๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 01:09:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดทำสวน มีวิธีจัดการกับกระรอกอย่างไรบ้างครับ เป็นทุกข์อยู่ครับ  (อ่าน 16716 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 12:26:05 PM »

ไหว้ ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นและคำแนะนำครับ 

เรียนว่าเป็นกระรอกจริงๆครับ ตัวเป็นๆเห็นๆ แถมยังมีรังอยู่บนยอดไม้อีก 2 รัง แต่ไม่มีตัวแล้วครับ 

บ้านผมเป็นบ้านในหมู่บ้านชานเมืองครับ พอดีมีบริเวณเลยปลูกไม้ใหญ่ไว้หลายต้น ปลูกมาร่วม 20 ปีแล้วครับ ดังนั้นจึงร่มครึ้มมาก แดดส่องไม่ถึงพื้นเลยเพราะยอดไม้ถึงกันหมด  มะม่วงมีหลายพันธ์ แต่มันกินจนใกล้จะตายอยู่พันธ์เดียวคือ โชคอนันต์  ต้นอื่นๆมีรอยกัดหลายแห่งแต่ไม่ยับเยินเท่าต้นนี้ครับ

เคยดักหนูไว้หลังบ้านบริเวณครัว  ก็ได้กระรอกมาอยู่ในกรงแทนหนูเหมือนกัน แสดงว่ามันลงมาเดินเล่นที่พื้นด้วย ส่วนกล้วย ไม่พลาดครับมีหลายต้นในบริเวณบ้าน ทั้งกล้วยหอม กล้วยน้ำว้า ลูกก็ดก แต่มันไม่ไปกิน  เพียงเห็นรอยมันพยายามแทะกล้วยหอมดิบอยู่แค่รอยเดียว แต่ต้นทับทิม มันกินแหลกทุกลูก จนไม่มีลูกเหลือให้โตเลยครับ

มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งบอกว่าให้ใช้วิธีโบราณคือ ตะโกนบอกให้มันได้ยินไปเลยว่า ให้มาอาศัยอยู่แล้วอย่ามาทำลาย ให้เจ้าของเขาเดือดร้อน ไม่งั้นจะไล่ออกไปแล้วนะ....ได้ผลประมาณเดือนหนึ่ง  ไม่รู้วาจาสิทธิ์ หรือมันตกใจเสียง....จากนั้นก็เหมือนเดิมครับ   เศร้า

ผม(เคย)มีปัญหากระรอกแทะเปลือกต้นมะม่วงเหมือนกัน เข้าใจว่าเขาแทะเพื่อลับฟัน หรือแทะเป็นอาหารในช่วงที่อาหารขาดแคลน
ปัญหาซาลงหลักจากที่มีแมวจรจัดมาอาศัยในบริเวณบ้าน แม้แมวจะจับกระรอกไม่ได้ แต่กระรอกจะมักไม่ลงมาต่ำถึงกิ่งใหญ่เปลือกหนาหรือลำต้น

ตอนนี้ปัญหากระรอกแทะกิ่งมะม่วงหายไป มีปัญหาเสียงแมวกับกลิ่นขี้แมวมาแทน   Cheesy

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 02:47:40 PM »

ผมคิดว่านกแสกเขาหากินกลางคืนนะครับ ส่วนกระรอกหากินเช้า เย็น ไม่น่าจะได้ผล คิดว่า เลี้ยงงูน่าจะได้ผลกว่านะครับ อย่างพวกงูเขียว เลื้อยเงียบๆไปที่รัง  หรือจะใช้แผนปรองดอง จัดผลไม้ใส่พาน พร้อมน้ำใส่ถาดให้ว่ายเล่น ทุกวัน

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 03:11:48 PM »

สวนมะพร้วแถวบ้าน ใช้กาวดักเอา ยีห้อ CCI 
  Grin

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 03:52:46 PM »

สวนมะพร้วแถวบ้าน ใช้กาวดักเอา ยีห้อ CCI 
  Grin

กาวบ้านน้าBEEN กระป๋องทองเหลืองเสียด้วย  คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 07:49:22 PM »

