๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 08:17:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 7460
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่จริงๆครับ และหลงไหล .375 & .458 (ภาค.2)  (อ่าน 5632558 ครั้ง)
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 08:01:41 PM »

พูดถึงนิตยสาร"ชีวิตกลางแจ้ง"  เสียดายครับที่เลิกพิมพ์ออกจำหน่าย  ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบอ่านมาก  ว่าแล้วก็คิดถึงอดีตพระเอกหนังไทย เศร้า

ขอบคุณครับ
ที่ยังคิดถึงสมาชิกชุมไพร  อีกท่านหนึ่ง ชนะ  ศรีอุบล

ไหว้สวัสดีครับท่านผู้รู้จริง นิตยสาร"ชีวิตกลางแจ้ง"ที่ผมเคยอ่านครั้งแรกก็ได้รับมาจากมือพี่ชนะ  ศรีอุบลนี่แหละครับ
เมื่อครั้งเจอกันก่อนที่พี่เขาจะออกทริป"เขาอ่างฤาไนย"

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ทยานชล
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 09:09:05 PM »

ฟังท่านผู้อาวุโสเล่าแล้วก็เสียดายนะครับ  ตัวผมเองมีสวนอยู่ที่เมืองกาญ อ.สังขละบุรี ญาติผู้ใหญ่เล่าว่าป่าเทือกนั้นสมัยก่อน เต็มไปด้วยสัตว์ป่านาๆชนิด  แต่ทุกวันนี้คงเหลือไว้เพียงเรื่องเล่า กับหนัง เขา ที่แขวนโชว์

เหล็กในคนสำคัญกว่าเหล็กในเรือ
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 03:02:39 PM »

ตอนหนังสือ ชีวิตกลางแจ้ง ของคุณเทียรชัย ออกเล่ม 1 ผมเพิ่งเรียนจบและทำงานใหม่ๆ ตอนนั้นปืนสมิธ โมเดล 19 ราคา 10500 บาท

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 11:48:48 PM »

ตอนหนังสือ ชีวิตกลางแจ้ง ของคุณเทียรชัย ออกเล่ม 1 ผมเพิ่งเรียนจบและทำงานใหม่ๆ ตอนนั้นปืนสมิธ โมเดล 19 ราคา 10500 บาท

ครับจะพยายามรำลึก และลำดับภาพให้ได้ชมกันตั้งแต่เล่ม 1 เป็นต้นมา
พี่เปลว  ปัทมา แกเขียนไว้ในหนังสือดังกล่าว  จากการที่เราได้ท่องไพรกันมา
เมื่อครั้งอดีตกาล โดยมีพรานใหญ่ร่วมเดินทางไปด้วยทุกครั้ง "ดำรงค์  แสงชูวงค์"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2010, 11:53:02 PM โดย พรานบุญ ชุมไพร. » บันทึกการเข้า

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 02:18:29 PM »

ไหว้  ขออนุญาต เข้ามาติดตามเรื่องราวครับ   ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 11:51:12 PM »

ไหว้  ขออนุญาต เข้ามาติดตามเรื่องราวครับ   ไหว้

คุณกาสะลองครับ  ผมตอบ E - Mail คุณไม่ได้ครับ แจ้ง e-mail ชัดๆครับ
อย่างที่ส่งมา ผมตอบกลับไม่ได้ ครับ  เห็นใจเถอะเพิ่งจะเปิดเครื่อง
Comp.  เป็นเมื่อไม่กี่วันนี้เองครับ

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 07:23:27 PM »

กระสุนที่ให้พละกำลังอันหนักหน่วง  เปรียบเหมือนเป็นหมัด Hook ที่ทรงพลัง
ข้าพเจ้าเชื่อว่า (ส่วนตัว)   ถ้าผืนแผ่นดินนี้ยังมีไดโนเสา ก็จะสยบมันได้ด้วย

.375 H&H win.mag
ขออนุญาตนะครับ .375 H&H Magnum คือ .375 Holland & Holland Magnum ไม่มี วินแม็กตามหลังครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/.375_H%26H_Magnum 

ขอตามอ่านด้วยนะครับ น่าสนุกมาก
jomx
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 10:04:10 PM »

รอ  เรื่องเล่าครับ
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

Be Still & Know

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 10:14:34 AM »

มาปูเสื่อรอฟังเรื่องเล่าจากนายพรานใหญ่ค่ะ  หลงรัก

Forging iron is a physically demanding process,
but controlled movement is much more important than brute strength.
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 10:48:36 AM »

กระสุนที่ให้พละกำลังอันหนักหน่วง  เปรียบเหมือนเป็นหมัด Hook ที่ทรงพลัง
ข้าพเจ้าเชื่อว่า (ส่วนตัว)   ถ้าผืนแผ่นดินนี้ยังมีไดโนเสา ก็จะสยบมันได้ด้วย

ขออนุญาตนะครับ .375 H&H Magnum คือ .375 Holland & Holland Magnum ไม่มี วินแม็กตามหลังครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/.375_H%26H_Magnum 

