๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:44:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 7460
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่จริงๆครับ และหลงไหล .375 & .458 (ภาค.2)  (อ่าน 5632806 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 01:28:02 PM »

การล่า หากเป็นภาพเก่าๆ สมัยเก่าๆดั่งที่ปรากฎ เชื่อมั่นว่าไม่มีปัญหาครับ

ในอดีต(เน้นว่าอดีต) หากบอกว่าการล่าเพื่อเอามาเป็นอาหารมันมีมากกว่านั้นคือล่าเพื่อความดำรงอยู่ของชุมชน
มีหลายชุมชนในอดีตเกือบย้ายถิ่นที่อยู่เพราะการรบกวนของสัตว์ป่า  โดยเฉพาะสัตว์ผู้ล่าอย่างเสือ

แถวบ้านมีชุมชนหนึ่งชื่อทับสมิง คงไม่ต้องบอกว่ามีที่วาที่ไปอย่างไร  ในอดีต ผู้บุกเบิกหมู่บ้านทับสมิงตายไปเยอะครับ
จากคมเขี้ยวเล็บพญาพยัคฆ์

จนกระทั่งพรานและปืนเดินทางไปถึง  หมู่บ้านทับสมิงยังยืนหยัดอยู่จนทุกวันนี้

ในอดีต ยุคที่เมืองไทยมีป่าถึง80%ของประเทศ(ประชากรไทยไม่ถึง20ล้านคน) ยุคนั้นขยับตัวไปทางไหนก็ป่าครับ
ไม่ให้กระทบป่าคงเป็นไปไม่ได้ ทั้งพื้นที่ทำกิน อยู่อาศัย

ไม่เหมือนยุคที่ประชากรไทยมากกว่า60ล้านคนอย่างปัจจุบัน และพื้นที่ป่าเหลือน้อยกว่า20%
คาดว่าทุกคนคงเข้าใจครับ

ความจริงยุคหนึ่ง ไม่ใช่ความจริงอีกยุคหนึ่ง
บรรทัดฐานของวันนี้ ไม่สมควรเอามาวัดเรื่องราวของเมื่อวาน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 01:38:54 PM »

การล่า หากเป็นภาพเก่าๆ สมัยเก่าๆดั่งที่ปรากฎ เชื่อมั่นว่าไม่มีปัญหาครับ

ในอดีต(เน้นว่าอดีต) หากบอกว่าการล่าเพื่อเอามาเป็นอาหารมันมีมากกว่านั้นคือล่าเพื่อความดำรงอยู่ของชุมชน
มีหลายชุมชนในอดีตเกือบย้ายถิ่นที่อยู่เพราะการรบกวนของสัตว์ป่า  โดยเฉพาะสัตว์ผู้ล่าอย่างเสือ

แถวบ้านมีชุมชนหนึ่งชื่อทับสมิง คงไม่ต้องบอกว่ามีที่วาที่ไปอย่างไร  ในอดีต ผู้บุกเบิกหมู่บ้านทับสมิงตายไปเยอะครับ

จนกระทั่งพรานและปืนเดินทางไปถึง  หมู่บ้านทับสมิงยังยืนหยัดอยู่จนทุกวันนี้

ในอดีต ยุคที่เมืองไทยมีป่าถึง80%ของประเทศ(ประชากรไทยไม่ถึง20ล้านคน) ยุคนั้นขยับตัวไปทางไหนก็ป่าครับ
ไม่ให้กระทบป่าคงเป็นไปไม่ได้ ทั้งพื้นที่ทำกิน อยู่อาศัย

ไม่เหมือนยุคที่ประชากรไทยมากกว่า60ล้านคนอย่างปัจจุบัน และพื้นที่ป่าเหลือน้อยกว่า20%

ความจริงยุคหนึ่ง ไม่ใช่ความจริงอีกยุคหนึ่ง
บรรทัดฐานของวันนี้ ไม่สมควรเอามาวัดเรื่องราวของเมื่อวาน

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

WE  DO  BAD  THINGS
TO  BAD  PEOPLE    Cool

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

UNSUNG HEROES

We  Support  Our Troops
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 01:42:46 PM »

