๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 11:57:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นไม้ ใบหญ้า (ช่วยกันโพสที่กระทู้นี้ครับ)  (อ่าน 84161 ครั้ง)
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #105 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 06:23:17 PM »

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับผุ่ที่ให้ควมฮู้ในเวปนี้ผมถือวาเป็นครูผมเหมิดครับจารย์โซฯ
          ได้โปรดรับตำแหน่งนี้จากศิษย์ด้วยครับ   Grin Grin ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #106 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 06:24:08 PM »

ผมก็เคยเห็นบ่อยๆไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นต้นโด่ไม่รู้ล้ม  Grin Grin Grin
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #107 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 06:24:22 PM »

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับผุ่ที่ให้ควมฮู้ในเวปนี้ผมถือวาเป็นครูผมเหมิดครับจารย์โซฯ
          ได้โปรดรับตำแหน่งนี้จากศิษย์ด้วยครับ   Grin Grin ไหว้

โอย  หนักขี้กะเดียมครับ บ่กล้ารับดอกครับผม  ไหว้ Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ฅนบ้านนอก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

« ตอบ #108 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 07:08:52 PM »

โอย  หนักขี้กะเดียมครับ บ่กล้ารับดอกครับผม  ไหว้ Cheesy
     บ่เป็นหยั่งดอกคับ  ใหม่ๆมันกะจังสิล่ะคับโดนๆไปกะสิซินเอง
                  ซำนี่ล่ะคับเดี๋ยวขะเจ่าสิวาแม่นหยั่งน้อบานนี่ คิก คิก คิก คิก

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 04:52:56 AM »

สรรพคุณคือ  เป็นยาเบื่อหมาอย่างดีครับอาจารย์  พอๆกับสตริ๊กนินเลยครับ  ไหว้

เรื่องดองดึงเป็นพิษ .... จากเว็ปมูลนิธิสุขภาพไทย  www.thaihof.org

"สำหรับดองดึง ซึ่งผู้ที่อยู่ในวงการสมุนไพรรู้ดีว่านักวิชาการเขาจัดให้อยู่ในกลุ่ม พืชพิษ แต่มีดอกสวยงาม จึงน่ารู้จักดองดึงสักนิด ก่อนที่จะรู้ซึ้งถึงพิษ ดองดึงมีชื่อในภาษาอีสานหลายชื่อ ได้แก่ หอนขวน (หัวขวาน) พันมหา หรือหมอยหีย่า บางคนก็เรียกดองดึงขวาน ชื่อในภาษาอังกฤษที่เรียกกันทั่วไปก็มีชื่อเช่น กลอลี ลิลลี่ (Glory lily) ไคลมบิง ลิลลี่ (Climbling lily) หรือ กลอริโอซา ลิลลี่(Gloliosalily) หรือSUPERB LILY, TURK'S CAP....
.....
ในทางยาคนอีสานแต่โบราณรู้ว่าดองดึงมีพิษ จึงใช้พิษให้เกิดประโยชน์โดยใช้หัวดองดึงเป็นยาเบื่อสุนัข โดยเอาส่วนหัว ซึ่งมีลักษณะเป็นรากสะสมอาหารมาทุบให้แหลกผสมกับข้าวเหนียวโยนให้สุนัขกิน ความเป็นพิษของดองดึงนี้หมอพื้นบ้านกล่าวว่า ถ้าคนรับประทาน(หัวดองดึง)เข้าไปภายในเวลา 2-6 ชั่วโมง จะทำให้มีอาการคลื่นไส้ อาเจียน ปวดท้องอย่างรุนแรง และอาจมีถ่ายออกมาเป็นเลือดด้วย"

มีรายงานที่คนเข้าใจผิดว่าหัวดองดึงเป็นหัวกลอย นำมาต้มกิน...ตายครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #110 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 08:27:32 AM »

สรรพคุณคือ  เป็นยาเบื่อหมาอย่างดีครับอาจารย์  พอๆกับสตริ๊กนินเลยครับ  ไหว้

เรื่องดองดึงเป็นพิษ .... จากเว็ปมูลนิธิสุขภาพไทย  www.thaihof.org

"สำหรับดองดึง ซึ่งผู้ที่อยู่ในวงการสมุนไพรรู้ดีว่านักวิชาการเขาจัดให้อยู่ในกลุ่ม พืชพิษ แต่มีดอกสวยงาม จึงน่ารู้จักดองดึงสักนิด ก่อนที่จะรู้ซึ้งถึงพิษ ดองดึงมีชื่อในภาษาอีสานหลายชื่อ ได้แก่ หอนขวน (หัวขวาน) พันมหา หรือหมอยหีย่า บางคนก็เรียกดองดึงขวาน ชื่อในภาษาอังกฤษที่เรียกกันทั่วไปก็มีชื่อเช่น กลอลี ลิลลี่ (Glory lily) ไคลมบิง ลิลลี่ (Climbling lily) หรือ กลอริโอซา ลิลลี่(Gloliosalily) หรือSUPERB LILY, TURK'S CAP....
.....
ในทางยาคนอีสานแต่โบราณรู้ว่าดองดึงมีพิษ จึงใช้พิษให้เกิดประโยชน์โดยใช้หัวดองดึงเป็นยาเบื่อสุนัข โดยเอาส่วนหัว ซึ่งมีลักษณะเป็นรากสะสมอาหารมาทุบให้แหลกผสมกับข้าวเหนียวโยนให้สุนัขกิน ความเป็นพิษของดองดึงนี้หมอพื้นบ้านกล่าวว่า ถ้าคนรับประทาน(หัวดองดึง)เข้าไปภายในเวลา 2-6 ชั่วโมง จะทำให้มีอาการคลื่นไส้ อาเจียน ปวดท้องอย่างรุนแรง และอาจมีถ่ายออกมาเป็นเลือดด้วย"

