๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:15:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดทำสวน มีวิธีจัดการกับกระรอกอย่างไรบ้างครับ เป็นทุกข์อยู่ครับ  (อ่าน 16742 ครั้ง)
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 06:15:38 PM »

ปลูกกล้วย วิธีนี้พึ่งได้ยิน แต่ถ้ามันมีอาหาร มันก็ไม่น่าจะกวนเรา
น่าลองครับ เราอาจจะมีรายได้เสริมจากกล้วยได้อีกทาง
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 07:49:28 PM »

ขออนุญาตสอบถามวิธี กำจัดหรือไล่กระรอก ที่มากัดกินผลไม้ ลำต้นของมะม่วง ฯลฯ เป็นวิทยาทานด้วยครับ ของผมต้นมะม่วงดีๆ มันแทะลำต้นและกิ่ง
จนน้ำเลี้ยงและอาหารขึ้นไปไม่ได้ กิ่งแห้งตายไปหลายๆกิ่งแล้ว

ตอนนี้คาดว่าต้นนี้น่าจะเอาไม่อยู่แล้ว คงตายไปเร็วๆนี้แน่ครับ แต่อยากป้องกันต้นอื่นๆครับ  ไม่รู้ว่าหิวหรือมันเขี้ยว แทะได้ทุกต้น มะม่วงทุกพันธ์
ขนุน  จันกะพ้อ ฯลฯ

ของดเว้นยิงให้ร่วงนะครับ เพราะตั้งใจว่าจะไม่ยิงครับ  ขอบพระคุณครับ  ไหว้

ที่ไม่อยากยิงเข้าใจว่า ไม่อยากทำบาป อันนี้ผมเข้าใจ แต่ไม่ทางไดทางหนี่ง คุณก้ต้องทำบาปอยู่ดี

ปลูกกล้วยครับ
เห็นด้วยครับ เมื่อกล้วยสุกจะเบี่ยงเบนความสนใจกระรอกได้ดี และอาจจะเพิ่มรายได้อีกอย่างครับ
แถวบ้านผมรุ่น ปู่ ย่า จะปลูกผลไม้ราคาถูก เช่น จำปา มะไฟ กะท้อน เป็นรั้วไว้รอบนอก ผลไม้ราคาแพงไว้ด้านใน
พวกสัตว์ที่กินผลไม้จะแวะด้านนอก อิ่มแล้วกลับไปไม่เข้ามาด้านในครับ Grin
ไม่ได้ผล แล้วยังเลวร้ายกว่าเดิมอีก มันจะมีแหล่งอาหารเพิ่มขึ้น
สมบูรณ์ขึ้น ก็จะขยายพันธุ์มากขึ้นอีก
นั่งมองดูมันน่ารักอย่าไปยิงมันบาบบาบบาบ คิก คิก
หรือไม่ก็เอาอาหารดีๆ ไปวางไว้ให้เขากินเยอะ เขาจะอ้วนกลม ดูน่ารักดี

เอาละตอบดีนะ เดี๋ยว จขกท จะงอนเอา
1 ให้คนอื่นเข้าไปยิงแทน เราไม่ยิง ไม่บาป
2  ให้คนงาน ดัก จับ แล้วเอาไปประกอบอาหาร
3  ยาเบื่อ วางไว้ตามเส้นทางที่มันวิ่งผ่าน พอกินแล้ว
    มันก็จะกลับไปตายที่อื่น เราไม่เห็น ก็พอทำใจได้
Songchart
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 08:01:21 PM »

เอากรงดักหนูมาดักไว้สิครับ ได้ตัวมาก็เอามาใส่กรงใหญ่ๆ เลี้ยงไว้รวมกัน

แต่ต้องคอยให้อาหารนะครับ

ไม่น่าจะบาปเท่าการฆ่าแกงกันนะครับ

หรืออย่างสมัยก่อน คุณตาของผมใช้ปี๊บไปแขวนไว้บนต้นมะม่วง ต้นลิ้นจี่ แล้วโยงเชือกลงมา

แต่ต้องคอยดึงเชือกบ่อยๆ นะครับ กระรอกได้ยินจะตกใจและหนีไปครับ (แต่บ่อยครั้งมันคงชิน อิ อิ)  Grin

ส่งชาติ Cheesy
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 08:17:27 PM »