โอ้ว ..... กระทู้ยอดเยียม .... ผ่านตาไปได้อย่างไรไม่ทราบ เพิ่งเห็นนี่แหละ ขอบพระคุณ ลุงพรานบุญ ชุมไพร ครับ

steel
www.arisra-steel.com
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 02:21:11 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 06:08:31 PM »

ช่วยยกครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 08:16:13 PM »

อยากเรียนถามท่านพรานบุญสมัยก่อนเคยมาแวะเวียนมาแถวๆป่า 15 ชั้นจันทบุรีบ้างหรือเปล่าครับ. Smiley
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 11:06:30 PM »

อยากเรียนถามท่านพรานบุญสมัยก่อนเคยมาแวะเวียนมาแถวๆป่า 15 ชั้นจันทบุรีบ้างหรือเปล่าครับ. Smiley

เคยไปท่องเที่ยวอยู่หลายปีครับ เริ่มตั้งแต่แก่งหางแมว วังจัน คลองจ้าว เขาชะเมา โป่งกระทิง   
คลองปลาก้าง  ไปจนถึงคลองใหญ่ เมืองตราดโน่น  ช่วงนั้นราวปี 19-20 ประมาณนั้น
 อาก๊กแกไปทำไม้เนื้ออ่อน ส่งให้โรงงานไม้อัดไทยบางนา  พวกเราก็พลอยติดสอยห้อยตามไปด้วย
     ป่าในด้านนี้สัตว์ชุกชุมมาก  สภาพป่าเป็นดงดิบชื้น รกชัฎและที่เลวร้ายไข้ป่าเชื้อแรงมาก
ผมเกือบเอาชีวิตไม่รอดก็ที่ป่าย่านนี้  ปัสสาวะออกมาสีไม่ต่างอะไรกับน้ำโอเลี้ยง
     ช้างป่าในแถบนี้โขลงใหญ่มาก มันจะท่องหากินจากแก่งหางแมวไปจนถึงเมืองตราดโน่น
เมื่อช้างป่าเยอะกระทิงก็เยอะตามไปด้วยเพราะมันหากินร่วมกัน  แต่เท่าที่พบเห็นมากเห็นจะเป็น
หมีควายครับ สัตว์ชุกชุมมากขนาดนี้ย่อมหนีไม่พ้น เสือลายพลาดกลอน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 11:47:17 PM »

ปัจจุบันขาแข้งไม่ค่อยจะดีต้องอาศัยรถนี่เเหละครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 11:48:55 PM »

หลงรัก   คันนี้ซิครับท่องไพรกันมามากกว่าครึ่งค่อนประเทศ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2010, 11:53:36 PM โดย พรานบุญ ชุมไพร. » บันทึกการเข้า

เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 11:58:33 PM »

ไหว้ สวัสดียามดึกครับท่านพรานบุญ ชุมไพร.

ขอมาเป็นขาประจำด้วยคนนะครับ

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 12:13:20 AM »

ไหว้ สวัสดียามดึกครับท่านพรานบุญ ชุมไพร.

ขอขอบคุณครับที่ให้เกียรติ  เรื่องที่เล่าสู่กันฟังนี้เป็นเรื่องเก่าในอดีต  เมื่อครั้งป่างามน้ำใส
ส่วนเรื่องในปัจจุบันนั้นไม่มี  เนื่องจากสังขารไม่อำนวยและต้องขานรับกับกระแสนิยมครับ

neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 12:15:07 AM »

จะติดตามอ่านครับ ไหว้

นักะติ๊ Club
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 12:19:15 AM »

ขอขอบคุณครับที่ให้เกียรติ  เรื่องที่เล่าสู่กันฟังนี้เป็นเรื่องเก่าในอดีต  เมื่อครั้งป่างามน้ำใส
ส่วนเรื่องในปัจจุบันนั้นไม่มี  เนื่องจากสังขารไม่อำนวยและต้องขานรับกับกระแสนิยมครับ

