๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 10:58:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "อีเม้า" จากโซนี  (อ่าน 5641 ครั้ง)
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 11:43:39 AM »

อยากมีความรู้  เรื่องกล้องถ่ายรูปจังครับ Grin
สงสัยถามได้ครับ แถวๆ นี้มีระดับสุดยอดแฝงตัวอยู่หลายท่าน  อย่างคุณ CODA นี่ก็ส่งตำรามาให้ผมศึกษาอยู่ เจอหน้าจะกราบด้วยธูปแพเทียนแพฝากตัวเป็นลูกศิษย์สักคน

อย่าลืม เอา ทองคำเปลว กับ แป้ง ไปด้วย ครับ ปิดทองเสร็จ โรยแป้ง ขูดขอ เลขเด็ดเลย   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 05:36:11 PM »

เปลี่ยนชื่อเป็นหลวงพ่อแก้วเลยรึ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 01:15:48 PM »

เปลี่ยนชื่อเป็นหลวงพ่อแก้วเลยรึ

สงสัยเริ่มจะศักดิ์สิทธิ์แล้วครับ  อย่างนี้ต้อง ไหว้ ไหว้ ไหว้

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:53:14 PM »

...ผมได้ไปลองจับ NEX มาครับ แต่ผมว่าการออกแบบขัดกับความรู้สึกของตัวผมเองอย่างไรก็ไม่รู้ ผมยังรักเจ้า GF-1 อยู่ดีแม้ว่ากล้องตระกูล NEX มีคุณลักษณะบางอย่างที่น่าสนใจและดีกว่า GF-1 อยู่บ้างครับ...  Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 11:05:27 PM »

...ผมได้ไปลองจับ NEX มาครับ แต่ผมว่าการออกแบบขัดกับความรู้สึกของตัวผมเองอย่างไรก็ไม่รู้ ผมยังรักเจ้า GF-1 อยู่ดีแม้ว่ากล้องตระกูล NEX มีคุณลักษณะบางอย่างที่น่าสนใจและดีกว่า GF-1 อยู่บ้างครับ...  Grin Grin Grin

ช่วยบรรยายมากกว่านี้สักนิดได้ไหมครับพี่...

อาทิ...

NEX มันขัดความรู้สึกตรงไหน...

คุณสมบัติตรงไหนที่ดีกว่า GF-1...

ขอบคุณครับ... Cheesy
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 11:18:44 PM »

ช่วยบรรยายมากกว่านี้สักนิดได้ไหมครับพี่...

อาทิ...

NEX มันขัดความรู้สึกตรงไหน...

คุณสมบัติตรงไหนที่ดีกว่า GF-1...

ขอบคุณครับ... Cheesy

ไปลองจับ NEX 5 มาแล้ว เหมือนกัน ครับ มัน ขัดความรู้สึก ตรงที่ ตัวกล้อง เล็กแต่ ใส่เลนส์ ใหญ่มาก จับก็ไม่ถนัด ฝืนความรู้สึก แทนที่จะจับกล้อง แต่ต้อง จับเลนส์ แทนเพราะ เลนส์ หนักกว่า กล้อง ใหญ่กว่าด้วย

เซ็นเซอร์ขนาดใหญ่ ทำให้ เม้าส์ ใหญ่ เพื่อให้ใช้ เลนส์ ตระกูล อัลฟ่า ของ โซนี่ มินอลต้า ได้ แต่ เฉพาะ เลนส์ ที่มี มอเตอร์ ในเลนส์ เท่านั้นที่จะ ออโตโฟกัส ถ้า ใช้ เลนส์ แบบ ไม่มีมอเตอร์ ในตัวเลนส์ ระบบ ออโตโฟกัส จะไม่ทำงาน

ซัมซุง ก็ ออก มาชน เหมือนกัน แต่ ซัมซุง ไม่สามารถ ใช้เลนส์ ของใครได้เลย นอกจาก ที่มากับ กล้อง แต่ใน อนาคต (ไม่รู้ว่า นานเท่าไหร่) จะออก อแด็ปเตอร์ เพื่อให้ใช้กับ เลนส์ ร่วม กับ เพนเท็ก ได้

ต้องยอมรับว่า คู่นี้ โซนี่ ได้เปรียบ เพราะ คนที่ใช้ โซนี่ อยู่แล้ว สามารถใช้เลนส์ โซนี่ ที่มีอยู่ได้เลย โดยเอา NEX 5 เป็นกล้อง สำรอง เพราะมัน เบา เล็ก พกพาไปไหน ไม่เป็นปัญหา มากเหมือนกล้อง ตัวใหญ่
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 12:46:14 AM »

ขอบคุณมากครับพี่ ๖๘๖ ...ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 09:43:56 PM »

ผมได้ลองจับ NEX5 ที่สุวรรณภูมิครับ  ไม่มีเวลาไปคอมพ์มาร์ท และที่ร้านประจำบอกว่า โซนีไม่ให้ demo มา มีแต่ซีลพลาสติกไม่อยากแกะ  ใครจองก็มาเอาไป มีปัญหาโซนีรับผิดชอบเต็มๆ ไม่ต้องมาบ่นกับร้าน

อาจเป็นเพราะผมเล่นกล้องตัวเล็กเป็นประจำ ไม่เหมือนคุณ 686 ที่คุ้นกับแคนอนตัวโตหน่อย
ผมว่าเจ้า NEX5 จับถนัดดีเหมือนกันครับ  คือจับแต่เลนส์ไปเลย   ซูมหมุนแน่น นุ่มมือดี  จอสวย น้ำหนักกำลังเหมาะมือ
แต่มาติดขัดที่มีเลนส์ให้เลือกน้อยไปหน่อย  และไม่ค่อยตรงสเป็ค  อยากได้มาโคร เทียบเท่าประมาณ 90 /2.5 ใช้ถายพอเทรตได้ด้วย  ซูมที่มาในชุด กว้างไม่พอ ยาวไมพอ   สงสัยดูนานๆ ไปคงลงที่ 4/3 ตัวใดตัวหนึ่ง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์