ท่านใดทำสวน มีวิธีจัดการกับกระรอกอย่างไรบ้างครับ เป็นทุกข์อยู่ครับ

<< < (5/11) > >>

ป้อมทอง พรานชุมไพร:
ลองสังเกตุทางผ่านของกระรอก   แล้วใช้กาวดักหนูทาดักไว้

Sundance:
ใช้กรงดัก แล้วเอาไปปล่อยไกลๆ ภรรยาผมทำเป็นประจำ

soveat ชุมไพร:
ถ้ากัดกิ่งกัดต้นผมยังมั่นใจอยู่ว่าเป็นตัวอ้นหรือตัวตุ่นครับ  ลองเดินสำรวจตามพื้นสวนดูครับว่ามีรูพวกนี้อยู่หรือเปล่า  :D

ป้อมทอง พรานชุมไพร:
อ้างจาก: Sundance ที่ พฤษภาคม 29, 2010, 09:38:46 PM

ใช้กรงดัก แล้วเอาไปปล่อยไกลๆ ภรรยาผมทำเป็นประจำ

สวัสดีครับ    อา

seiya-รักในหลวง:
 ::014:: ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นและคำแนะนำครับ 

เรียนว่าเป็นกระรอกจริงๆครับ ตัวเป็นๆเห็นๆ แถมยังมีรังอยู่บนยอดไม้อีก 2 รัง แต่ไม่มีตัวแล้วครับ 

บ้านผมเป็นบ้านในหมู่บ้านชานเมืองครับ พอดีมีบริเวณเลยปลูกไม้ใหญ่ไว้หลายต้น ปลูกมาร่วม 20 ปีแล้วครับ ดังนั้นจึงร่มครึ้มมาก แดดส่องไม่ถึงพื้นเลยเพราะยอดไม้ถึงกันหมด  มะม่วงมีหลายพันธ์ แต่มันกินจนใกล้จะตายอยู่พันธ์เดียวคือ โชคอนันต์  ต้นอื่นๆมีรอยกัดหลายแห่งแต่ไม่ยับเยินเท่าต้นนี้ครับ

เคยดักหนูไว้หลังบ้านบริเวณครัว  ก็ได้กระรอกมาอยู่ในกรงแทนหนูเหมือนกัน แสดงว่ามันลงมาเดินเล่นที่พื้นด้วย ส่วนกล้วย ไม่พลาดครับมีหลายต้นในบริเวณบ้าน ทั้งกล้วยหอม กล้วยน้ำว้า ลูกก็ดก แต่มันไม่ไปกิน  เพียงเห็นรอยมันพยายามแทะกล้วยหอมดิบอยู่แค่รอยเดียว แต่ต้นทับทิม มันกินแหลกทุกลูก จนไม่มีลูกเหลือให้โตเลยครับ

มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งบอกว่าให้ใช้วิธีโบราณคือ ตะโกนบอกให้มันได้ยินไปเลยว่า ให้มาอาศัยอยู่แล้วอย่ามาทำลาย ให้เจ้าของเขาเดือดร้อน ไม่งั้นจะไล่ออกไปแล้วนะ....ได้ผลประมาณเดือนหนึ่ง  ไม่รู้วาจาสิทธิ์ หรือมันตกใจเสียง....จากนั้นก็เหมือนเดิมครับ   ::004::

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว