๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 01:19:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามการตั้งศูนย์ หน้า และ หลัง ปืน FWB P44  (อ่าน 5723 ครั้ง)
songyos1 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 09:36:15 PM »

ขอสอบถามการตั้งศุนย์ ช้าย ขวา และ  สูง ต่ำ ของปืน  FWB P44

* FWB_P44_1240_Large-2.jpg (32.27 KB, 800x610 - ดู 1932 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2010, 04:01:14 PM โดย songyos1 รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 09:42:33 PM »

ตัว T กับ ตัว H  ตัวใหนปรับ สูง ต่ำ
zegy99
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 10:00:03 PM »

เคยปรับแต่FWB C20น่ะครับ แต่ยี่ห้อเดียวกันน่าจะเหมือนกัน

ปรับให้กลุ่มกระสุนต่ำลงให้ปรับไปทางHครับ ส่วนTก็ให้กลุ่มกระสุนสูงขึ้น
namike
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 10:12:54 PM »

ขอสอบถามการตั้งสูนย์ ช้าย ขวา และ  สูง ต่ำ ของปืน  FWB P44

ไม่ทราบว่าปรับเหมือนของผมหรือเปล่าครับ ของผม FWB M 100
กระสุนกินสูงปรับไปทาง H
กระสุนกินต่ำปรับไปทาง T
กระสุนกิซ้ายปรับไปทาง L
กระสุนกินขวาปรับไปทาง R
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 10:33:11 PM »

ขอบพระคุณอย่างสูง กับทุกๆข้อมูลที่ได้รับ (มือใหม่เล่นตอนอายุมากแล้ว)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 10:44:39 PM »

ปรับตามที่คุณ namike บอกถูกต้องครับ
ปืนเยอรมันทุกยี่ห้อทำมาเป็นมาตรฐานเเหมือนกัน จำง่ายๆ ว่า ฝาขวดไปทางไหน กลุ่มก็เลื่อนไปทางนั้น
เปิดขวด = กลุ่มจะเลื่อนสูงขึ้น, ปิดขวด = กลุ่มจะเลื่อนต่ำลง
และเนื่องจากปุ่มปรับซ้ายขวาอยู่ทางขวา... เปิดขวด = กลุ่มจะเลื่อนไปขวา

(ถ้าจะจำตัวอักษร  bei แปลว่า from ครับ กลับกับระบบอเมริกันที่มักจะใช้ to)
H = Hoch (high), T = Tier (low)  หมุน bei H ก็คือ กระสุนกินสูงหมุนไปทางนี้จะต่ำลง
R = Recht (right), L = Linke (left) หมุน bei R ก็คือ กระสุนกินขวาหมุนไปทางนี้จะเลื่อนมาซ้าย

หลักการปรับศูนย์คือ ศูนย์หลังเลื่อนไปทางไหน กลุ่มกระสุนก็จะเลื่อนไปทางนั้นครับ
จำหลักการนี้ไว้  เมื่อต้องการปรับก็หมุนไปสักห้าหกคลิกจะเห็นเองว่าศุนย์เลื่อนไปทางไหน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 11:04:21 AM »

เมื่อต้นปี มีโอกาสได้จับปืนแข่งขัน 1 ใน 4 กระบอกที่เก็บค้างไว้หลายปี
พอส่งซ่อมเปลี่ยนซีลเสร็จ ก็เรียกให้ผมไปปรับศูนย์  คนเรียกคงไม่รู้ว่า
ผมมีปัญหาเรื่องสายตายาวและสั้น  พอได้เล็งศูนย์รู ก็ต้องยอมรับสภาพตนเอง

ในการปรับศูนย์ปืนแข่งพวกนี้ เวลาปรับคลิกแล้วเหมือนแนวกระสุนมันไม่เปลี่ยน
ตอนแรกผมก็นึกว่าปุ่มหมุนไม่เกาะเพลาเกลียว เพราะปุ่มมันดันมีรอยแตกจากขอบมาถึงศูนย์กลาง
ก็คงเป็นไปตามอายุขัยที่ปุ่มมันจะเสื่อมแตกร้าวไปเอง รอยแตกของปุ่มจึงทำให้คิดไปอย่างนั้นได้

นั้นเป็นแค่การเดา จึงพยายามพิสูจน์ว่ามันเป็นจริง โดยลองหมุนปุ่มแล้วดูเกลียวใกล้ ๆ  ว่า
มันจะหมุนตามหรือเปล่า ก็ตามประสาคนสายตายาวมองก็ไม่ชัด คนเรียกก็อายุมากกว่าผมซะอีก
เรา 2 คน เห็นพ้องต้องกันว่า เกลียวไม่หมุน  แต่ความคิดหนึ่งก็บอกว่า เกลียวรอบด้านลักษณะมัน
เหมือนกันและมีขนาดเล็กด้วย แม้ว่ามันจะหมุนเราอาจเห็นมันไม่หมุนก็ได้

ก็เลยเอาดินสอขาวแต้มตำหนิไว้ที่ด้านหนึ่งของเกลี่ยว แล้วหมุนปุ่ม
จึงรู้ว่ายังสามารถปรับศูนย์ได้อยู่ เพราะเกลียวยังหมุนตามปุ่มปรับ

