ท่านใดทำสวน มีวิธีจัดการกับกระรอกอย่างไรบ้างครับ เป็นทุกข์อยู่ครับ

(1/11) > >>

seiya-รักในหลวง:
ขออนุญาตสอบถามวิธี กำจัดหรือไล่กระรอก ที่มากัดกินผลไม้ ลำต้นของมะม่วง ฯลฯ เป็นวิทยาทานด้วยครับ ของผมต้นมะม่วงดีๆ มันแทะลำต้นและกิ่ง
จนน้ำเลี้ยงและอาหารขึ้นไปไม่ได้ กิ่งแห้งตายไปหลายๆกิ่งแล้ว

ตอนนี้คาดว่าต้นนี้น่าจะเอาไม่อยู่แล้ว คงตายไปเร็วๆนี้แน่ครับ แต่อยากป้องกันต้นอื่นๆครับ  ไม่รู้ว่าหิวหรือมันเขี้ยว แทะได้ทุกต้น มะม่วงทุกพันธ์
ขนุน  จันกะพ้อ ฯลฯ

ของดเว้นยิงให้ร่วงนะครับ เพราะตั้งใจว่าจะไม่ยิงครับ  ขอบพระคุณครับ  ::014::

พญาจงอาง +รักในหลวง+:
 :VOV: :VOV: :VOV: :VOV:เดียวจะบาป ไม่อยากบอกหน้าไมค์.. :D~

Tarvor(รักในหลวง):
กระรอกเป็นสัตว์ฟันแทะเช่นเดียวกับหนู ฟันมันจะงอกออกมาตลอดเวลาครับ มันเลยต้องหาอะไรกัด เพื่อไม่ให้ฟันยาวจนปิดปาก ::005::มิฉะนั้นมันจะกินอะไรไม่ได้ครับ
ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรหรอกครับ บ้านผมก็มีกระรอกมาจากไหนไม่รู้อยู่ 2 ตัว มันก็วิ่งๆไป แทะมะม่วงไป แต่เท่าที่เห็นมันไม่เคยแทะกิ่งไม้เลยนะครับ
ลองห้อยซีดีไว้กับกิ่งสิครับ อาจจะได้ :D

soveat ชุมไพร:
ไม่เคยเห้นกระรอกแทะลำต้นกับกิ่งผลไม้เลยครับ  ตุ่นรึเปล่า  ???

Southlander:
หรือตัวอ้น

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป