๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 04:03:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเป่าแซกโซโฟนบ้างครับ..ขอคำแนะนำหน่อย  (อ่าน 21512 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 02:40:10 PM »

ถ้าผมแนะนำว่า
ให้ท่านฝึกไล่บันใดเสียง
ซี เมเจอร์สเกล  ท่านจะเข้าใจใหมครับ
ถึงบอกนิ้วไป  ผมก็ไม่สามารถเชคคุณภาพเสียง
ที่ท่านเป่าออกมา  ยังเทคนิคการใช้ลมอีก ฯลฯ
ผมถึงแนะนำว่าควรจะได้รับคำแนะนำและฝึกขั้นต้นกับ
ผู้ที่มีความรู้โดยตรง ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 02:49:57 PM »

พี่คมขวานเปิดเทอมรึยังครับ......เปิดภาคเรียนนี้ผมได้ทำวงโยธวาทิตพร้อมวงคอมโบ...มันส์ครับ
        เปิดแล้วครับ ตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว
เป็นไง ซื้อเปียโนให้ลูกสาวรึยัง
        วง  มันเหมือนจะถึงจุดอิ่มตัว
วงลูกทุ่ง ได้รองชนะเลิศระดับภาคใต้ ๓ ปี
ยามาฮ่าลูกทุ่งคอนเทสต์ ปีแรกรางวัลพิณทอง
และรางวัลดาวรุ่งน้องใหม่ดีเด่น ๒ ปีหลังได้พิณทอง
ชิงช้าสวรรค์  ตกรอบ  รายการนี้มันมีอะไรมากกว่าที่เห็น
โปรดิวเซอร์ คือพระเอก  โน้ต แอน ส้ม กรรมการฯ เป็นพระรอง
วงโยธวาทิต  มีแค่รับใช้สังคม ชุมชน ส่วนราชการ
ส่งเด็กรุ่นแรกของที่นี่  ถึงรั้วสถาบันอุดมศึกษา
หลังจากที่ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมา ๖ ปี  เลยคิดว่าจะพัก
ให้น้องจ้างสอน  ประคองวงโยธฯให้พออยู่รอด
พี่จะหันมาทำดนตรีไทย  วงปี่พาทย์อะไรเทือกนั้น
และปั้นเด็กเฉพาะตัวที่มุ่งเน้นด้านนี้
และอาจจะมี วงแชมเบอร์ เล็ก ๆ อาจจะเป็นพวก
แซกโซโฟน ควอเต็ต กับ บร๊าสส์ ควินเต็ต
        ระลึกถึงเสมอ  ว่าง ๆ คงได้พาเมียขึ้นไปเยี่ยม ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 03:09:41 PM »

พี่คมขวานเปิดเทอมรึยังครับ......เปิดภาคเรียนนี้ผมได้ทำวงโยธวาทิตพร้อมวงคอมโบ...มันส์ครับ
        เปิดแล้วครับ ตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว
เป็นไง ซื้อเปียโนให้ลูกสาวรึยัง
วงลูกทุ่ง ได้รองชนะเลิศระดับภาคใต้ ๓ ปี
ยามาฮ่าลูกทุ่งคอนเทสต์ ปีแรกรางวัลพิณทอง
และรางวัลดาวรุ่งน้องใหม่ดีเด่น ๒ ปีหลังได้พิณทอง
ชิงช้าสวรรค์  ตกรอบ  รายการนี้มันมีอะไรมากกว่าที่เห็น
โปรดิวเซอร์ คือพระเอก  โน้ต แอน ส้ม กรรมการฯ เป็นพระรอง
วงโยธวาทิต  มีแค่รับใช้สังคม ชุมชน ส่วนราชการ
ส่งเด็กรุ่นแรกของที่นี่  ถึงรั้วสถาบันอุดมศึกษา
หลังจากที่ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมา ๖ ปี  เลยคิดว่าจะพัก
ให้น้องจ้างสอน  ประคองวงโยธฯให้พออยู่รอด
พี่จะหันมาทำดนตรีไทย  วงปี่พาทย์อะไรเทือกนั้น
และปั้นเด็กเฉพาะตัวที่มุ่งเน้นด้านนี้
และอาจจะมี วงแชมเบอร์ เล็ก ๆ อาจจะเป็นพวก
แซกโซโฟน ควอเต็ต กับ บร๊าสส์ ควินเต็ต
        ระลึกถึงเสมอ  ว่าง ๆ คงได้พาเมียขึ้นไปเยี่ยม ครับ
ครับพี่....ผมซื้อเปียโนให้ลูกแล้วครับ....
ว่างๆขึ้นมาเที่ยวยินดีต้อนรับครับ

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 03:19:39 PM »

ขอบคุณ ครับ

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 05:02:48 PM »

ผมเคยเรียนวิชาดนตรี 3 ปี ตั้งแต่ชั้นมศ.1-มศ.3 เรียนโน้ตสากลด้วยแต่ไม่รู้เรื่องเลยแม้แต่นิดเดียว ครูสอนชื่อ อ.จำเนียร ฯ สอนอยู่ 2 ปี สไตล์บ้า ๆ บอ ๆ(แกเป่าแซก.ด้วยไปสมัครงานที่ไหนสักแห่งเมื่อไม่ได้ก็เอาแซ็ก.มานั่งสับจนพังเลย) จะสอบไล่อยู่แล้วเพื่อนคนหนึ่งถามว่าทำไมตัวแบบนี้บางตัวมีเงี่ยงเดียว บางตัวมี 2 เงี่ยง (ตัวเขบ็ด) ทำไมบางห้องถึงเขียนโน้ตเอียง ๆ ติดกันเป็นพืด(เก๋มาก)บางห้องเขียนแยกกัน? ผมว่าแกไม่มีหลักการในการสอนเลย ทั้งชั้นไม่มีใครรู้เรื่องเลยสักคนเดียว รู้สึกว่าวิชาบรรทัด 5 เส้นนี้ยากเหลือเกิน แกเอาเพลงต่าง ๆ มาให้เราไล่โน้ต เช่น เพลงสรรเสริญพระบารมี  ข้า(โด) ว(เร)  ร(มี) พุทธ(ฟา) ธ(ซอล) เจ้า(โด)  ให้เราเปล่งเสียง โด เร มี ฟา ซอล โด สูง ๆ ต่ำ ๆ ไปจนจบเพลง ซึ่งผมรู้ตั้งแต่ตอนนั้นแล้วละว่าการสอนแบบนี้ไม่เกิดประโยชน์เลย  พอขึ้นชั้น มศ.3 มีครูใหม่โอนมาจากกองดุริยางค์ทหารเรือ ผมก็ล้มเหลวอีก เพราะอย่างเรียนเป่าขลุ่ยก็คือให้หัดกันเอง ไล่เสียงเอาเอง ครูไม่ได้สอนอะไรเลย เวลาสอบใครเอาเครื่องดนตรีชิ้นไหนก็ได้มาเล่น เล่นเพลงอะไรก็ได้ ลืมบอกไปว่าผมไม่เคยได้อยู่ห้องเด็กเรียนดีเลยครับ อยู่ห้องเด็กเหี้ยตลอด(ขออภัยครับ) ครูก็เลยสอนไปแบบแกน ๆ ยังมีอีกหลายวิชาครับที่เรียนก็เหมือนไม่ได้เรียน เช่น วิชาวาดเขียน วิชาไฟฟ้า มาคิดย้อนกลับไปแล้วเสียดายจัง 
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 07:03:59 PM »

Grinจะล้างมือแล้วหรืออย่าพึ่งเลยครับ เดี๋ยวจะรู้สึกผิดเหมือนผม Embarrassed Embarrassed Embarrassed

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 12:52:05 AM »

คงเป็นการลำบากมาก ครับ
ที่จะแนะนำการฝึกอัลโต้แซกโซโฟ
ทางเว็ปฯ  ท่านคงต้องไปหา ครูช่วยฝึกสอน
หรือแนะนำแล้วแหละ ครับ  ยังจะพื้นฐานเรื่องโน้ตสากลอีก
ลองเข้าหาครูดนตรี ร.ร.อาจจะเป็นมัธยมไกล้ ๆ บ้านดูครับ
ผมเชื่อว่าครูท่านคงไม่คิดในแง่ธุรกิจอะไรหรอก ครับ
        ไม่ทราบอยู่แถวใหน ครับเผื่อผมพอจะมีพรรคพวกที่รู้จัก
ผมจบการศึกษาด้านดนตรี ครับ  สร้างลูกศิษย์ด้านดนตรีมาบ้างพอสมควร