ขอตามอ่านด้วยนะครับ น่าสนุกมาก

ไม่ทราบว่าท่านพรานบุญ ชุมไพร หมายถึง .375 Winchester หรือเปล่าคะ เพราะว่าท่านมีทั้ง .375 H&H Mag และ .375 Winchester

จากรูปกล่องกระสุนเป็นยี่ห้อ Winchester

Forging iron is a physically demanding process,
but controlled movement is much more important than brute strength.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:27:45 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านครับ
เคยใช้มาทั้ง  .375 win และ .375 H&H Mag. แต่สิ่งที่จะสื่อคือ H&H Mag ครับ
จากรูป คือ Winchester Model.70  ใช้อยู่นานครับ  ต่อมาปี 28 ได้ลำกล้อง
.458 มา  จึงเป็นที่มาของ Two in One
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2015, 01:38:11 PM โดย พรานบุญ หลงกรุง » บันทึกการเข้า

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 09:23:58 AM »

ไม่ทราบว่าท่านพรานบุญ ชุมไพร หมายถึง .375 Winchester หรือเปล่าคะ เพราะว่าท่านมีทั้ง .375 H&H Mag และ .375 Winchester

จากรูปกล่องกระสุนเป็นยี่ห้อ Winchester

ถ้ายังงั้นก็มี .308 ลาปัว , .308 เรมิงตัน, .308 Fiocchi คงงงกันแน่ครับ

กระสุนถ้าจะเรียกต้องระบุคาร์ลิเบอร์ก่อนแล้วบอกยี่ห้อทีหลัง ไม่งั้นต่างคนก็เข้าใจไปคนละทาง

ถ้าเป็น .300 มันจะมีทั้ง H&H Mag, Win mag , Weatherby mag(และมีอีกเยอะ) ส่วนกระสุนยี่ห้ออะไรก็ค่อยระบุทีหลัง

แต่ถ้าเป็น .375 H&H Mag แล้วบอกว่า H&H win mag โดยกล่องกระสุนเป็นยี่ห้อ winchester มันยังไงๆอยู่นะครับ

เพราะยังไงๆมันก็ขนาด .375 Holland & Holland Magnum ซึ่งยี่ห้อกระสุนเป็น winchester ครับ

ที่เข้ามาคุยเพราะสนใจเรื่องราวที่เล่าครับ ไม่ได้อยากอวดเก่งอวดรู้ ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนะครับ  ไหว้
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 09:31:02 AM »

ขอขอบคุณทุกท่านครับ
เคยใช้มาทั้ง  .375 win และ .375 H&H Mag. แต่สิ่งที่จะสื่อคือ H&H Mag ครับ
จากรูป คือ Winchester Model.70  ใช้อยู่นานครับ  ต่อมาปี 28 ได้ลำกล้อง
.458 มา  จึงเป็นที่มาของ Two in One

.375 Winchester

Photo of two .375 Winchester rifle cartridges with others for comparison. Left to right: 8mm Mauser, .308 Winchester, .375 Winchester, .22 Long Rifle. Foreground: .375 Winchester.
http://en.wikipedia.org/wiki/.375_Winchester
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 09:57:06 AM »

เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณท่านพรานบุญ ชุมไพร และท่าน Iron รักในหลวง มากเลยค่ะที่มาให้ความกระจ่าง  ไหว้

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 09:58:16 AM »

ขอบคุณ พรานบุญ ชุมไพร. มากครับ  ไหว้

เข้าป่าท่องไพร ตั้งแต่ยังหนุ่ม ป่าดิบสมบูรณ์ มี Rifle ขนาดหนัก เป็นเพื่อน มีภาพ สมทบด้วยอีก  มาตามรอย จขกท.  ..  ตามอ่านต่อ ครับ   Cheesy

นิตยสาร "ชีวิตกลางแจ้ง" ของนักเขียนอาวุโส เทียนชัย ลาภานันท์ หัวใจสีอำพัน ที่ระรี้ ระริก ไม่ยอมหลับนอน แต่เมื่อถึงเวลาก็นอนยาว
ผม ซื้ออ่านและเป็นสมาชิก ทั้ง ๒ ภาค เป็นนิตยสาร ที่ครบเครื่องสำหรับ คนที่ชอบใช้ ชีวิตกลางแจ้ง

และเป็นต้นทางให้ผม ดำเนินรอยตาม เท่าที่จะมีจังหวะเวลาของชีวิต สิ่งเดียวที่ไม่ทำตาม คือการเป็น คอทองแดง .

เสียดายมีเพื่อนที่ชอบวิถีอย่างเดียวกัน..  แต่ไม่ได้ซื้อ หรือเพราะซื้อไม่ทันมาหยิบยืมแล้วติดใจ แทบจะไม่เหลือเลยสักเล่ม

จำได้ว่า เป็นตอนท้าย ๆ ของหนังสือที่พิมพ์จำหน่าย ภาพปกหน้า ไอ้โคร่ง ที่อุ้มผาง เหตุการณ์เป็นปัจจุบัน ที่ลงพิมพ์
หลังจากนั้น อีก ๑๒ ปี ผมก็เคยไปพบรอยตีน อีกตัว ขนาด ชามก๊วยจั๊บ   เหมือนกัน  Grin

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 7460
  พิมพ์