๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 12:32:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นก นก นก  (อ่าน 104237 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 10:51:26 PM »

ขอบคุณคุณsteamครับ ไหว้

รอบพื้นที่เขาไล่นกน้ำที่มากินกุ้งปลา ไล่เอี้ยงหงอน ปรอด ที่มากินผลไม้ รวมทั้งฉีดยาฆ่าแมลง แมลงหนีมาสวนผมแยะ นกกินแมลงก็ตามมา นกน้ำก็มาหลบ
ผมยังฝึกอยู่ครับ....ตอนนี้ตามเจ้ากระยางที่ไม่ยอมให้เข้าใกล้ กับเจ้ากินปลีและหัวขวานซึ่งตัวเล็ก มาเร็วไปเร็ว ยังไม่ได้ภาพดีสมใจซะที
ถ้าพรรษาแก่กล้าดีแล้ว คงได้ออกนอกพื้นที่ตามล่า(ภาพ)นกป่าบ้างครับ

อันนี้ใจหิน กับเจ้า(ลูก)นกกางเขน ... นั่งรอห่างบ้านนกราว 10 เมตร แม่นกก็วนไม่ยอมเข้า เอาซิ...จะยอมให้ลูกอดก็ให้รู้ไป
สุดท้ายแม่นก ห่วงลูกจะหิว ต้องยอมมาหาลูกครับ .....

Nikon D90 18-200 VR Focal 200mm f5.6  1/60s  ISO200

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 09:19:32 AM »

ชอบจัง +1ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 11:02:07 AM »

ผมชอบบรรยากาศบ้านคุณธำรงจังครับ ผมว่านกเค้ารู้ว่าที่ไหนปลอดภัยเขาถึงได้มาอยู่มาอาศัยความรักความเมตตาจะทำให้เรามีความสุขครับ ผมเห็นแล้วผมมีความสุขตามไปด้วยเลย เรียกผมว่า ยง ก็ได้ครับ ยินดีที่ได้รู้อย่างเป็นทางการอีกทีครับ
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 02:34:45 PM »

ขอบคุณคุณsteamครับ ไหว้

รอบพื้นที่เขาไล่นกน้ำที่มากินกุ้งปลา ไล่เอี้ยงหงอน ปรอด ที่มากินผลไม้ รวมทั้งฉีดยาฆ่าแมลง แมลงหนีมาสวนผมแยะ นกกินแมลงก็ตามมา นกน้ำก็มาหลบ
ผมยังฝึกอยู่ครับ....ตอนนี้ตามเจ้ากระยางที่ไม่ยอมให้เข้าใกล้ กับเจ้ากินปลีและหัวขวานซึ่งตัวเล็ก มาเร็วไปเร็ว ยังไม่ได้ภาพดีสมใจซะที
ถ้าพรรษาแก่กล้าดีแล้ว คงได้ออกนอกพื้นที่ตามล่า(ภาพ)นกป่าบ้างครับ

อันนี้ใจหิน กับเจ้า(ลูก)นกกางเขน ... นั่งรอห่างบ้านนกราว 10 เมตร แม่นกก็วนไม่ยอมเข้า เอาซิ...จะยอมให้ลูกอดก็ให้รู้ไป
สุดท้ายแม่นก ห่วงลูกจะหิว ต้องยอมมาหาลูกครับ .....

Nikon D90 18-200 VR Focal 200mm f5.6  1/60s  ISO200

ที่อยู่นกสวยดีครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 05:01:55 PM »

ภาพนี้ของคุณธำรง น่าจะเป็นนกกระปูดนิ้วสั้น short-toed coucal เป็นนกประจำถิ่น หายากครับ
NewShot
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 05:12:00 PM »

ผ่านมาดูครับ นกสวยคนถ่ายเยี่ยมครับ เยี่ยม

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ช่วยกันต้าน...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:02:56 PM »

ผมชอบบรรยากาศบ้านคุณธำรงจังครับ ผมว่านกเค้ารู้ว่าที่ไหนปลอดภัยเขาถึงได้มาอยู่มาอาศัยความรักความเมตตาจะทำให้เรามีความสุขครับ ผมเห็นแล้วผมมีความสุขตามไปด้วยเลย เรียกผมว่า ยง ก็ได้ครับ ยินดีที่ได้รู้อย่างเป็นทางการอีกทีครับ
ขอบคุณครับคุณยง
ผมชอบนก แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับเขาครับ
เจ้าตัวจิ๋วนี่ใช้ใบไม้ม้วนเป็นรังเลี้ยงลูกอ่อน มาหลบชิดตัวบ้านกำบังแดดลม หนีศัตรูโดยยอมมาอยู่ใกล้เราครับ

