๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 02:48:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์หลังอันชูตส์ กับเป้าอัดลมสากล  (อ่าน 4063 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 05:01:31 AM »

สืบเนื่องจากกระทู้ตั้งศูนย์ปืนสั้นครับ
สำหรับปืนยาวอัดลมยิงเป้า โดยเฉพาะอันชูตส์  ศูนย์หลังละเอียดมาก  โรงงานห้ามหยอดน้ำมันที่เกลียวเพราะมันจะลื่นจนปรับไม่ได้
รหัสศูนย์หลัง 7002/10 (หมุนปุ่มปรับ 10 คลิกครบรอบ)  แต่ละคลิกเลื่อนตำแหน่งกระสุน 0.4 มม. ที่ 10 เมตร
ถ้าเป็นรุ่น 7002/20 (หมุนปุ่มปรับ 20 คลิก ถึงจะครบรอบ) แต่ละคลิกเลื่อนตำแหน่งกระสุน 0.2 มม. ที่ 10 เมตร

แต่ละวงคะแนนของเป้าปืนอัดลมยาว ขยายเส้นผ่าศูนย์กลาง 5 มม.  ระยะระหว่างวงคะแนนคือ 2.5 มม. ครับ
ปรับศูนย์อันชูตส์ 5 คลิก กลุ่มเลื่อน 5x0.4 = 2.0 มม.เท่านั้นเอง  ต้อง 6 คลิกถึงจะได้ 1 วง
(ถ้าเป็นรุ่น 7002/20 ต้องหมุน 12 คลิกถึงจะเลื่อน 1 วงคะแนนครับ)

ศูนย์ 7002 ปกติจะติดมากับปืนรุ่น top ครับ  สำหรับรุ่นรองลงไป 5 คลิก/หนึ่งวงคะแนนครับ
และรุ่นประหยัด 3 คลิก/หนึ่งวงคะแนน

ดูเป้ามาตรฐานที่ ISSF  :  http://www.issf-sports.org/theissf/rules.ashx#/186/
สเป็คศูนย์อันชูตส์ :  http://jga.anschuetz-sport.com/downloads/Manuals/aktuelle%

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 08:04:19 AM »

ได้ความรู้อีกเเล้ว ขอบคุณครับ ศูนย์ละเอียดมาก ช่วงตอนที่ผมกำลังตั้งศูนย์ปืนกระบอกนี้ก็เหมือนกันครับ ผมก็หมุนๆไปโดยที่ไม่รู้เรื่องเลยว่าหมุนกี่รอบมันจะเคลื่อนไปกี่มิน แต่เท่าที่จำได้ว่ากระสุนออกซ้ายไปประมาณช่อง 8 คะแนน ผมหมุนไปซะไม่รู้กี่รอบจำไม่ได้  Grin
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 08:29:39 AM »

ได้ความรู้อีกเเล้ว ขอบคุณครับ ศูนย์ละเอียดมาก ช่วงตอนที่ผมกำลังตั้งศูนย์ปืนกระบอกนี้ก็เหมือนกันครับ ผมก็หมุนๆไปโดยที่ไม่รู้เรื่องเลยว่าหมุนกี่รอบมันจะเคลื่อนไปกี่มิน แต่เท่าที่จำได้ว่ากระสุนออกซ้ายไปประมาณช่อง 8 คะแนน ผมหมุนไปซะไม่รู้กี่รอบจำไม่ได้  Grin

ขนาดคุณ Terk Kung จับทุกวันยังหมุนไม่รู้รอบ ผมเองไม่เคยคลุกคลีกับปืนแบบนี้ตอนถูกเรียกไปตั้งศูย์
ก็ยิงทดสอบแล้วปรับศูนย์หมุนคลิกแล้วยิงใหม่ อะ อะ  รูยิงมันไม่เคลื่อน  หมุนอีกคลิก รูยิงก็ยังไม่เคลื่อน
เลยทึกทักว่าที่ปรับศูนย์เสีย บ้านนอกแท้ ๆ เลยครับผม  ตอนหลังก็เลยหมุนแบบไม่ยั้ง รูกระสุนจึงเริ่ม
ย้ายจากที่เดิม ค่อยยังชั่วหน่อย ผมก็ว่าจะขอมาไว้ยิงเล่นที่บ้านสักกระบอก แต่ที่บ้านรกไม่มีที่เก็บ
แล้วผมก็มีอยู่แล้วด้วย อีกอย่างกลัวปืนชมรมหาย  หลายอยากรวมกันก็เลยเฉย ๆ ไม่อยากขอมา

อีกอย่าง น้ำหนักปืนแข่ง ไม่น่าพิศมัยเท่าไหร่ครับ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 12:47:47 PM »

ขนาดคุณ Terk Kung จับทุกวันยังหมุนไม่รู้รอบ ผมเองไม่เคยคลุกคลีกับปืนแบบนี้ตอนถูกเรียกไปตั้งศูย์
ก็ยิงทดสอบแล้วปรับศูนย์หมุนคลิกแล้วยิงใหม่ อะ อะ  รูยิงมันไม่เคลื่อน  หมุนอีกคลิก รูยิงก็ยังไม่เคลื่อน
เลยทึกทักว่าที่ปรับศูนย์เสีย บ้านนอกแท้ ๆ เลยครับผม  ตอนหลังก็เลยหมุนแบบไม่ยั้ง รูกระสุนจึงเริ่ม
ย้ายจากที่เดิม ค่อยยังชั่วหน่อย ผมก็ว่าจะขอมาไว้ยิงเล่นที่บ้านสักกระบอก แต่ที่บ้านรกไม่มีที่เก็บ
แล้วผมก็มีอยู่แล้วด้วย อีกอย่างกลัวปืนชมรมหาย  หลายอยากรวมกันก็เลยเฉย ๆ ไม่อยากขอมา

อีกอย่าง น้ำหนักปืนแข่ง ไม่น่าพิศมัยเท่าไหร่ครับ

ผมหมุนไป 5 รอบ กลุ่มกระสุนยังอยู่ที่เดิม เท่าที่จำได้ผมปรับหมุนครั้งละ 5 รอบไปเรื่อยๆ น่าจะประมาณ 15 หรือ 20 รอบนี่แหละครับ ถึงจะเห็นความแตกต่างว่ากลุ่มมันเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2010, 08:28:40 AM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 07:28:34 AM »

เรื่องปรับศูนย์หมุนกี่คลิกนี้   สมัยผมยังอยู่จุฬาฯ  สมาคมเชิญแชมป์โลกปืนยาวอัดลมชาวเยอรมันมายิงโชว์ที่หัวหมาก
เขาเอาปืนไฟน์แวคบาวของนักกีฬาไทย  ยิงไปหนึ่งนัด (ยืนยิงครับ)  พี่แกปรับศูนย์ทันที หมุนไปสามรอบครับ  เจ้าของปืนอ้าปากค้าง
แต่พอนัดที่สองเข้าสิบก็ยกหัวแม่โป้งให้... นายแน่มาก

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 03:41:42 PM »

รู้ใจปืนซะขนาดนี้สมเเล้วครับที่เขาได้แชมป์โลก ถึงกับดูตำแหน่งกระสุนเเล้วปรับหมุนได้โดยที่ไม่ต้องลองเลย สุดยอดจริงๆครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์