๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:02:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดทำสวน มีวิธีจัดการกับกระรอกอย่างไรบ้างครับ เป็นทุกข์อยู่ครับ  (อ่าน 16701 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 05:48:51 PM »

ลองคิดหาประโยชน์จากกระรอกซีครับ เช่น ดักไปขาย(คนซื้อไปเลี้ยงไว้ดูเล่น)ขายพร้อมกรงเลย  เวลามันวิ่งดูสวยสง่าเพลินดีเหมือนกันแม้สีจะตุ่นไปหน่อย
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 07:21:25 PM »

ลองคิดหาประโยชน์จากกระรอกซีครับ เช่น ดักไปขาย(คนซื้อไปเลี้ยงไว้ดูเล่น)ขายพร้อมกรงเลย  เวลามันวิ่งดูสวยสง่าเพลินดีเหมือนกันแม้สีจะตุ่นไปหน่อย

คิดว่า ถ้าเราไม่ได้เลี้ยงตั้งแต่เล็กๆ มันจะไม่เชื่องครับ ถ้าโดนกัดเข้าอาจต้องฉีดยากันบาดทะยัก กับโรคกลัวน้ำ

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:06:49 PM »

วิธีสุดท้ายครับ คือทำใจครับ
-ผมไม่ได้พูดเล่น เมื่อก่อนที่สวนมะพร้าวมีเยอะมาก มีชาวบ้านมาขอยิง แล้วนำไปขายตัวละ 60 บาท ช่วงหลังเกือบหาดูไม่ได้ครับ ปัจจุบันต้องห้ามยิง ตอนนี้มีมากพอสมควร แต่เมื่อมาคิดว่ามะพร้าวหรือผลไม้ที่พวกมันมากัดกิน น้อยกว่าที่คนแอบมาขโมย ก็สบายใจอยู่ร่วมกันได้ เรามีสัตว์เลี้ยงไว้ในสวน มันอยู่อย่างอิสระ ก็พอทำใจได้ระดับหนึ่งครับ
ฝากไว้เป็นมุมมองเล็ก ๆ อีกด้านหนึ่งครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:41:34 PM »

สวนมะพร้วแถวบ้าน ใช้กาวดักเอา ยีห้อ CCI 
  Grin

กระรอกแถวๆบ้านผม โดนฟ้าผ่าอ่ะ  Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 08:46:06 AM »

มาช่วยอีกแรงครับ......ใช้กรงดักครับ......แต่กรงเดี๋ยวนี้แพงครับ..แต่ก่อนอันละสิบยี่สิบ.....เมื่อปลายปีไปถาม เจ็ดสิบครับ....ส่วนเหยื่อก็เอาผลไม้ที่กระรอกชอบครับ.... Grin

Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 09:41:07 AM »

ไม่รู้วิธีครับ   มาอ่าน
ไม่ชอบกระรอกเหมือนกันครับ 
ชอบ  อกตันๆแบบน้องกระแต  อิอิ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 09:42:35 AM »

ไม่รู้วิธีครับ   มาอ่าน
ไม่ชอบกระรอกเหมือนกันครับ 
ชอบ  อกตันๆแบบน้องกระแต  อิอิ
         แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
รุ่นพี่โพ้มมมมม................. ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 10:01:27 AM »

ใช้กรงดักครับ แล้วเอาไป ปล่อยที่อื่น  หากไม่มีที่ปล่อย เอามาปล่อยแถบที่บ้านผมอยู่ครับ กระรอก ที่นี่ หาดูยากมาก  ส่วนใหญ่ ที่เจอ จะป็นกระแตซะ มาก ไหว้
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 08:49:10 PM »

วิธีนี้อาจรบกวนเพื่อนบ้านก็ได้นะครับ

เปิดเพลงไล่กระรอก.mpg

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์