๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 08:16:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเป่าแซกโซโฟนบ้างครับ..ขอคำแนะนำหน่อย  (อ่าน 21495 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 07:33:25 PM »

พี่จรัส(vichai01)
ศิษย์ผู้พี่ มาช่วยกันทำมาหากินหน่อยเร็ว
อ้อ พี่กบ จบ ดร.แล้วนะครับ พี่มนตรีก็เห็นว่าใกล้จะจบ
พี่ต้อย(หมวกแดง)-พี่ไก่อู ละ ได้เจอกันอยู่บ้าง ไหมครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 07:40:40 PM »

บุคคลที่ถือได้ว่า
เป็นผู้บุกเบิกวิโอล่า ในเมืองไทย
คือ ผศ. พันเอกพิเศษ ชูชาติ พิทักษากร
ศิลปินแห่งชาติ สาขาศิลปะการแสดง (ดนตรีสากล) ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:02:02 PM »

พี่จรัส(vichai01)
ศิษย์ผู้พี่ มาช่วยกันทำมาหากินหน่อยเร็ว
อ้อ พี่กบ จบ ดร.แล้วนะครับ พี่มนตรีก็เห็นว่าใกล้จะจบ
พี่ต้อย(หมวกแดง)-พี่ไก่อู ละ ได้เจอกันอยู่บ้าง ไหมครับ

pm ครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:08:05 PM »

อ.หมูครับ เพิ่งได้ไวโอลิน มาอีกตัว มีเทคนิคการสีอย่างไร
มันถึงจะไม่โดนสายอื่น   ?

เดี๋ยวนี้สื่อมันเยอะครับไม่เหมือนเมื่อก่อน ลองเริ่มจากตรงนี้ก่อนก็ได้ครับ อ้ออีกอย่างนึงถ้ามีเวลาแนะนำไปเรียนที่โรงเรียนดนตรีเลยครับ เพราะไวโอลินบางทีเราสีเพี้ยนนิดๆไม่รู้ตัว

http://www.youtube.com/watch?v=88G0O5unNuQ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2014, 09:15:21 PM โดย vichai01++รักในหลวง++ » บันทึกการเข้า

ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 12:41:36 PM »

อ.หมูครับ เพิ่งได้ไวโอลิน มาอีกตัว มีเทคนิคการสีอย่างไร
มันถึงจะไม่โดนสายอื่น   ?

เดี๋ยวนี้สื่อมันเยอะครับไม่เหมือนเมื่อก่อน ลองเริ่มจากตรงนี้ก่อนก็ได้ครับ อ้ออีกอย่างนึงถ้ามีเวลาแนะนำไปเรียนที่โรงเรียนดนตรีเลยครับ เพราะไวโอลินบางทีเราสีเพี้ยนนิดๆไม่รู้ตัว

http://www.youtube.com/watch?v=88G0O5unNuQ

-เข้าโรงเรียน..สุดวิสัย..เพราะอยู่ไกลปืนเที่ยงครับ ต้องงมเอาเองแบบชาวบ้าน ๆ (เช่น รองแง็ง และ ชาวเลที่บางพิธีกรรมของเขามีดนตรีคือไวโอลิน)  
-ขอบคุณ อ.หมูและทุกท่าน ครับ ยังข้องใจอีก แต่เกรงหากถามมากจะเข้าทำนอง..ถามเอาราก..ถากเอาโคน..กระเดี๋ยวโดนมะเหงก..(โฮ)
-ท่านอาจารย์ทั้งหลายชอบเสียงดนตรีวงแฮมเมอร์ไหมครับ ทำไงมันถึงได้กลมกลืนเป็นเนื้อเดียวกันแบบนั้นก็ไม่รู้
แค่กีต้าร์ 2 ตัว,ไวโอลิน,ฮาร์โมนิก้า, และเครื่องเคาะ..บางเพลงเพิ่ม ฟลุ้ต แถมคนสีไวโอลินก็ดันวางบนข้อศอกไม่ยอมพาดไหล่ซะอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2014, 12:47:05 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 03:12:31 PM »

ถามผู้รู้ทุกท่านครับ ว่า ถ้าเราจะเล่นดนตรีเองคนเดียว 2-3 ชิ้น(เล่นทีละชิ้น)แล้วเอามาประกอบกันเป็นเพลง
จะต้องมีอุปกรณ์(เกี่ยวกับการบันทึกเสียง)อะไรบ้างครับ แล้วเพลงแบบนี้มีคนเขาทำกันไหม ?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 09:17:07 PM »

ถามผู้รู้ทุกท่านครับ ว่า ถ้าเราจะเล่นดนตรีเองคนเดียว 2-3 ชิ้น(เล่นทีละชิ้น)แล้วเอามาประกอบกันเป็นเพลง
จะต้องมีอุปกรณ์(เกี่ยวกับการบันทึกเสียง)อะไรบ้างครับ แล้วเพลงแบบนี้มีคนเขาทำกันไหม ?

ปกติการอัดเสียงถ้าเล่นคนเดียวก็ใช้วิธีนี้แหละครับ อ้อเรื่องอุปกรณ์ขึ้นอยู่กับว่าต้องการคุณภาพแบบไหนครับ Grin

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 09:18:46 PM »

พาพี่แกไปดูงาน
ที่ห้องอัด  ลาดพร้าว ๘๐ ดีไหมครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 09:22:51 PM »

พาพี่แกไปดูงาน
ที่ห้องอัด  ลาดพร้าว ๘๐ ดีไหมครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

Grin Grin Grin

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 10:45:36 AM »

อ.หมูครับ..เสียงไวโอลินที่หวาน ๆ นี่เกิดจากการดึงสายรึเปล่าครับ(ดึงสายแบบลีดกีต้าร์ เช่น กดสาย 1 แล้วดึงนิ้วขวางคอพาไปหาสาย 2 ) ผมฟังดูแล้วเหมือนนิ้วกดอยู่โน้ตตัวเดิม แต่เสียงมันลากยาวให้หวาน เช่น จาก อี่ ->อี๋ (ช่วง intro เพลงหนาวลมที่เรณู..ศรคีรี ศรีประจวบ) หรือว่าการเล่นไวโอลินเขาไม่มีการดึงสายครับ
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 10:38:08 AM »

เจ้าตำนานตัวนี้ละครับ..ใครเป่าบ้าง ?  ผมเป่า Yamaha คีย์ C มี15 ช่องเสียง ถ้ามาเป่าแบบ 10 ช่องเสียง (ตามรูป) จะเป็นเพลงไหม ?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 03:43:29 PM »

Grin ตัวนี้ถ้าเป่าได้เป็นเพลงแน่นอนครับ แต่หลักการเล่นมีทั้งเป่าและดูดครับ ลองเข้าไปดูตามนี้ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=vsG5aqJls2Q

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 10:51:58 PM »

เพลงอะไรเนี่ย ?
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 09:59:01 AM »

นั่นซีครับ เพลงอะไร   ตกใจ  มีโน้ตเสียง โด ตัวเดียวเองเนาะ  คิก คิก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 10:34:03 AM »

ห้องน้ำที่โรงเรียนสอนดนตรีครับ   Grin
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์