๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:07:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเป่าแซกโซโฟนบ้างครับ..ขอคำแนะนำหน่อย  (อ่าน 21371 ครั้ง)
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 09:08:05 PM »

เคยไปงานศพญาติครับที่แปดริ้ว เขาจ้างนักดนตรี(วงอะไรก็เรียกไม่ถูก)มาวงนึง มี 4 คน เล่นแอคคอร์เดี้ยน,แซกโซโฟน,..อีก 2 ชิ้นจำไม่ได้จริง ๆ (จะว่าฉาบกับกลองก็ไม่ค่อยแน่ใจ) ตอนเล่นเขานั่งล้อมวงเหมือนกินข้าวเสียงสนั่นมาก ตอนแห่ศพรอบเมรุก่อนเผา เสียงเครื่องดนตรีดังกลบเสียงพระสวดหมดเลย ชิ้นที่ผมจำไม่ได้ถ้าไม่ใช่ฉาบและกลองมันควรเป็นอะไรครับ

Grin Grinถ้าเป็นประเภทนั้น เรียกว่า "แตรวง" ครับ เป็นการเอาเครื่องดนตรีสากลมาเล่นเพลงไทยเดิมครับ บางทีเล่นเพลงลูกทุ่งเวลาแห่นาครอบโบสถ์ครับ จุดเด่นของแตรวงก็คือสามารถบรรเลงเพลงตอนแห่รอบโบสถ์ได้ ไม่เหมือนวงปี่พาทย์ที่นั่งบรรเลงอย่างเดียว ส่วนกลองยาวนั้นตีเป็นจังหวะอย่างเดียวครับ ส่วนเครื่องดนตรีที่บรรเลงในวงแตรวงนั้นเนื่องจากเป็นวงดนตรีชาวบ้าน จึงไม่มีกฎอะไรตายตัวครับมีอะไรก็เล่นได้ เดี๋ยวนี้บางวงผมเห็นมีกีตาร์ และเบสด้วยครับโดยเอารถเข็นใส่แอมป์เดินตามเลย

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 12:16:42 PM »

เพิ่งได้ตำราฝึกเป่ามาครับ พร้อม VCD 3 แผ่น แต่ว่าแซก.พังซะแล้ว  ห่วงคล้องที่เปิดรูเล็ก ๆ บริเวณคอแซก.สำหรับเป่าเสียงสูงหัก ซ่อมแล้วก็ไม่ดีเหมือนเดิม..โฮ..โฮ..โฮ..เลยเล่นได้แต่เสียงต่ำ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:16:06 AM »

เพิ่งได้ตำราฝึกเป่ามาครับ พร้อม VCD 3 แผ่น แต่ว่าแซก.พังซะแล้ว  ห่วงคล้องที่เปิดรูเล็ก ๆ บริเวณคอแซก.สำหรับเป่าเสียงสูงหัก ซ่อมแล้วก็ไม่ดีเหมือนเดิม..โฮ..โฮ..โฮ..เลยเล่นได้แต่เสียงต่ำ
        ลองติดต่อผู้ผลิตดู ครับ
ผมว่ากัดฟันเล่นแซ็กจริง ๆ มือสองไปเลย ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 01:27:53 PM »

ผมถอดเฉพาะคอแซก.ส่งไปให้ อ.สวัสดิ์ (คนทำขาย) แกซ่อมให้ฟรีครับ ตอนนี้ดีเหมือนเดิมแล้ว
บอบบางจริง ๆ ครับ แต่ว่าซ่อมง่ายแค่ติดด้วยกาวร้อนเท่านั้นเอง ข้อดีอีกอย่างที่แกคุยไว้คือ นน.เบาครับ เบากว่าแซก.โลหะเป็นกิโลเลย แกว่าที่ รร.ของแกตอนนี้เด็กนักเรียนเลิกจับแซ็ก.โลหะแล้ว หันมาเล่นแซ็ก.ไม้กันหมด แกเคยทำแซก.พลาสติกและแซก.ไม้ไผ่มาก่อนด้วยครับ แต่แซ็ก.พลาสติกแกบอกว่าเสียงลอย วิจัยมานาน 10 ปี ในที่สุดมาลงตัวที่แซก.ไม้เนื้อแข็งนี่แหละครับ ตัวที่ดีที่สุดคือแซก.ไม้มะเกลือ แกทำเพียงตัวเดียวในโลก ให้ผู้เชี่ยวชาญเทสต์เสียงอย่างรอบคอบที่สุด แล้วทูนเกล้าถวายพระเจ้าอยู่หัว ฯ ไม่ยอมทำให้ใครอีกเลย 
หมายเหตุ ในการทดลองเป่า Mr.Saxman (อ.โก้ แซกแมน)ให้ความเห็นว่าแซ็ก.ไม้ของแก great sound และถือว่า อ.ท่านนี้เป็นยอดนักประดิษฐ์ระดับโลกเลยครับ แม้ว่าเสียงแซก.ไม้ของแกจะไม่เป๊ะเท่าแซ็ก.โลหะ แต่อภัยกันได้
nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 08:47:06 AM »