ผมก็เลยหมุนเกลียวแบบไม่นับรอบ พรวด ๆ คลิก ๆ ไปหลายรอบ แล้วยิงดู พบว่า
กระสุนเปลียนต่ำแหน่ง  ถึงได้รู้ว่าเกลียวปรับศูนย์มันละเอียดยิบจริง ๆ

ส่วนตัวอักษรก็ประมาณที่อาจารย์บอกไว้หละครับ ผมอาศัยวิธีสังเกตคือ หมุนปรับแล้วยิง
ถ้ามันกินย้ายมาฝั่งไหน ก็สรุปเอาตรงนั้น ผมไม่ได้สัมผัสบ่อย จำไปเดี๋ยวก็ลืมครับ

แต่ตอนนี้ได้ความรู้ใหม่ว่า เปิด ปิด ฝาขวด ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 12:28:35 PM »

ถ้าเป็นปืนเยอรมันนะครับ  คุณ Sitta ใช้หลักการนี้ได้เสมอ  เปิดขวด = สูงขึ้น
และสำหรับซ้ายขวาก็คิดเสียว่าจับขวดนอน  หันปากขวดไปทางปุ่มปรับครับ  เปิดขวดฝามันก็จะเลื่อนเข้าหามือเรา ทางเดียวกับที่กลุ่มกระสุนจะเลื่อนไป

ปืนยิงเป้า  โรงงานจะทำเกลียว "ห้าคลิกหนึ่งวงคะแนน" ครับ  ลองดูวงคะแนนเป้าอัดลมมันแคบนิดเดียว   สมมุติยิงแตะเส้นวง 4 (คือขอบๆ จุดดำของเป้าอย่างที่คุณเติร์กทดสอบ)  ผมหมุนรวดเดียว 30 คลิกครับ คือจาก 4 ถึง 10 มันก็ 6 วง คูณด้วย 5 ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 01:04:26 PM »

ถ้าเป็นปืนเยอรมันนะครับ  คุณ Sitta ใช้หลักการนี้ได้เสมอ  เปิดขวด = สูงขึ้น
และสำหรับซ้ายขวาก็คิดเสียว่าจับขวดนอน  หันปากขวดไปทางปุ่มปรับครับ  เปิดขวดฝามันก็จะเลื่อนเข้าหามือเรา ทางเดียวกับที่กลุ่มกระสุนจะเลื่อนไป

ปืนยิงเป้า  โรงงานจะทำเกลียว "ห้าคลิกหนึ่งวงคะแนน" ครับ  ลองดูวงคะแนนเป้าอัดลมมันแคบนิดเดียว   สมมุติยิงแตะเส้นวง 4 (คือขอบๆ จุดดำของเป้าอย่างที่คุณเติร์กทดสอบ)  ผมหมุนรวดเดียว 30 คลิกครับ คือจาก 4 ถึง 10 มันก็ 6 วง คูณด้วย 5 ครับ

นั้นปะไร หมุนตั้ง 5 คลิกเลื่อนไปแค่ 1 วงคะแนน
ผมถึงว่า ปรับทีละคลิก ยิง ทีละคลิกแล้วยิง   ทำไมกระสุนมันเข้ารูเดิมตลอด อาการเหมือนปรับศูนย์ไม่ได้
ตอนหลังผมหมุนแบบหลายคลิกแต่ก็นับคลิกในใจ แต่นิ้วมันไม่ละเอียดตามเกิดการกระตุกพาปุ่มคลิกพรวดเดียว
ผมก็นับคลิกไม่ทันว่าไปกี่คลิก  ก็ต้องเลยตามเลยลองยิงดูตำแหน่งกระสุน แล้วเริ่มต้นใหม่นับคลิกกันใหม่

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 04:06:41 PM »

ขอบพระคุณอาจารย์ และทุกๆท่านอีกครั้งหนึ่งครับผม
zegy99
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 02:15:35 AM »

ของปืนยาวอัดลมก็เหมือนกันรึเปล่าครับอาจารย์ผณิศวร 5 คลิ๊ก 1วงคะแนน เพราะวงคะแนนของปืนยาวเล็กกว่า?
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 08:47:52 AM »

ของปืนยาวอัดลมก็เหมือนกันรึเปล่าครับอาจารย์ผณิศวร 5 คลิ๊ก 1วงคะแนน เพราะวงคะแนนของปืนยาวเล็กกว่า?

เออ เพิ่งนึกได้ ที่ผมปรับคลิกไปนั้นเป็นปืนยาวแข่งขันครับ รอฟังด้วย
ayutthaya air pistol club
Full Member

คะแนน 36

จำหน่ายรถนำเข้าทุกรุ่นครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 11:34:03 AM »

ตัว T กับ ตัว H  ตัวใหนปรับ สูง ต่ำ

เป็นไงบ้างครับพี่ ปืนยิงดีไหม ว่างๆมาลองแข็งเล่นๆที่สนามดูครับ อิอิ

จำหน่ายรถนำเข้าทุกทุกแบบ เช่น sport suv mpv ซีดานหรู supercar ครับ รับเทริน และ สามารถผ่อนได้ครับ สนใจติดต่อ 0800007911  0866622212  บดินทร์
หน้า: [1]
  พิมพ์