สงสัยจะต้องหานกเค้าแมวมาเลี้ยงแล้วมั้งครับถ้าไม่อยากฆ่าใช้ระบบนิเวศเป็นตัวควบคุมโดยธรรมชาติ อ๋อย อ๋อย จนด้วยเกล้าจริงๆ

ผมเคยเห็นที่ไหนไม่รู้  น่าจะเป็น ชุมพร เค้าเลี้ยงนกแสก นกเค้าแมว ครับเลี้ยงใน สวนปาม
ถ้า ท่านไม่ถือ เรื่อง นกแสก นักเค้าแมว ที่เป็น นกผี ประมาณนั้น นะครับ
ถ้าที่ชุมพรนะ เป็นของบริษัทชุมพรอุตสาหกรรมน้ำมันปาล์ม เขาเอาตัวอย่างมาจากประเทศมาเลเซีย
ตอนแรกๆทำเป็นว่าใช้วิธีธรรมชาติ ลดการใช้สารเคมี แต่นานๆเข้านกที่เลี้ยงควรจะเพิ่มขึ้น แต่กลับลดลง
ไม่ใช่เพราะไม่มีแหล่งอาหารนะ แต่กลายเป็นแหล่งอาหารซะเอง คนงานจับ ผัดคัวกลิ้ง แกล้มเหล้าขาว ซะงั้น
ตอนนี้เลยต้องกลับไปหาวิธีเดิม ยาเบื่อ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 08:13:17 PM »

Grin

กาวบ้านน้าBEEN กระป๋องทองเหลืองเสียด้วย  คิก คิก
..ทำไหมกาวเราเหมือนกันเลย ของผมยี่ห้อ ELEY Sport ซะงั้น อิอิ หุหุ.. คิก คิก ขำก๊าก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:48:16 PM »

เอา คอลเกต ไวท์เทนิ่งไปวางไว้ครับ เคยสังเกตุไหมครับ พวกนี้ฟันเหลืองทุกตัว Grin มันก็เลยหาอะไรที่มาขัดฟันมันให้ขาวๆได้บ้าง ถ้าเอาคอลเกตที่ว่าไปวางไว้ มันมากัดๆๆๆแล้วฟันขาวมันก็เลิกกัดต้นไม้หันมากัดคอลเกตเองครับ  ไหว้
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:34:11 AM »

ตกใจ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:57:48 AM »

Grin

แล้วไม่ต้อ้งใช้แปรงทากาวหรือครับ คิก คิก

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:21:44 AM »

Grin

แล้วไม่ต้อ้งใช้แปรงทากาวหรือครับ คิก คิก

ไม่ต้องใช้แปรงทาครับ  ใช้วิธีหยอดเข้าท้ายหลอดกาแฟแล้วพ่นออกอีกด้านของหลอดครับ  ติดหนึบ เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 02:28:46 PM »

เคยเห็นเขาเอาแผ่นสังกะสี
ล้อมที่โคนต้น  เขาบอกว่ามันจะปีนขึ้นไม่ได้
มันลื่น ว่างั้น  ลองทดลองดู ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 02:36:51 PM »

เคยเห็นเขาเอาแผ่นสังกะสี
ล้อมที่โคนต้น  เขาบอกว่ามันจะปีนขึ้นไม่ได้
มันลื่น ว่างั้น  ลองทดลองดู ครับ
มันเหมาะสำหรับต้นไม้ทรงสูงเหมือนมะพร้าวครับอาจารย์ Grin

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 03:25:29 PM »

มะรุ๊...เห็นล้อมโคนต้นเรียน นิ คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 03:31:29 PM »

สงสัยเขากันไม่ให้แลนขึ้นไปกินเรียนนิ ขำก๊าก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 05:12:49 PM »

มะรุ๊...เห็นล้อมโคนต้นเรียน นิ คิก คิก คิก คิก

หากทุเรียนมีทรงพุ่มเชื่อมต่อกัน จะกันไม่ได้ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์