๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:20:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดทำสวน มีวิธีจัดการกับกระรอกอย่างไรบ้างครับ เป็นทุกข์อยู่ครับ  (อ่าน 16698 ครั้ง)
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 207

to make a friend, be a friend...

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 12:52:29 PM »

ขออนุญาตสอบถามวิธี กำจัดหรือไล่กระรอก ที่มากัดกินผลไม้ ลำต้นของมะม่วง ฯลฯ เป็นวิทยาทานด้วยครับ ของผมต้นมะม่วงดีๆ มันแทะลำต้นและกิ่ง
จนน้ำเลี้ยงและอาหารขึ้นไปไม่ได้ กิ่งแห้งตายไปหลายๆกิ่งแล้ว

ตอนนี้คาดว่าต้นนี้น่าจะเอาไม่อยู่แล้ว คงตายไปเร็วๆนี้แน่ครับ แต่อยากป้องกันต้นอื่นๆครับ  ไม่รู้ว่าหิวหรือมันเขี้ยว แทะได้ทุกต้น มะม่วงทุกพันธ์
ขนุน  จันกะพ้อ ฯลฯ

ของดเว้นยิงให้ร่วงนะครับ เพราะตั้งใจว่าจะไม่ยิงครับ  ขอบพระคุณครับ  ไหว้

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 12:56:23 PM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรักเดียวจะบาป ไม่อยากบอกหน้าไมค์.. น้ำลายหก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 12:58:37 PM »

กระรอกเป็นสัตว์ฟันแทะเช่นเดียวกับหนู ฟันมันจะงอกออกมาตลอดเวลาครับ มันเลยต้องหาอะไรกัด เพื่อไม่ให้ฟันยาวจนปิดปาก คิก คิกมิฉะนั้นมันจะกินอะไรไม่ได้ครับ
ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรหรอกครับ บ้านผมก็มีกระรอกมาจากไหนไม่รู้อยู่ 2 ตัว มันก็วิ่งๆไป แทะมะม่วงไป แต่เท่าที่เห็นมันไม่เคยแทะกิ่งไม้เลยนะครับ
ลองห้อยซีดีไว้กับกิ่งสิครับ อาจจะได้ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2010, 01:09:08 PM โดย Tarvor(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 01:15:10 PM »

ไม่เคยเห้นกระรอกแทะลำต้นกับกิ่งผลไม้เลยครับ  ตุ่นรึเปล่า  Huh

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 01:20:48 PM »

หรือตัวอ้น

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 01:22:14 PM »

ดักกรงครับ
ทำชานพักผลไม้
เดี๋ยวก็ได้ตัว
แล้วเปลี่ยนตำแหน่งไปเรื่อย ๆ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ray
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 01:31:07 PM »

เคยเจอในรายการทีวี ชาวสวนปาล์มเลี้ยงนกแสก ใว้กำจัดสัตว์ตระกูลหนู ไม่รู้ว่าจะยุ่งยากเกินไปหรือเปล่านะ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 01:58:56 PM »

ปลูกกล้วยครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 02:17:41 PM »

เห็นด้วยครับ เมื่อกล้วยสุกจะเบี่ยงเบนความสนใจกระรอกได้ดี และอาจจะเพิ่มรายได้อีกอย่างครับ
แถวบ้านผมรุ่น ปู่ ย่า จะปลูกผลไม้ราคาถูก เช่น จำปา มะไฟ กะท้อน เป็นรั้วไว้รอบนอก ผลไม้ราคาแพงไว้ด้านใน
พวกสัตว์ที่กินผลไม้จะแวะด้านนอก อิ่มแล้วกลับไปไม่เข้ามาด้านในครับ Grin

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 02:26:04 PM »

เห็นด้วยครับ เมื่อกล้วยสุกจะเบี่ยงเบนความสนใจกระรอกได้ดี และอาจจะเพิ่มรายได้อีกอย่างครับ
แถวบ้านผมรุ่น ปู่ ย่า จะปลูกผลไม้ราคาถูก เช่น จำปา มะไฟ กะท้อน เป็นรั้วไว้รอบนอก ผลไม้ราคาแพงไว้ด้านใน
พวกสัตว์ที่กินผลไม้จะแวะด้านนอก อิ่มแล้วกลับไปไม่เข้ามาด้านในครับ Grin

เพิ่งทราบแนวความนี้  ขอบคุณครับ... ไหว้
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 02:47:59 PM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรักเดียวจะบาป ไม่อยากบอกหน้าไมค์.. น้ำลายหก

กระรอกผัดเผ็ด กับแกล้มรสเด็ดของคอสุรา น้ำลายหก
อย่าไปทำมันเลยครับ บาป..
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 03:42:03 PM »

ท่า่น จขกท คงต้องการคำตอบแบบด่วนน่ะครับ ปลูกกล้วย นานไปนะผมว่า กล้วยกว่าจะออกลูกอีก แผนปลูกกล้วยใช้ในระยะยาวน่าจะได้ผล ส่วนระยะสั้น ผมก็ไม่ทราบครับ เข้ามาหาความรู้อีกคน  ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 03:59:22 PM »

ปลูกกล้อยเป็นแนว กัน ระหว่างทางที่มันจะเข้าสวนมะม่วง ก่อนที่มันจะเข้ามาถึงสวน
ในขณะที่รอกล้วยโต ก็ หาซื้อ กล้วย สุกตามตลาด ราคาน่าจะไม่แพง
เอาไปแขวนไว้ตามต้นไม้ ตามเสา ก่อน ได้ครับ
ต้องทราบต้นเหตุของปัญหาก่อนครับ
ปัญหาคือเค้าไม่มีอาหาร แสดงว่าระบบนิเวศ แถวนั้น กำลังน่าเป็นห่วง
ถ้าไม่ต้องการให้เค้าเข้ามาในพื้นที่ของเรา
เราต้องให้เค้ามีอาหารกินก่อน การปลูกกล้วยไว้รอบ ๆ ที่เรา ก็มีส่วนช่วยได้ครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 05:39:32 PM »

นั่งมองดูมันน่ารักอย่าไปยิงมันบาบบาบบาบ คิก คิก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 05:42:11 PM »

นั่งมองดูมันน่ารักอย่าไปยิงมันบาบบาบบาบ คิก คิก

ต้าย.... คิก คิก คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์