๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:01:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาหลับถ้าได้ยินเสียงปืนตื่นขึ้นมาจะหูอื้อไหมครับ  (อ่าน 5041 ครั้ง)
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 11:49:05 PM »

สงสัยครับ  บางทีเวลาเรานอนหลับแล้วมีฟ้าร้องฟ้าผ่าแบบดังลั่นบ้าน แล้วไม่รู้สึกเลยแบบว่าตอนตื่นเช้ามาถามคนนอนข้างๆว่าเมื่อคืนฝนตกเหรอเห็นบ้านเปียกๆ

ถ้าเป็นว่าในกรณีเดียวกัน แต่เปลี่ยนจากเสียงฟ้าร้องเป็นเสียงปืน ในระยะที่เหมือนกับเราถือปืนยิงนี่ มันจะต้องตื่นทุกคนหรือไม่ครับ แล้วถ้าไม่ตื่นเวลาตื่นขึ้นมาตอนเช้าๆ ในหูมันจะมีเสียงวิ้งๆๆ ไหมครับ สงสัยมานานแล้ว แต่ไม่รู้จะทดลองอย่างไร ขอแบบวิชาการหน่อยนะครับ  ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 12:13:36 AM »

เอาแบบวิชาการนะครับ...

หูและกลไกของการได้ยินเสียง

คลื่นเสียงเกิดจากการอัดและขยายของตัวกลาง การอัดขยายนี้จะส่งต่อ ๆ กันไป จนถึงหูของผู้ฟังแล้วส่งต่อไปยังสมองในเทอม ของระดับเสียง ความดัง และคุณภาพของเสียง โดยปกติหูคนเราไวต่อการรับรู้เสียงที่มีความถี่สูงมากกว่าเสียงที่มีความถี่ต่ำ เมื่อ เสียงนั้นมีระดับความเข้มเสียงเท่ากัน นอกจากนี้ความไวต่อการรับรู้เสียงของคนเรายังขึ้นอยู่กับอายุ โดยพบว่าเด็กมีความรู้สึกไว ต่อช่วงความถี่สูงมากกว่าผู้ใหญ่ความไวต่อการได้ยินเสียงของคนจะลดลงเมื่ออายุมากขึ้น นอกจากนี้ยังพบว่าความไวต่อการ ได้ยินเสียง จะลดลงด้วยสาเหตุอื่น ๆ อีกเช่น การได้รับฟังเสียงดังมากเกินไปเป็นระยะเวลานาน ๆ หรือจากการใช้ยาบางชนิด

รูปที่ 3 ส่วนประกอบของหู

หูของคนเราเป็นอวัยวะของร่างกายที่ใช้รับเสียง แบ่งออกได้ 3 ส่วน ได้แก่ หูส่วนนอก หูส่วนกลางและหูส่วนใน

