๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:38:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นไม้ ใบหญ้า (ช่วยกันโพสที่กระทู้นี้ครับ)  (อ่าน 83186 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 12:09:18 PM »

ต้นอะไรก็ไม่รู้ อยู่ในบ่อกุ้งร้างข้างบ้าน น้ำในนั้นจืดแล้ว ลองเอามาใส้หม้อดินมันก็ขึ้น ใครพอรู้จักชื่อไม้อวบน้ำชนิดนี้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2010, 12:14:33 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 04:45:56 AM »

"ผักกูดเขากวาง"

ดูที่เว็ปนี้ครับ  http://www.ku.ac.th/AgrInfo/thaifish/aqplant/aqpindex.html
(มีพบที่ผิดในเว็ปนี้คือ "ธูปฤษี" ผู้รวบรวมอ่านจากลายมือเขียนแล้วพิมพ์เป็น "รูปฤษี" ครับ)

ชื่อไทย :  ผักกูดเขากวาง ผักกูดนา ผักกูดน้ำ
ชื่อสามัญ : Horn fern, Pod fern
ชื่อวิทยาศาสตร์ : Ceratopteris thalictroldes Brongn
ชื่อวงศ์ : PARKERIACEAE

ลักษณะทั่วไป :
เป็นเฟิร์นน้ำล้มลุกอายุฤดูเดียว ชอบขึ้นตามหนองน้ำ คูคลอง นาข้าว อาจจะจมอยู่ในน้ำทั้งต้นหรือชูใบขึ้นเหนือน้ำ หรือขึ้นบนพื้นดินขึ้นแฉะ มีลำต้นตั้งตรง ก้านใบใหญ่อวบน้ำ ใบมี 2 แบบ คือใบปกติเป็นใบประกอบคล้ายขนนก ตัวใบแผ่แบนเส้นใบสานกันแบบร่างแห ใบอีกชนิดหนึ่งสร้างสปอร์มีลักษณะเป็นเส้นกลม แตกตัวคล้ายกับการแตกกิ่งของเขากวาง อับสปอร์จะเกิดตามแนวเส้นใบมีริมใบม้วนมาคลุม

ประโยชน์ :ใบอ่อนใช้รับประทานเป็นผัก

--------------------------------------------------------------------------------
ที่มา : กองประมงน้ำจืด กรมประมง กระทรวงเกษตรและสหกรณ์
จัดเตรียมโดย : ประวิทย์ สุรนีรนาถ คณะประมง มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 08:21:24 AM »

ดีเลย ขออนุญาตด้วยครับ Grin Grin

เพื่อนให้มาครับ สีเหลืองๆ เป็นพวง รูปร่างเหมือนหอยแมลงภู่ ไม่ทราบว่าต้นอะไร ไหว้
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 08:42:23 AM »

แถว
ดีเลย ขออนุญาตด้วยครับ Grin Grin

เพื่อนให้มาครับ สีเหลืองๆ เป็นพวง รูปร่างเหมือนหอยแมลงภู่ ไม่ทราบว่าต้นอะไร ไหว้

แถวบ้านเรียก  ฤาษีซ่อนยา(น่าจะเป็นกลุ่มเดียวกับเดฟกระเป๋า)
ผิดพลาดอย่างไร  รอข้อมูลจากท่านอื่นครับ ไหว้

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 08:49:58 AM »

ขอบคุณครับผม  ไหว้
ตอนนี้ได้อะไรแปลกๆมาเยอะครับ เดี๋ยวจะได้เอามาถามต่อครับ เพราะคนให้มาก็ไม่รู้ว่าเรียกอะไร Grin

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 10:41:09 AM »

"ผักกูดเขากวาง"
ดูที่เว็ปนี้ครับ  http://www.ku.ac.th/AgrInfo/thaifish/aqplant/aqpindex.html
(มีพบที่ผิดในเว็ปนี้คือ "ธูปฤษี" ผู้รวบรวมอ่านจากลายมือเขียนแล้วพิมพ์เป็น "รูปฤษี" ครับ)
ชื่อไทย :  ผักกูดเขากวาง ผักกูดนา ผักกูดน้ำ
ชื่อสามัญ : Horn fern, Pod fern
ชื่อวิทยาศาสตร์ : Ceratopteris thalictroldes Brongn
ชื่อวงศ์ : PARKERIACEAE
ลักษณะทั่วไป :
เป็นเฟิร์นน้ำล้มลุกอายุฤดูเดียว ชอบขึ้นตามหนองน้ำ คูคลอง นาข้าว อาจจะจมอยู่ในน้ำทั้งต้นหรือชูใบขึ้นเหนือน้ำ หรือขึ้นบนพื้นดินขึ้นแฉะ มีลำต้นตั้งตรง ก้านใบใหญ่อวบน้ำ ใบมี 2 แบบ คือใบปกติเป็นใบประกอบคล้ายขนนก ตัวใบแผ่แบนเส้นใบสานกันแบบร่างแห ใบอีกชนิดหนึ่งสร้างสปอร์มีลักษณะเป็นเส้นกลม แตกตัวคล้ายกับการแตกกิ่งของเขากวาง อับสปอร์จะเกิดตามแนวเส้นใบมีริมใบม้วนมาคลุม