ขออนุญาตสอบถามวิธี กำจัดหรือไล่กระรอก ที่มากัดกินผลไม้ ลำต้นของมะม่วง ฯลฯ เป็นวิทยาทานด้วยครับ ของผมต้นมะม่วงดีๆ มันแทะลำต้นและกิ่ง
จนน้ำเลี้ยงและอาหารขึ้นไปไม่ได้ กิ่งแห้งตายไปหลายๆกิ่งแล้ว

ตอนนี้คาดว่าต้นนี้น่าจะเอาไม่อยู่แล้ว คงตายไปเร็วๆนี้แน่ครับ แต่อยากป้องกันต้นอื่นๆครับ  ไม่รู้ว่าหิวหรือมันเขี้ยว แทะได้ทุกต้น มะม่วงทุกพันธ์
ขนุน  จันกะพ้อ ฯลฯ

ของดเว้นยิงให้ร่วงนะครับ เพราะตั้งใจว่าจะไม่ยิงครับ  ขอบพระคุณครับ  ไหว้

ที่ไม่อยากยิงเข้าใจว่า ไม่อยากทำบาป อันนี้ผมเข้าใจ แต่ไม่ทางไดทางหนี่ง คุณก้ต้องทำบาปอยู่ดี

ปลูกกล้วยครับ
เห็นด้วยครับ เมื่อกล้วยสุกจะเบี่ยงเบนความสนใจกระรอกได้ดี และอาจจะเพิ่มรายได้อีกอย่างครับ
แถวบ้านผมรุ่น ปู่ ย่า จะปลูกผลไม้ราคาถูก เช่น จำปา มะไฟ กะท้อน เป็นรั้วไว้รอบนอก ผลไม้ราคาแพงไว้ด้านใน
พวกสัตว์ที่กินผลไม้จะแวะด้านนอก อิ่มแล้วกลับไปไม่เข้ามาด้านในครับ Grin
ไม่ได้ผล แล้วยังเลวร้ายกว่าเดิมอีก มันจะมีแหล่งอาหารเพิ่มขึ้น
สมบูรณ์ขึ้น ก็จะขยายพันธุ์มากขึ้นอีก
นั่งมองดูมันน่ารักอย่าไปยิงมันบาบบาบบาบ คิก คิก
หรือไม่ก็เอาอาหารดีๆ ไปวางไว้ให้เขากินเยอะ เขาจะอ้วนกลม ดูน่ารักดี

เอาละตอบดีนะ เดี๋ยว จขกท จะงอนเอา
1 ให้คนอื่นเข้าไปยิงแทน เราไม่ยิง ไม่บาป
2  ให้คนงาน ดัก จับ แล้วเอาไปประกอบอาหาร
3  ยาเบื่อ วางไว้ตามเส้นทางที่มันวิ่งผ่าน พอกินแล้ว
    มันก็จะกลับไปตายที่อื่น เราไม่เห็น ก็พอทำใจได้

เขาไม่อยากทำบาป แต่เท่าที่ผมอ่านดูมันก็บาปหมดน่ะแหละครับ

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 08:44:41 PM »

เอากรงดักหนูมาดักไว้สิครับ ได้ตัวมาก็เอามาใส่กรงใหญ่ๆ เลี้ยงไว้รวมกัน

แต่ต้องคอยให้อาหารนะครับ

ไม่น่าจะบาปเท่าการฆ่าแกงกันนะครับ

หรืออย่างสมัยก่อน คุณตาของผมใช้ปี๊บไปแขวนไว้บนต้นมะม่วง ต้นลิ้นจี่ แล้วโยงเชือกลงมา

แต่ต้องคอยดึงเชือกบ่อยๆ นะครับ กระรอกได้ยินจะตกใจและหนีไปครับ (แต่บ่อยครั้งมันคงชิน อิ อิ)  Grin

ส่งชาติ Cheesy
ใจเดียวกับผมเลยครับกรงดักหนู 

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 09:13:46 PM »

ลองสังเกตุทางผ่านของกระรอก   แล้วใช้กาวดักหนูทาดักไว้

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 09:38:46 PM »

ใช้กรงดัก แล้วเอาไปปล่อยไกลๆ ภรรยาผมทำเป็นประจำ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 09:51:43 PM »

ถ้ากัดกิ่งกัดต้นผมยังมั่นใจอยู่ว่าเป็นตัวอ้นหรือตัวตุ่นครับ  ลองเดินสำรวจตามพื้นสวนดูครับว่ามีรูพวกนี้อยู่หรือเปล่า  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 10:32:13 PM »