ประสบการณ์ในอดีตของทุกคนสำหรับผมแล้วคือสิ่งที่มีค่ามากครับผมอีกคนจะรออ่านนะครับ ไหว้

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 12:38:26 AM »

ขอบคุณ พรานบุญ ชุมไพร. มากครับ  ไหว้

เข้าป่าท่องไพร ตั้งแต่ยังหนุ่ม ป่าดิบสมบูรณ์ มี Rifle ขนาดหนัก เป็นเพื่อน มีภาพ สมทบด้วยอีก  มาตามรอย จขกท.  ..  ตามอ่านต่อ ครับ   Cheesy

นิตยสาร "ชีวิตกลางแจ้ง" ของนักเขียนอาวุโส เทียนชัย ลาภานันท์ หัวใจสีอำพัน ที่ระรี้ ระริก ไม่ยอมหลับนอน แต่เมื่อถึงเวลาก็นอนยาว
ผม ซื้ออ่านและเป็นสมาชิก ทั้ง ๒ ภาค เป็นนิตยสาร ที่ครบเครื่องสำหรับ คนที่ชอบใช้ ชีวิตกลางแจ้ง

และเป็นต้นทางให้ผม ดำเนินรอยตาม เท่าที่จะมีจังหวะเวลาของชีวิต สิ่งเดียวที่ไม่ทำตาม คือการเป็น คอทองแดง .

เสียดายมีเพื่อนที่ชอบวิถีอย่างเดียวกัน..  แต่ไม่ได้ซื้อ หรือเพราะซื้อไม่ทันมาหยิบยืมแล้วติดใจ แทบจะไม่เหลือเลยสักเล่ม

จำได้ว่า เป็นตอนท้าย ๆ ของหนังสือที่พิมพ์จำหน่าย ภาพปกหน้า ไอ้โคร่ง ที่อุ้มผาง เหตุการณ์เป็นปัจจุบัน ที่ลงพิมพ์
หลังจากนั้น อีก ๑๒ ปี ผมก็เคยไปพบรอยตีน อีกตัว ขนาด ชามก๊วยจั๊บ   เหมือนกัน  Grin

และนี่ก็ขนาด หมี่สด ตก ไม่งอก ไม่ชิ้น  ครับ (ตามกันข้ามคืน กว่าจะได้บันทึกภาพ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2010, 07:33:22 AM โดย พรานบุญ ชุมไพร. » บันทึกการเข้า

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 06:41:25 AM »

เรื่องช้างกับกระทิงหากินร่วมกันนี่จริงแท้แน่นอนเจออย่างนึงก็มักเจออีก 1 อย่างหรือเห็นรอยใด้ยินเสียง อยากชวนท่านพรานบุญฟื้นความจำป่า 15 ชั้นครับ ปัจจุบันผมก็คันที่อยู่ในโลโก้วินเพลาหน้าหลังยาง 35 ตะขาบที่ตราดถ้าไปตอนนี้ยังใด้เห็นป่าที่มีแต่ลูกปืนคอยาวๆท่อปรส.ไฟเบอร์เล็กๆอยู่ในป่าที่เห็นผ่านๆยังเหลือเป็น 100 ๆ กิโล(ก็สงสัยทำไมทหารพรานไม่เก็บไปขายเศษเหล็ก)มันเสียวๆครับขี้เยี่ยวไม่ค่อยสบายใจ.15 ชั้นอีกไม่เกิน 1 เดือนครึ่งผมจะเข้าอีกครั้ง(คนดูอย่าเข้าใจผิด อย่าคิดมาก).ถ้าใด้นั่งคุยในป่ากับท่านพรานบุญคงมันส์พิลึกทั้งจิ๊ปทั้งปืน.ปล.หลังจากที่ท่านพรานบุญเปิดกระทู้อันร้อนแรง ในข้อความส่วนตัวหลังไมค์รู้สึกว่าจะมีคนฝากข้อความใว้ครับ สงสัยท่านพรานบุญคงไม่ใด้เปิดการแจ้งเตือนใว้จึงยังไม่ใด้เปิดดูครับ. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2010, 07:15:58 AM โดย WILLYSรักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 7460
  พิมพ์