ท่านใดทำสวน มีวิธีจัดการกับกระรอกอย่างไรบ้างครับ เป็นทุกข์อยู่ครับ

<< < (2/11) > >>

yod - รักในหลวง ครับ:

ดักกรงครับ
ทำชานพักผลไม้
เดี๋ยวก็ได้ตัว
แล้วเปลี่ยนตำแหน่งไปเรื่อย ๆ

ray:

เคยเจอในรายการทีวี ชาวสวนปาล์มเลี้ยงนกแสก ใว้กำจัดสัตว์ตระกูลหนู ไม่รู้ว่าจะยุ่งยากเกินไปหรือเปล่านะ

Steel90:
ปลูกกล้วยครับ

อ้วน 008 รักในหลวง:
อ้างจาก: ผมรักในหลวง ที่ พฤษภาคม 29, 2010, 01:58:56 PM

เห็นด้วยครับ เมื่อกล้วยสุกจะเบี่ยงเบนความสนใจกระรอกได้ดี และอาจจะเพิ่มรายได้อีกอย่างครับ
แถวบ้านผมรุ่น ปู่ ย่า จะปลูกผลไม้ราคาถูก เช่น จำปา มะไฟ กะท้อน เป็นรั้วไว้รอบนอก ผลไม้ราคาแพงไว้ด้านใน
พวกสัตว์ที่กินผลไม้จะแวะด้านนอก อิ่มแล้วกลับไปไม่เข้ามาด้านในครับ ;D

มะเอ็ม:
อ้างจาก: อ้วน  008 รักในหลวง ที่ พฤษภาคม 29, 2010, 02:17:41 PM

อ้างจาก: ผมรักในหลวง ที่ พฤษภาคม 29, 2010, 01:58:56 PM

เห็นด้วยครับ เมื่อกล้วยสุกจะเบี่ยงเบนความสนใจกระรอกได้ดี และอาจจะเพิ่มรายได้อีกอย่างครับ
แถวบ้านผมรุ่น ปู่ ย่า จะปลูกผลไม้ราคาถูก เช่น จำปา มะไฟ กะท้อน เป็นรั้วไว้รอบนอก ผลไม้ราคาแพงไว้ด้านใน
พวกสัตว์ที่กินผลไม้จะแวะด้านนอก อิ่มแล้วกลับไปไม่เข้ามาด้านในครับ ;D

เพิ่งทราบแนวความนี้  ขอบคุณครับ... ::014::

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว