๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 03:04:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับการซื้อเลนส์ เพิ่มค่ะ  (อ่าน 10950 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 06:52:03 PM »

เรื่อง IS ใส่กับ tripod แล้วทำให้ชำรุดได้นี่... น่าจะเป็นข้อแก้ตัวของเอเยนต์ครับ
ถ้าเลนส์นิ่ง IS จะไม่ทำงาน  หรือถ้าทำก็จะกลายเป็นสร้างความไหวให้ภาพที่ควรจะนิ่ง  จึงมีคำแนะนำให้ปิด IS เมื่อใช้ tripod (ช่วยประหยัดไฟแบ็ตฯ ด้วย)

สำหรับตัวรับ tripod ที่ติดบนกระบอกเลนส์   ไทยเรียก "คอร่า" มาจากคำว่า collar ครับ (แปลว่า ปลอกคอ หรือ คอปกเสื้อ)

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
seuhaha+Love The King
Naughty girl
Jr. Member
**

คะแนน 3

เรื่อยๆแต่ไ่ม่เฉื่อย เฉยๆแต่ไม่เย็นชา

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 11:12:49 AM »

เรื่อง ปิด IS เมื่อใช้ขาตั้งกล้อง ผมได้ลองเปิดคู่มือเลนส์ดูว่ามีข้อห้ามนี้มั้ย ปรากฎว่าไม่มีครับ  แต่ยังไม่มีโอกาสสอบถามจากทาง CANON หรือผู้รู้ท่านอื่นๆ  หากมีข้อมูลเพิ่มจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

* ขออภัยที่ภาพไม่ค่อยชัดเพราะใช้มือถือถ่ายครับ

เรื่อง IS ใส่กับ tripod แล้วทำให้ชำรุดได้นี่... น่าจะเป็นข้อแก้ตัวของเอเยนต์ครับ
ถ้าเลนส์นิ่ง IS จะไม่ทำงาน  หรือถ้าทำก็จะกลายเป็นสร้างความไหวให้ภาพที่ควรจะนิ่ง  จึงมีคำแนะนำให้ปิด IS เมื่อใช้ tripod (ช่วยประหยัดไฟแบ็ตฯ ด้วย)

สำหรับตัวรับ tripod ที่ติดบนกระบอกเลนส์   ไทยเรียก "คอร่า" มาจากคำว่า collar ครับ (แปลว่า ปลอกคอ หรือ คอปกเสื้อ)

..................ขอบคุณข้อมูลพร้อมภาพประกอบค่ะ +1............./glow]../move]

Tripod มีสามขา
Monopod มีขาเดียว

monopod เอาไว้ช่วยเราในสถานการณ์ที่มีเเสงน้อยพื้นที่ไม่มาก ไม่ต้องการยิง flash เเละไม่ต้องการให้ภาพสั่น

ชีวิตที่เราลิขิตเอง
Jr. Member
**

คะแนน 3

เรื่อยๆแต่ไ่ม่เฉื่อย เฉยๆแต่ไม่เย็นชา

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 11:32:56 AM »

หยิบภาพนี้มาลองให้ชมค่ะ ถ่ายเอง ไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้องปรับ ชัตเตอร์B   ใช้เลนส์  18-55mm.
ยืนไกลจาก ตรงที่จุดพุ ด้วยอ่ะค่ะ  ถ่ายหลายภาพ แล้วเลือกภาพที่พอดูได้มาทำ .gif  เพื่อให้ดูสวยงาม  งานสวนหลวงร.9  ปี 2009 color] 

FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 12:03:04 PM »

ขาตั้ง Mono สำหรับ เลนส์ VR IS

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 12:07:17 PM »

ที่ว่าเปิด IS ขณะใช้ tripod แล้ว IS ชำรุด  ผมลองวิเคราะห์ดู อาจมีความเป็นไปได้ถ้า tripod ไม่แข็งแรงเท่าที่ควร
และมีการกระทบกระเทือน ทำให้เลนส์สั่นแบบสั้นๆ ซ้ำๆ ซึ่งไม่เหมือนกับการสั่นเมื่อถือด้วยมือ  
สั่นต่างกันอย่างไร  ลองเอากล้องติดขาหยั่งแล้วเคาะดูก็ได้ครับ (ไม่เปิด IS)
การสั่นแบบนี้ ระบบ IS จะทำงานหนักเป็นพิเศษ  เพราะมีการเปลี่ยนทิศทางกลับไปกลับมาอย่างรวดเร็ว
ถ้าขาหยั่งแข็งแรง  ก็จะไม่มีปัญหาแบบนี้  และก็ไม่จำเป็นต้องเปิด IS แต่แรก

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 12:10:23 PM »

เรียนถามคุณ fabbri :  Rotation stabilizer  เป็นระบบ gyro หรือเปล่าครับ 

FABBRI
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 02:34:32 PM »

เรียนถามคุณ fabbri :  Rotation stabilizer  เป็นระบบ gyro หรือเปล่าครับ 

เรื่อง เลนส์ VR IS พัง นั้น เท่าที่เคยเห็นของเพื่อนๆพัง เกิดจาก  Tripot และ  ball Head ที่ดีและแข็งแรง เกิน ไป ครับ เช่น Gitzo และ Arca (นอกจาก มีเงินซื้อแล้ว ต้องมีแรงแบกด้วย)

ส่วนพวกที่ใช้ของ เล็กๆ ถูกๆ  มักไม่ค่อยเสีย เพราะมันไม่มั่นคง มีการดิ้นและขยับตัวได้เล็กน้อย  แต่ ภาพที่ได้ออกมา ก็คมชัดเท่า ของแพงๆไม่ได้ ( ผมไม่ได้บอก เกจิ เขา บอกมา)

ส่วน Mono ตัวนี้ ก็แพงเกินความจำเป็น น่าจะแพงที่ ค่า ความคิดและการออกแบบ

เป็นระบบ Gyro หรือไม่นั้นไม่ทราบครับ ตัว ขา ก็เหมือนทั่วๆไป เพียงแต่ มีฐานยาง และ มีลูกบอลกลมๆ อยู่ภายใน

มันคงไม่ได้ช่วยให้กล้องนิ่ง มากนัก แต่ ช่วยเรื่องพยุงรับน้ำหนักตัวกล้องและเลนส์ ที่หนักมากๆ

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
NaiPu-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 12:54:37 PM »

เมื่อ เรามี เลนส์ ระยะกลาง ( 24-70)  แล้ว  ก็อยากจะมี เลนส์ ยาวๆๆ 70-200  100-400   500

พอมียาวๆๆ ก็จะหาสั้นๆ 16-35 

พอมีสั้นๆๆ  ก็จะหากุดๆ  15 ตาปลา  10  8

เมื่อมีหมดแล้ว ก็หาพวกประหลาดๆๆ

9029

9032

พี่ชอบใช้เลนส์มือหมุนหรือครับพี่.. Smiley
FABBRI
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 01:14:16 PM »

เมื่อ เรามี เลนส์ ระยะกลาง ( 24-70)  แล้ว  ก็อยากจะมี เลนส์ ยาวๆๆ 70-200  100-400   500

พอมียาวๆๆ ก็จะหาสั้นๆ 16-35 

พอมีสั้นๆๆ  ก็จะหากุดๆ  15 ตาปลา  10  8

เมื่อมีหมดแล้ว ก็หาพวกประหลาดๆๆ

พี่ชอบใช้เลนส์มือหมุนหรือครับพี่.. Smiley

ไม่ชอบใช้เท่าไรครับ เพราะ หาระยะ คมชัดยากมาก โดยเฉพาะ เลนส์กระจก

เพียงแต่ ตามกระแส พวกเกจิ เห็นเขามี ก็อยากมี เดินแบกเป้ ตามหลัง พวกเกจิ  หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2010, 01:17:35 PM โดย FABBRI » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 02:18:03 PM »

เลนส์กระจก ผมเคยซื้อ แทมรอน มาใช้กับโอลิมปัส OM2 จำได้ว่าตั้งแต่ซื้อมา ใช้ถ่ายภาพลูกนกหางพัดในรังบนต้นมะม่วงหน้าบ้านไปสักสิบกว่ารูป
ถ่ายรูปเครนทำงานข้างๆ บ้านอีกสองสามรูป   ยังไม่เคยเอาไปออกทริปอะไร... ถูกขโมยขึ้นเอาไปฉิบ
สรุปว่าซื้อเกือบหมื่นถ่ายไปไม่ถึงม้วน

ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:23:15 AM »

จริง สำหรับมือใหม่ครับ
สารพัดเลนส์ บางช่วงก็ซ้ำกัน
ประมาณว่า อีกนิด มีไว้ เผื่อได้ใช้
เพราะ ต้องการจะได้ภาพ อย่างที่เราต้องการ
แต่พอเล่นไปสักพัก จะรู้แนวตัวเอง
ว่าชอบในแบบใด
และก็จะใช้ เพียงไม่กี่ตัว
ไม่เป็นบ้าหอบฟาง

ยกตัวอย่าง สำหรับ ผมเอง นั้น
มีเลนส์ หลายช่วง
ทั้ง ๑๑-๑๖  ๑๐ -๒๒   ๕๐  ๘๕  ๑๐๐
๑๓๕   ๒๔ - ๗๐   ๗๐-๒๐๐   ๓๐๐  TC ๑.๔    ๒
ยังไม่รวมพวกมือหมุนอีกหลายตัว

ตัวที่ใช้บ่อย แต่ก่อน คือ ๗๐ -๒๐๐ กับ ๑๓๕
แต่ติดว่า กล้อง ดัน ISO ได้น้อย
จนต้องเปลี่ยนกล้องใหม่
และ เลนส์ ที่ติดกล้องประจำ กลายเป็น ๓๐๐ แทน

ที่บอกว่า ไว้เปลี่ยนเลนส์ สลับไปมา
โอกาสจะมาเปลี่ยนเลนส์ ในช่วงการถ่าย น้อยมากในการใช้งาน
หาบอดี้อีกตัว มาจับคู่เลนส์  จะง่ายกว่า

จริง ๆ นะ  จะบอกให้

หาจุดยืนของตัวเองก่อนครับ

สำคัญที่สุด คือ คนหลังกล้อง ครับ
...................... Grinก้อไอ้คนหลังกล้องมันชอบจะมาอยู่หน้ากล้องอะค่ะ..อิอิ.. Wink

.....อึ้งทึ่งเลยอ่ะ K.yod มีเลนส์เยอะมากอ่ะ อาชีพนักถ่ายภาพหรือป่าววค่ะ ...หุหุ....คิก คิก......
    แค่กล้อง 1 ตัว + ขาตั้ง  แบกขึ้นน้ำตก ก้อแทบแย่แล้วอ่ะ มี 2 ตัว คง ต้องมีลูกหาบ...อิอิ...
  ขอบคุณที่ให้ข้อคิดเห็น ค่ะ แต่ตอนนี้กำลังจะหาเพื่อน  ที่มีเลนส์ เยอะๆ เผื่อจะตลกยืมลองถ่าย ดีกว่า...หุหุ...
   แต่คงจะซื้อ ประมาณ 75-300 ไว้ สักอันอ่ะค่ะ  หลงรัก

สองอารมณ์  มาโคร+เทเล  ตกใจ

มาโคร มดแดง..เฝ้ามะยม   EF100 F2.8

เทเล นกกระแต..แต้แว็ด  EF 75-300 F5.6

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 03:32:01 PM »

ภาพสวยงามค่ะ  ว่าแต่นี่ซูมสุดๆเลยใช่ป่าวค่ะยืนห่างกี่เมตรค่ะเนี๊ยะ ..แหม..จะให้ยืมเลนส์ด้วยป่าวค่ะ..หุหุ..555...+1  ค่ะ[/b]

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 05:39:53 PM »

สำหรับตัวรับ tripod ที่ติดบนกระบอกเลนส์   ไทยเรียก "คอร่า" มาจากคำว่า collar ครับ (แปลว่า ปลอกคอ หรือ คอปกเสื้อ)

เรื่อง เลนส์ VR IS พัง นั้น เท่าที่เคยเห็นของเพื่อนๆพัง เกิดจาก  Tripot และ  ball Head ที่ดีและแข็งแรง เกิน ไป ครับ เช่น Gitzo และ Arca (นอกจาก มีเงินซื้อแล้ว ต้องมีแรงแบกด้วย)

ส่วนพวกที่ใช้ของ เล็กๆ ถูกๆ  มักไม่ค่อยเสีย เพราะมันไม่มั่นคง มีการดิ้นและขยับตัวได้เล็กน้อย  แต่ ภาพที่ได้ออกมา ก็คมชัดเท่า ของแพงๆไม่ได้ ( ผมไม่ได้บอก เกจิ เขา บอกมา)

ส่วน Mono ตัวนี้ ก็แพงเกินความจำเป็น น่าจะแพงที่ ค่า ความคิดและการออกแบบ

เป็นระบบ Gyro หรือไม่นั้นไม่ทราบครับ ตัว ขา ก็เหมือนทั่วๆไป เพียงแต่ มีฐานยาง และ มีลูกบอลกลมๆ อยู่ภายใน

มันคงไม่ได้ช่วยให้กล้องนิ่ง มากนัก แต่ ช่วยเรื่องพยุงรับน้ำหนักตัวกล้องและเลนส์ ที่หนักมากๆ

เมื่อวานเพิ่งมีโอกาสไปร้านเจ้าประจำ ก็ได้สอบถามกับนักถ่ายภาพของที่ร้าน รวมถึงนักถ่ายภาพอีก 2 ท่านที่เป็นลูกค้าประจำของที่ร้าน  ทั้ง 3 ท่านพูดตรงกันว่ายังไม่เคยได้ยินหรือได้รับรู้มาก่อนว่าจะเสีย  แต่ไม่ได้หมายความว่าเรายังปักใจเชื่อได้ว่าไม่เสียแน่ๆ  ผมก็ลืมโทรไปที่ CANON ทุกที ตอนนี้ก็ปิดไปอีกแล้ว  ลืมไปอีกเรื่องคือ เมื่อคราวที่แล้วที่บอกว่าในคู่มือไม่มีข้อห้ามว่าไม่ปิด IS วางขาตั้งแล้วจะเสีย นี่ก็ยังปักใจเชื่อไม่ได้เช่นกัน หากการทำอย่างนั้นมีผลทำให้ระบบ IS เสื่อมหรือเสียได้ ถ้าไม่ชัดเจนก็เป็นไปได้ที่ผู้ผลิตจะไม่ระบุไว้ให้เป็นผลเสียต่อสินค้าของตัวเอง  กรณีที่คุณ fabbri ประสบมาจึงเป็นเรื่องน่าค้นหาความจริงครับ ไม่ทราบคุณ fabbri พอจะเล่ารายละเอียดเพิ่มอีกได้มั้ยครับ เผื่อจะเป็นความรู้ใหม่ที่ออกมาจากกอไผ่ก็ได้

แม้ว่ายังสรุปประเด็นดังกล่าวไม่ได้ แต่สิ่งที่ได้จากการเสวนาเมื่อวานนี้ก็น่าสนใจ และมีน้ำหนักพอที่จะแนะนำให้ "ปิด IS" เมื่อใช้ขาตั้งกล้องครับ  ผลสรุปที่คุยกันคือ มีท่านนึงบอกว่า เคยลองจับยึดขาตั้ง แล้วขยายภาพที่จอ LCD ( Live view)  แล้วกดปุ่มชัตเตอร์ครึ่งทางให้กล้อง Focus เค้าบอกว่าจะสังเกตได้ว่าผลของการโฟกัสบางครั้งไม่ตรงเป๊ะ (เคลื่อน)  และเหมือนกับภาพมันมีการเลื่อนตัวด้วย อันนี้ฟังดูคล้ายๆกับเหตุผลที่อาจารย์กล่าวมาเหมือนกัน  ซึ่งการเลื่อนตัวของภาพนี่เราเองแม้ใช้มือยกเล็งก็พอสังเกตเห็นได้ครับ  สรุปคือ เมื่อมีขาตั้งตั้งให้นิ่งๆแล้ว ก็ปิดซะเถอะครับ เพราะ

1) เสี่ยงกับอาการโฟกัสเคลื่อน
2) ประหยัดแบตเตอรี่ฃ
3) ยืดอายุระบบ IS ให้รับใช้เราได้นานขึ้น

หากได้อะไรเพิ่มเติมจะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ  ขอบคุณคุณ fabbri ด้วยครับที่จุดประเด็นให้เราได้ใช้งานเลนส์ IS (หรือ VR) ให้ได้ภาพสวยคมและทนทานนานยิ่งขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 05:41:38 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
FABBRI
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:35:41 PM »

ท่านที่ คอยเดินมาปิด IS และ พูดกรอกข้างหูผมทุกครั้งที่ ไปถ่ายภาพ ด้วยกัน ขณะที่ผมไม่ใส่ใจ ที่จะปิด IS

คือท่านนี้ครับ

นายวรนันท์ ชัชวาลทิพากร ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ด้านภาพถ่าย  ปี 2552  หลงรัก

http://www.thaiwebwizard.com/member/bpsthai/showdetail.asp?boardid=2461
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 06:42:36 PM โดย FABBRI » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์