ

และยังคงยิ้ม ยิ้มทั้งน้ำตา.ที่ผ่านมาแล้วไม่หวนคืนมาก็ไม่เสียดาย
MJTactical
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 05:25:03 PM »

รบกวนอีกนิดรับ....Standard Division บ้านเรานิยมขนาดไหนมากกว่ากันครับ และเหตุผล....ขอบคุณมากครับ....กำลังสนใจอยู่ครับ

.40 ครับ เหตุผลก็อยู่ข้างบนแล้วคือเรื่องของการคิดคะแนนครับ

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 09:40:15 PM »

.40 ครับ เหตุผลก็อยู่ข้างบนแล้วคือเรื่องของการคิดคะแนนครับ

ขอบคุณพี่มากครับ............... ไหว้ ไหว้ ไหว้

หน้า: [1]
  พิมพ์