มีเจ้านกกระยางนี่แหละที่ทิ้งระยะห่าง30เมตร+อยู่เสมอครับ... ไม่ยอมให้เข้าใกล้.....  แต่เขาก็ไม่กลัว ผมซ้อมมือมีเสียงปืนก็ยังหากินตามปกติ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 07:34:34 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับคุณธำรง แวะเข้ามาดูภาพครับผมภาพแรกเป็นนกกระจิบธรรมดา เป็นนกประจำถิ่นครับ ส่วนอีกภาพเป็นนกยางเปียที่กำลังอยู่ในฤดูผสมพันธ์ เป็นนกอพยพและประจำถิ่น อาศัยอยู่ทั้งบริเวณน้ำจืดและน้ำเค็มครับ  เยี่ยม
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 11:09:29 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับคุณธำรง แวะเข้ามาดูภาพครับผมภาพแรกเป็นนกกระจิบธรรมดา เป็นนกประจำถิ่นครับ ส่วนอีกภาพเป็นนกยางเปียที่กำลังอยู่ในฤดูผสมพันธ์ เป็นนกอพยพและประจำถิ่น อาศัยอยู่ทั้งบริเวณน้ำจืดและน้ำเค็มครับ  เยี่ยม
สวัสดียามสายครับคุณยง.....วันนี้ผมตื่นสาย...อายจัง
ดีจังได้รู้จักสารานุกรมนกบนบอร์ด ได้ภาพนกมาจะได้ขอให้ช่วยตรวจสอบชื่อเสียงเรียงนาม  เยี่ยม

มีกลุ่มพวกนกกินปลี หน้าแปลกๆสีสดๆมาแวะเวียน แต่เปรียวมากและหลบหลังใบไม้ ยังถ่ายภาพตัวเต็มไม่สำเร็จสักที
ผมรออยู่ว่าช่วงชงโคบาน จะนั่งเฝ้ารอเก็บรูปเขาทั้งวัน ให้ได้เรื่องได้ราว

รอบๆบ้าน ทุกวันมีนกกวักที่คุ้นเคยกันดี ตัวโตเข้ามาใกล้ พอได้อาหารก็รีบคาบไปให้คู่ที่เลี้ยงลูกอ่อนตัวดำปี๋ขายาวที่รออยู่ไกลอีกหน่อย
นกกวักเดินรอบบริเวณเหมือนไก่เลี้ยง  Cheesy

แล้วก็มีเจ้านกเอี้ยงหงอน ที่เวลาบินมารวมๆกันฝูงใหญ่ดำมืด 40-50 ตัว ส่งเสียงลั่นมา นึกถึงอีกาในหนัง The Birds ของ Alfred Hitchcock ก็ผวาเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2010, 11:11:46 AM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 11:22:32 AM »

ช่างเป็นบ้านที่ร่มรื่นน่าอยู่มากๆเลยครับ แสดงว่าเจ้าของบ้านเป็นคนใจดีแน่ๆเลยใช่ไหมครับผม บ้านคุณธำรงอยู่แถวไหนครับเนี๊ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 11:25:58 AM »

นี้คือกล้องตัวที่คุณธำรงใช้อยู่ใช่ไหม๊ครับ ผมพึ่งพาเพื่อนที่ชอบถ่ายภาพไปซื้อมาครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 11:35:06 AM »

...ผมเคยเลี้ยง "นกขุนแผน" คู่หนึ่ง
(ภาพยืมมา)

...จำได้ว่าดุมากครับ นกกระจอกหลุดเข้าไปในกรง มันจับกินเรียบเลย  อ๋อย

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 11:44:25 AM »

...ผมเคยเลี้ยง "นกขุนแผน" คู่หนึ่ง
(ภาพยืมมา)

...จำได้ว่าดุมากครับ นกกระจอกหลุดเข้าไปในกรง มันจับกินเรียบเลย  อ๋อย

เป็นนกที่สวยงามสมชื่อครับ สาวๆเห็นเป็นต้องหลงทุกรายครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 11:57:32 AM »

ช่างเป็นบ้านที่ร่มรื่นน่าอยู่มากๆเลยครับ แสดงว่าเจ้าของบ้านเป็นคนใจดีแน่ๆเลยใช่ไหมครับผม บ้านคุณธำรงอยู่แถวไหนครับเนี๊ย
ผมเป็นคนใจร้ายครับ ทำบาปขึ้น .... ชีวิตวุ่นวายมาก
แต่กว่า20ปีมานี้ วางจิตแผ่เมตตาไม่เบียดเบียน ชีวิตก็สุขสงบยิ่งนัก

บ้านสวนอยู่รอยต่อราชบุรี-นครปฐมครับ วัดแนวตรงอยู่ห่างศาลากลางนครปฐมราว 11 กม.ไปทางดำเนินฯ

นี้คือกล้องตัวที่คุณธำรงใช้อยู่ใช่ไหม๊ครับ ผมพึ่งพาเพื่อนที่ชอบถ่ายภาพไปซื้อมาครับ

ใช่ครับ....กำลังมองเลนส์ช่วงยาวกว่า 200mmไว้ถ่ายภาพนก  ช่วยแนะนำด้วยซิครับ  ไหว้

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 12:08:08 PM »

(ภาพยืมมา)

ตกใจ  หล่อแต่โหด ...  Cheesy
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 21
  พิมพ์