ใช้กรงดัก แล้วเอาไปปล่อยไกลๆ ภรรยาผมทำเป็นประจำ
  สวัสดีครับ    อา

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 207

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 07:14:09 AM »

ไหว้ ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นและคำแนะนำครับ 

เรียนว่าเป็นกระรอกจริงๆครับ ตัวเป็นๆเห็นๆ แถมยังมีรังอยู่บนยอดไม้อีก 2 รัง แต่ไม่มีตัวแล้วครับ 

บ้านผมเป็นบ้านในหมู่บ้านชานเมืองครับ พอดีมีบริเวณเลยปลูกไม้ใหญ่ไว้หลายต้น ปลูกมาร่วม 20 ปีแล้วครับ ดังนั้นจึงร่มครึ้มมาก แดดส่องไม่ถึงพื้นเลยเพราะยอดไม้ถึงกันหมด  มะม่วงมีหลายพันธ์ แต่มันกินจนใกล้จะตายอยู่พันธ์เดียวคือ โชคอนันต์  ต้นอื่นๆมีรอยกัดหลายแห่งแต่ไม่ยับเยินเท่าต้นนี้ครับ

เคยดักหนูไว้หลังบ้านบริเวณครัว  ก็ได้กระรอกมาอยู่ในกรงแทนหนูเหมือนกัน แสดงว่ามันลงมาเดินเล่นที่พื้นด้วย ส่วนกล้วย ไม่พลาดครับมีหลายต้นในบริเวณบ้าน ทั้งกล้วยหอม กล้วยน้ำว้า ลูกก็ดก แต่มันไม่ไปกิน  เพียงเห็นรอยมันพยายามแทะกล้วยหอมดิบอยู่แค่รอยเดียว แต่ต้นทับทิม มันกินแหลกทุกลูก จนไม่มีลูกเหลือให้โตเลยครับ

มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งบอกว่าให้ใช้วิธีโบราณคือ ตะโกนบอกให้มันได้ยินไปเลยว่า ให้มาอาศัยอยู่แล้วอย่ามาทำลาย ให้เจ้าของเขาเดือดร้อน ไม่งั้นจะไล่ออกไปแล้วนะ....ได้ผลประมาณเดือนหนึ่ง  ไม่รู้วาจาสิทธิ์ หรือมันตกใจเสียง....จากนั้นก็เหมือนเดิมครับ   เศร้า

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 07:18:35 AM »

สงสัยจะต้องหานกเค้าแมวมาเลี้ยงแล้วมั้งครับถ้าไม่อยากฆ่าใช้ระบบนิเวศเป็นตัวควบคุมโดยธรรมชาติ อ๋อย อ๋อย จนด้วยเกล้าจริงๆ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 07:47:23 AM »

สงสัยจะต้องหานกเค้าแมวมาเลี้ยงแล้วมั้งครับถ้าไม่อยากฆ่าใช้ระบบนิเวศเป็นตัวควบคุมโดยธรรมชาติ อ๋อย อ๋อย จนด้วยเกล้าจริงๆ

ผมเคยเห็นที่ไหนไม่รู้  น่าจะเป็น ชุมพร เค้าเลี้ยงนกแสก นกเค้าแมว ครับเลี้ยงใน สวนปาม
ถ้า ท่านไม่ถือ เรื่อง นกแสก นักเค้าแมว ที่เป็น นกผี ประมาณนั้น นะครับ
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 08:12:16 AM »

ใช้กรงดักดีกว่าครับ  อันละ  30  บาท  ซื้อสัก สามสี่อัน ก็จบแล้ว  ที่บ้านคนงานตัดอ้อยเขาเอามาดักเห็นได้วันละสามสี่ตัว

ตอนนี้ เดินหาทั้งวันยังไม่เห็นสักตัวเลยครับ     คิก คิก คิก คิก ไหว้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:03:55 AM »

ลองสังเกตุทางผ่านของกระรอก   แล้วใช้กาวดักหนูทาดักไว้
พี่ป้อมไม่ไปช่วยประชาชนหน่อยหรือครับ คิก คิก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 11:55:57 AM »

ลองสังเกตุทางผ่านของกระรอก   แล้วใช้กาวดักหนูทาดักไว้
พี่ป้อมไม่ไปช่วยประชาชนหน่อยหรือครับ คิก คิก

ปายล่วย... Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์