พี่คมขวานครับ....ผมส่งPM หาพี่ไม่ได้.....ผมไม่ได้ไปอบรมกับเค้าหรอกพี่....ไม่เห็นรู้เรื่องอะไรกับเค้าเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:20:46 AM »

พี่คมขวานครับ....ผมส่งPM หาพี่ไม่ได้.....ผมไม่ได้ไปอบรมกับเค้าหรอกพี่....ไม่เห็นรู้เรื่องอะไรกับเค้าเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
        ต้องใช้ชื่อเดิม
music.32 ถึงจะใช้ได้
อบรม มาสเตอร์  ทีชเชอร์(ผู้สอบได้ที่ ๑-๒ พี่ได้ที่ ๑)
สาขา ดนตรี  อบรมที่วิทยาลัย
ดุริยางคศิลป์  เบี้ยเลี้ยงเพียบเกินพิกัด
นี่แหละเปิดเน็ต กำลังจะจองตั๋วเครื่องบิน  พอดีพรรคพวก
อีกสองคนเขาไม่เคยนั่ง  แล้วอยากนั่ง  ก็เลยได้โอกาส

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 10:53:50 AM »

ต้องใช้ชื่อเดิม
music.32 ถึงจะใช้ได้
อบรม มาสเตอร์  ทีชเชอร์(ผู้สอบได้ที่ ๑-๒ พี่ได้ที่ ๑)
สาขา ดนตรี  อบรมที่วิทยาลัย
ดุริยางคศิลป์  เบี้ยเลี้ยงเพียบเกินพิกัด
นี่แหละเปิดเน็ต กำลังจะจองตั๋วเครื่องบิน  พอดีพรรคพวก
อีกสองคนเขาไม่เคยนั่ง  แล้วอยากนั่ง  ก็เลยได้โอกาส

555+++   ยินดีด้วยครับ..เก่งจังพี่เรานี่ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 11:59:33 AM »

ฟลุ้ค ครับ
แต่ตอนสอบรรจุ
ฟลุ้คมากหน่อยเปิดสอบรวม
ทั่วประเทศ  สอบได้ที่เขตฯใกล้บ้าน
เอาผลสอบมารวมตรวจ  จัดลำดับที่กรมสามัญฯ
ผู้สอบเยอะมาก  ฟลุ้คได้ที่ ๑ วุ้ย กรมอื่นขี้เกียจเปิดสอบ
ขอตัวที่๑-๒ ดันไม่ไป  ตอนนี้นึกเสียดายที่สุดคือว.ค.
ที่จริงป่านนี้ได้เมียนักศึกษาไปแล้ว  เป็นไง โดนยอหน่อย เตลิดเลย คิก คิก คิก คิก

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 03:03:41 PM »

อ.หมูครับ เพิ่งได้ไวโอลิน มาอีกตัว มีเทคนิคการสีอย่างไร
มันถึงจะไม่โดนสายอื่น   ?
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 07:59:51 PM »

ฝึกลากคันชักยาว ๆ
โดยพยายามให้องศาของคันชักคงที่มากที่สุด
อืมส์ อธิบายเป็นตัวหนังสือไม่ค่อยถูก ไวโอลิน
ค่อนข้างจะยากนิดนึง  หูต้องแม่นด้วย นิ้วผิดตำแหน่ง
นิดเดียว  เพี้ยนทันที ครับ