ประโยชน์ :ใบอ่อนใช้รับประทานเป็นผัก

--------------------------------------------------------------------------------
ที่มา : กองประมงน้ำจืด กรมประมง กระทรวงเกษตรและสหกรณ์
จัดเตรียมโดย : ประวิทย์ สุรนีรนาถ คณะประมง มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
ข้อมูลตรงทุกอย่างเว้นแต่ผมไม่รู้จักชื่อ ลองชิมยอดสด ๆ แล้วเมือก ๆ ลื่น ๆ แบบผักกูด มีรสขม เลยไม่กิน เดี๋ยวจะลองลวกดูอีกทีอาจจะกินได้ ขอบคุณครับอาจารย์ 
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 02:56:19 PM »

ส่วนเจ้านี่ทางใต้เรียกขี้ไต้ ขึ้นในน้ำเหมือนกัน เขาเอาดอกมาจิ้มน้ำพริก ขายมัดละ 7-8 บาท รสขม ๆ มัน ๆ ที่อื่นเขากินกันรึเปล่าครับ
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 02:36:50 PM »

รอชมครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 09:03:20 AM »

คงพอดูได้นะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Uploaded with ImageShack.us

ดูไม่ได้ด็ทนหน่อยแล้วกันครับ น้ำลายหก

ยัดเยียด........ แบร่

........เข้าไปอีก ยิ้มีเลศนัย

แถมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 09:26:12 AM โดย mooh.cha » บันทึกการเข้า

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 09:40:10 AM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก หม้อเพียบเลย  คิก คิก
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 10:35:15 AM »

มาถามต่อ พยายามค้นหาชื่อ แต่หาไม่เจอครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 10:48:47 AM »

มาถามต่อ พยายามค้นหาชื่อ แต่หาไม่เจอครับ

ดูลักษณะใบแล้วน่าจะเป็นลิ้นมังกรครับ ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 10:50:49 AM »

สวยดีครับ

อันนี้ก็สวย

ตัวจริงเสียงจริง ตกใจ

สวยดี(ตรงไหน  ขำก๊าก )

พันปี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 11:12:51 AM โดย mooh.cha » บันทึกการเข้า

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 10:55:26 AM »

ดูลักษณะใบแล้วน่าจะเป็นลิ้นมังกรครับ ไหว้

ขอบคุณมากครับ ไหว้ ไหว้ ได้แล้วครับ  เยี่ยม

ว่านยานกเว้ (Habenaria carnea N.E. Brown)
หรือที่รู้จักกันในนาม “ลิ้นมังกรใบจุด”  ใบมีลายจุดสีขาวบนพื้นสีชมพูน้ำตาลสวยงามคล้ายอัญมณี มีหัวอยู่ใต้ดิน พักตัวในฤดูแล้ง และเจริญเติบโตออกดอกในฤดูฝน ออกดอกราวเดอนสิงหาคม-กันยายน  กระจายพันธุ์ แถบมาเลเซียและตามพื้นดินหรือซอกหินในป่าชื้นทางภาคใต้ของไทย

http://www.weloveorchid.com/%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%89%E0%B9%81%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%81-%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88-2/

สวยเหมือนกันนี่นา หลงรัก หลงรัก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 11:08:36 AM »

ขอบคุณมากครับ ไหว้ ไหว้ ได้แล้วครับ  เยี่ยม

ว่านยานกเว้ (Habenaria carnea N.E. Brown)
หรือที่รู้จักกันในนาม “ลิ้นมังกรใบจุด”  ใบมีลายจุดสีขาวบนพื้นสีชมพูน้ำตาลสวยงามคล้ายอัญมณี มีหัวอยู่ใต้ดิน พักตัวในฤดูแล้ง และเจริญเติบโตออกดอกในฤดูฝน ออกดอกราวเดอนสิงหาคม-กันยายน  กระจายพันธุ์ แถบมาเลเซียและตามพื้นดินหรือซอกหินในป่าชื้นทางภาคใต้ของไทย

http://www.weloveorchid.com/%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%89%E0%B9%81%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%81-%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88-2/

สวยเหมือนกันนี่นา หลงรัก หลงรัก

ผมรู้ว่าพี่ไม่ชอบ  ให้ผมเถอะ..นะ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: [1] 2 3 4 ... 28
  พิมพ์