1. หูส่วนนอก ประกอบด้วยใบหู ช่องหูหรือรูหู (Auditory canal) และเยื่อแก้วหู (tympanic membrane) โดยใบหูจะทำหน้าที่ ในการรับเสียง สำหรับในสัตว์บางชนิด หูส่วนนี้จะมีขนาดใหญ่เพื่อใช้หาทิศทางของแหล่งกำเนิดเสียง ส่วนช่องหูมีลักษณะเป็นท่อยาว ดังนั้นความดันของเสียงตอนปลายท่อด้านในที่ปิดอยู่จึงมีมากกว่าปากท่อด้านนอก ความดันที่เพิ่มนั้นจะเกิดเมื่อความยาวของ คลื่นเสียงยาวกว่าความยาวท่อ 4 เท่า คือความดังเมื่อผ่านช่องหูจะเพิ่มขึ้น 12 เดซิเบล ในช่วงความถี่ 2,400 - 4,000 Hz แต่ถ้าความยาวคลื่นต่ำกว่าหรือสูงกว่านี้ ความดังเมื่อผ่านช่องหูจะเพิ่มเพียง 5 เดซิเบล ในช่วงความถี่ 2,000 - 6,000 Hz ช่องหูทำหน้าที่ในการกำทอนเสียง (resonance) ซึ่งสั่นด้วยความถี่ประมาณ 3000 เฮิรตซ์ แล้วส่งไปยังเยื่อแก้วหู นอกจากนี้แล้ว ช่องหูยังช่วย ในการควบคุมอุณหภูมิและความชื้นให้มีค่าคงที่ และยังเป็นเครื่องป้องกันอันตรายให้แก่หูอีกด้วย เยื่อแก้วหูเป็นส่วนกั้น ระหว่างหูชั้นนอกกับหูชั้นกลาง โดยแยกอากาศในช่องหูชั้นนอกไม่ให้ติดต่อกับหูชั้นกลาง เยื่อแก้วหูทำหน้าที่เป็นเครื่องรับความดันเสียง
2. หูส่วนกลาง ทำหน้าที่ปรับคลื่นเสียงเพื่อให้เข้าไปกระตุ้นหูชั้นใน โดยการเปลี่ยนพลังงานเสียงจากอากาศให้ผ่าน ช่องหูชั้นกลาง เข้าไป เป็นการสั่นสะเทือนของของเหลว ภายในหูชั้นกลางประกอบด้วยกระดูกสามชิ้น (Ossicles) คือกระดูกรูปฆ้อน กระดูกรูปทั่ง และกระดูกรูปโกลนซึ่งยึดกันอย่างสมดุลด้วยระบบคานดีดคานงัด (lever system) ตรงบริเวณปลายกระดูกรูป โกลนจะติดต่อกับ หน้าต่างรูปไข่ กระดูกทั้งสามทำหน้าที่เปลี่ยนคลื่นเสียงที่มากระทบแก้วหูให้เป็นคลื่นของเหลวขึ้นในหูส่วนใน หูส่วนกลางนี้ติดต่อกับ โพรงอากาศผ่านหลอดยูสเตเชียน (eustachian) ปกติช่องนี้จะปิด แต่ในขณะเคี้ยวหรือกลืนอาหารท่อนี้จะเปิด อากาศภายในหู ส่วนกลาง จึงสามารถติดต่อกับภายนอกได้ เป็นการปรับความดัน 2 ด้านของเยื่อแก้วหูให้เท่ากัน ทำให้การได้ยินดีขึ้น
3. หูส่วนใน ประกอบด้วยหลอดครึ่งวงกลม 3 หลอด (semicircular canals) ซึ่งทำหน้าที่ควบคุมการสมดุลของร่างกาย และกระดูก รูปหอย (cochlea) ซึ่งเป็นช่องมีลักษณะคล้ายหอยโข่ง ภายในบรรจุของเหลวมีเยื่อบาซิลาร์ (basilar) ขึงอยู่เกือบตลอดความยาว ยกเว้นปลายสุด ตรงปากทางเข้าเป็นช่องเปิดรูปไข่และวงกลม ตลอดความยาวของเยื่อบาซิลลาร์มีปลายประสาทที่ไวต่อเสียงที่มี ความถี่ต่ำ ๆ กันเรียงรายอยู่ ปลายประสาทที่อยู่กันค่อนไปทางช่องเปิดรูปไข่จะไวต่อเสียงที่มีความถี่สูง ส่วนปลายประสาทที่อยู่ลึก เข้าไปข้างในจะไวต่อเสียงที่มีความถี่ต่ำ

กลไกการได้ยินสียง

ช่องหูจะทำให้คลื่นเสียงที่มีความถี่ระหว่าง 2,000 – 5,000 Hz มีพลังงานสูงขึ้นเนื่องจากเกิด resonance ในช่องหู ถ้าความถี่ ต่ำกว่า 400 Hz การรับคลื่นเสียงไม่ค่อยดี ทั้งใบรูและช่องหูทำให้เกิดการขยายเสียง เมื่อคลื่นเสียงไปกระทบแก้วหู ซึ่งต่ออยู่กับกระดูก 3 ชิ้น ซึ่งประกอบกันแบบคานดีดคานงัดจึงมีการได้เปรียบเชิงกลเกิดขึ้นทำให้มีแรงเพิ่มขึ้น กระดูกโกลนซึ่งอยู่ที่ตำแหน่งสุดท้ายมี ความแตกต่างระหว่างพื้นที่กับหน้าต่างรูปไข่มาก เมื่อมีแรงมากระทำจะทำให้ความดันเพิ่มขึ้น จึงเกิดการขยายเสียงขึ้นประมาณ 30 เท่า จากนั้นเสียงก็จะเดินทางเข้าสู่หูส่วนใน สัญญาณเสียงก็จะเกิดการขยายอีก เมื่อคลื่นเสียงผ่านหูส่วนในก็จะทำให้เยื่อบาซิลาร์สั่น ปลายประสาทที่เยื่อบาซิลาร์ก็ส่งสัญญาณต่อไปยังสมอง ทำให้เกิดความรู้สึกในการได้ยินเสียง

อ้างอิง...http://www.rmutphysics.com/physics/oldfront/95/wave1/wave_5.htm

ประสาทการรับการได้ยินอยู่ในกลุ่มของ special somatic sensory nerve คือกลุ่มประสาทการรับรู้เสียง แสง และกลิ่น...

ซึ่งไม่ได้หลับไปตามช่วงการพักของสมองครับ...

แปลว่า...