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 10:00:52 AM »

ถาม อ.หมู อีกสักข้อครับ..คือผมอ่านพบหงา คาราวาน เขียนไว้ว่า พวกเขาไปเจอเอาวิโอล่า เข้า ทองกราน ทานา
(มือสไลด์กีต้าร์)นึกว่าไวโอลิน รีบคว้ามาสีทันที
แต่เล่นยังไงก็ไม่เป็นเพลง    หงา ฯ มันโม้รึเปล่าครับ ไวโอลินกับวิโอล่าเหมือนกันมาก แค่ขนาดเล็กใหญ่เท่านั้นที่ผิดกัน จึงสงสัยว่า มือไวโอลินระดับทองกราน จะเล่นวิโอล่าไม่เป็นเพลงเชียวหรือ ?
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 11:41:13 AM »

ถาม อ.หมู อีกสักข้อครับ..คือผมอ่านพบหงา คาราวาน เขียนไว้ว่า พวกเขาไปเจอเอาวิโอล่า เข้า ทองกราน ทานา
(มือสไลด์กีต้าร์)นึกว่าไวโอลิน รีบคว้ามาสีทันที
แต่เล่นยังไงก็ไม่เป็นเพลง   หงา ฯ มันโม้รึเปล่าครับ ไวโอลินกับวิโอล่าเหมือนกันมาก แค่ขนาดเล็กใหญ่เท่านั้นที่ผิดกัน จึงสงสัยว่า มือไวโอลินระดับทองกราน จะเล่นวิโอล่าไม่เป็นเพลงเชียวหรือ ?

Grin Grin ตอบแทน อ.หมูก่อนครับ เสียงมันคนละเสียงกันครับ อีกอย่างขนาดมันไม่เท่ากันอาจทำให้ตำแหน่งของการกดสายมันผิดไปเลยไม่เป็นเพลงครับส่วนรายละเอียดเดี๋ยวรอครูหมูครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 02:21:16 PM »

คงจะหมายถึง
เสียงมันไม่ค่อยได้อารมณ์เหมือนไวโอลิน
        ไวโอลิน
เสียงจะเล็กแแหลมสดใส
สายเปล่าจะเป็นเสียง ซอล เร ลา มี
        วิโอล่า เสียงจะทุ้ม นุ่มกว่า
ไม่สดใสเหมือนไวโอลิน เพราะตัวใหญ่กว่า
และตั้งเสียงต่ำกว่าไวโอลิน คู่ ๕ เปอร์เฟค(ศัพท์เฉพาะ ไม่รู้จะอธิบายยังไง)
คือเสียง โด ซอล เร ลา  เรื่องตำแหน่งนิ้ว ไม่น่าจะใช่ปัญหา
วิโอล่า มักจะเล่นลาย ประสาน ครับ

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 02:58:35 PM »

ลายประสาน..เป็นยังไงเหรอครับ..หมายถึงใช้สีสอด..สีตอด..เครื่องชิ้นอื่น ไม่นิยมนำมาเล่นเดี่ยวใช่ไหมครับ 
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 07:29:30 PM »

ใช่ครับ
รวมทั้งเล่นแนวเดียวกับทำนอง(เมโลดี้)
แต่เล่นคนละระดับเสียง(คล้ายการร้องประสานเสียง)
        ไม่นิยมเล่น
แนวทำนองหรือเล่นเดี่ยว
        มีคำเปรียบเปรย
ทำนองไม่ให้ความสำคัญกับวิโอล่าคือ
"ถ้าเล่นไวโอลิน ๑ ไม่ได้ ให้ไปเล่นไวโอลิน(แนว)๒
ถ้าเล่นไวโอลินแนว ๒ (ยัง)ไม่ได้อีกให้ไปเล่น วิโอล่า"
        ไม่เหมือนเชลโล ครับ
เล่นแนวตัวเองแล้วยังมีแลบไปแนวดับเบิ้ลเบส
และยังมีวรรณกรรมใหญ่ ๆ ให้เชลโล่ได้เล่น(บทเพลงประเภทคอนแชร์โต้)

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์