มีรายงานที่คนเข้าใจผิดว่าหัวดองดึงเป็นหัวกลอย นำมาต้มกิน...ตายครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ไหว้

และขอเชิญชวนท่านอื่นด้วยนะครับ
จะพันธุ์ไม้..สัตว์เลี้ยง..หรืออื่นๆ
จะได้แบ่งปันกันครับ
ขออนุญาต  +  1  ด้วยครับ ไหว้

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
ฅนบ้านนอก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

« ตอบ #111 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 12:28:43 PM »

ขอบพระคุณจารย์ผณิ  เป็นรอบที่สองครับแสดงว่าทางภาคอีสานก็มีเช่นกัน
                 แต่ผมไม่เคยเห็นเลยครับ   ผมเคยอยู่ สกลฯ  ขอนแก่น  หนองคาย   พิษณุโลก
                 ไปตามทุ่งนา ไม่พบเลยครับ  ผมว่าน่าจะสูญพันธุ์ ดองดึงทางอีสาน Grin ไหว้

สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #112 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:37:25 PM »

ดองดึง  หรือ  ก้ามปู ก็เรียก   พืชดอกที่หัวมีพิษ  ว่ากันว่า มีสารไซยาไนต์  พิษแรงมากครับ

ต้นนี้ถ่ายที่  ระหว่างขอนแก่น - กาฬสินธุ์

...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #113 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 10:37:56 AM »

แถวบ้านผมเรียก "ดองดึง" เหมือนกันครับ

สมัยเด็ก ๆ  เอาดอกมันมาเด็ดกลีบดอกออกหมด.....เด็ดเกษรให้เหลือเพียง 2 เส้น (แทนเขา)
เหลือผลอ่อนไว้ (แทนหัว)..........และเหลือก้านดอกเอาไว้ (แทนคอ)

ดู ๆ เหมือนควายเขายาว.....ของเล่นเด็กบ้านนอกสมัยก่อนแหละครับ
ฅนบ้านนอก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

« ตอบ #114 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 12:28:14 PM »

โอ้...แสดงว่าดองดึงที่อีสานยังมีอยู่     ยังไม่สูญพันธุ์
              ขอบคุณ   คุณสมศักดิ์มากครับที่มารวมแจม  + 1ครับ  ไหว้

การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #115 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 01:43:24 PM »

ดอก "ดองดึง" ครับ  ทำไม่ต้องดองและต้องดึงอันนี้ไม่ทราบ  ลักษณะมันประหลาดดี คือคว่ำหน้าบาน เกษรอยู่ข่างล้าง  กลีบพลิกไปข้างบน
ชื่อวิทยาศาสตร์ Gloriosa superba เป็นดอกไม้ประจำชาติของประเทศ ซิบบับเว่

ผมเคยพบทางใต้เวลาไปสำรวจฟาร์มเพาะลูกกุ้งครับ   อีกแห่งหนึ่งที่พบขึ้นอยู่ทั่วไป คือที่เกาะมันนอก

เมื่อสิบปีก่อน บนเกาะแสมสาร สัตหีบ มีเต็มเลยครับ ...
ส่วนสติ๊กนินที่น้าโซกล่าวถึง จะอยู่ในเมล็ดของลูกตูมกา และพืชในสกุลเดียวกัน(strychnos)
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #116 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 01:56:26 PM »

เพิ่มหน่อย... ลูกตูมกาบางคนเคยกินแล้วบอกไม่มีพิษ เพราะเขาไม่ได้เคี้ยวเมล็ด ถึงแม้จะกลืนเมล็ดลงไปก็ไม่เป็นไร
แต่ถ้าขบหรือเคี้ยวเมล็ดแล้วกลืนหละเป็นเรื่อง
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #117 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 04:10:13 PM »

ภาพนี้ให้ดูใบหญ้านะครับ

ขออภัย  ไหว้  ภาพใบหญ้าไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

ฅนบ้านนอก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

« ตอบ #118 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:35:15 PM »

เพิ่มหน่อย... ลูกตูมกาบางคนเคยกินแล้วบอกไม่มีพิษ เพราะเขาไม่ได้เคี้ยวเมล็ด ถึงแม้จะกลืนเมล็ดลงไปก็ไม่เป็นไร
แต่ถ้าขบหรือเคี้ยวเมล็ดแล้วกลืนหละเป็นเรื่อง

รบกวนถามครับตูมกานี้จะเป็นไม้ยืนต้นใช่มั้ยครับ จะมีมากทางอีสาน
                             เวลาสุกผลจะออกสีเหลืองถูกต้องมั้ยครับ...ท่านการ์.. ไหว้

mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #119 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 10:21:25 AM »

ภาพนี้ให้ดูใบหญ้านะครับ

ขออภัย  ไหว้  ภาพใบหญ้าไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

ถล่มตัวนะครับ บู่ ไหว้

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 28
  พิมพ์