หลับอยู่ก็ได้ยินเสียงครับ...  Wink

ปล.ถ้าเอาแบบไม่วิชาการ ผมจะตอบว่า"นาฬิกาปลุกใช้ปลุกได้ไงครับ"...ฮา...  ขำก๊าก

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 05:52:51 AM »

ขอบคุณมากครับพี่รุต บวก ๑

นึกแล้ว เฮ้อ เที่ยวร้านเหล้าตอนยี่สิบกว่าๆ นี่ ทำหูผมเสื่อมไปบ้างแล้วแน่ๆ

นึกถึงเรื่องเที่ยวๆ พี่ฯเน ที่แต่งงานกับพี่ตุ๋มติ๋ม รุ่นเดียวกันนี่เป็นเพื่อนพี่รุตสมัยประถม ม.ต้น หรือเปล่าครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 11:01:49 AM »

ขอบคุณ คุณหมอรุต ครับ   

สรุปว่าผมเข้าใจถูกอยู่อย่างนึงว่าได้ยิน แต่จะตื่นหรือไม่ตื่นมันก็ขึ้นอยู่กับคนๆนั้นว่าหลับแบบลึก หรือเมาอะไรประมาณนั้นครับ

ถ้าอย่างนี้ก็แสดงว่า พวก จนท.สนามที่มานั่งหลับ อยู่ข้างหลังแนวยิงโดยที่ไม่ได้สวมเครื่องป้องกันเสียงนี่ ก็เสี่ยงต่อการที่จะตื่นมาแล้วประสาทหูเสื่อมถูกต้องไหมครับ คือ ผมอยากรู้ว่ากรณีที่ได้ยินแต่จะด้วยความเคยชิน เมา หรือหลับลึกอะไรก็แล้วแต่ มันตื่นมาแล้วจะทำให้หูดับหรือหูตึงไปด้วยหรือเปล่าครับ  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 05:17:53 PM »

ขอบคุณมากครับพี่รุต บวก ๑

นึกแล้ว เฮ้อ เที่ยวร้านเหล้าตอนยี่สิบกว่าๆ นี่ ทำหูผมเสื่อมไปบ้างแล้วแน่ๆ

นึกถึงเรื่องเที่ยวๆ พี่ฯเน ที่แต่งงานกับพี่ตุ๋มติ๋ม รุ่นเดียวกันนี่เป็นเพื่อนพี่รุตสมัยประถม ม.ต้น หรือเปล่าครับ?

ไม่รู้จักทั้งสองท่านที่น้องต๊อกถามมาครับ...

สงสัยคนละรุ่นกับผมครับ... Cheesy
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 05:49:59 PM »

ขอบคุณครับพี่รุต บังเอิญเห็นพี่ๆ เขาอายุก่อนผมสองรุ่น

Thou shalt not rely on help from the stranger.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 10:25:35 PM »

ขอบคุณครับพี่รุต บังเอิญเห็นพี่ๆ เขาอายุก่อนผมสองรุ่น

แต่ผมรุ่นเดียวกับต๊อกนะครับ...

แก่เดือนแค่นั้นเอง... เยาะเย้ย
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 10:51:28 PM »

รู้แต่ว่าระเบิดขวดระเบิดคามือหูจะอื้อ   แต่ไม่ได้ยินเสียงเหมือนตอนยิงปืน

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 02:07:16 AM »

แต่ผมรุ่นเดียวกับต๊อกนะครับ...

แก่เดือนแค่นั้นเอง... เยาะเย้ย

อุ๊ยยยย รุ่นอะไรครับพี่? รุ่นแฟนคลับปืนสวัสดิการ Colt SAA ล๊อต ๑ แน่เลยครับ

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 11:30:49 AM »

ผมได้ยินทั้งปืนใหญ่ปืนเล็กก็ไม่อื้อนะครับเพียงแต่ตอนสะดุ้งตื่นจะมีอาการหลงทิศไม่รู้ไหนเหนือไหนใต้ไหนฝั่งพม่าไหนฝั่งไทยอยู่ชั่วขณะหนึ่งครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 08:38:51 PM »

ผมได้ยินทั้งปืนใหญ่ปืนเล็กก็ไม่อื้อนะครับเพียงแต่ตอนสะดุ้งตื่นจะมีอาการหลงทิศไม่รู้ไหนเหนือไหนใต้ไหนฝั่งพม่าไหนฝั่งไทยอยู่ชั่วขณะหนึ่งครับ

[+1]  ครับ ตอบตรงมากครับ คือผมก็จำได้ว่าเวลาสะดุ้งตื่นจากฟ้าผ่าแบบดังมากๆมันก็ ไม่วิ๊ง ไม่อื้อ ไม่ดับ เหมือนได้ยินตอนตื่นครับ เพียงแต่ไม่เข้าใจเหตุผลแค่นั้นเองครับ ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 07:27:12 AM »

ขอบคุณครับอาหมอรุต

duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:11:19 AM »

Grin

หน้า: [1]
  พิมพ์