ครูดนตรีมาเองแล้วครับ  เสียดายอยู่ไกลกัน ไม่งั้นจะขอเป็นลูกศิษย์
ผมก็ชอบ Sex เอ้ย Sax เหมือนกันครับ   มีอยู่ Alto อยู่อันนึง และ Bamboo Sax อยู่อีกอัน  พอเป่าได้แต่อ่านโน๊ตไม่เป็นเลยต้องแกะเอา
ตัวทองเหลืองเป่าได้มีเสียง  แต่ยังไม่สามารถใช้ได้ทุกปุ่ม อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 10:38:02 AM »

ผมเคยเรียนวิชาดนตรี 3 ปี ตั้งแต่ชั้นมศ.1-มศ.3 เรียนโน้ตสากลด้วยแต่ไม่รู้เรื่องเลยแม้แต่นิดเดียว ครูสอนชื่อ อ.จำเนียร ฯ สอนอยู่ 2 ปี สไตล์บ้า ๆ บอ ๆ(แกเป่าแซก.ด้วยไปสมัครงานที่ไหนสักแห่งเมื่อไม่ได้ก็เอาแซ็ก.มานั่งสับจนพังเลย) จะสอบไล่อยู่แล้วเพื่อนคนหนึ่งถามว่าทำไมตัวแบบนี้บางตัวมีเงี่ยงเดียว บางตัวมี 2 เงี่ยง (ตัวเขบ็ด) ทำไมบางห้องถึงเขียนโน้ตเอียง ๆ ติดกันเป็นพืด(เก๋มาก)บางห้องเขียนแยกกัน? ผมว่าแกไม่มีหลักการในการสอนเลย ทั้งชั้นไม่มีใครรู้เรื่องเลยสักคนเดียว รู้สึกว่าวิชาบรรทัด 5 เส้นนี้ยากเหลือเกิน แกเอาเพลงต่าง ๆ มาให้เราไล่โน้ต เช่น เพลงสรรเสริญพระบารมี  ข้า(โด) ว(เร)  ร(มี) พุทธ(ฟา) ธ(ซอล) เจ้า(โด)  ให้เราเปล่งเสียง โด เร มี ฟา ซอล โด สูง ๆ ต่ำ ๆ ไปจนจบเพลง ซึ่งผมรู้ตั้งแต่ตอนนั้นแล้วละว่าการสอนแบบนี้ไม่เกิดประโยชน์เลย  พอขึ้นชั้น มศ.3 มีครูใหม่โอนมาจากกองดุริยางค์ทหารเรือ ผมก็ล้มเหลวอีก เพราะอย่างเรียนเป่าขลุ่ยก็คือให้หัดกันเอง ไล่เสียงเอาเอง ครูไม่ได้สอนอะไรเลย เวลาสอบใครเอาเครื่องดนตรีชิ้นไหนก็ได้มาเล่น เล่นเพลงอะไรก็ได้ ลืมบอกไปว่าผมไม่เคยได้อยู่ห้องเด็กเรียนดีเลยครับ อยู่ห้องเด็กเหี้ยตลอด(ขออภัยครับ) ครูก็เลยสอนไปแบบแกน ๆ ยังมีอีกหลายวิชาครับที่เรียนก็เหมือนไม่ได้เรียน เช่น วิชาวาดเขียน วิชาไฟฟ้า มาคิดย้อนกลับไปแล้วเสียดายจัง 
        เป็นอัตลักษ์ ของคนดนตรีครับ ท่าน จขกท.
มันจะต้องมีอะไรสักอย่างในตัว  ที่ไม่ใคร่จะเหมือนชาวบ้านเขา
ครูผมก็เช่นกัน ครับ  ตั้งแต่มัธยมยันอุดมศึกษา ท่านจะมีอะไรพิเศษ ๆ
        ในชั่วโมงเรียนปกติ  ผมก็ไม่ได้เน้นอะไรมาก
ให้เด็กได้พอเรียนรู้  และเน้นให้เป็นผู้ที่มีสุนทรียภาพ มากกว่า
แต่พวกสนใจจริง ๆ จะฝึกหัด-สอนนอกเวลา  อัดความรู้-ทักษะ เต็มที่

Grinจะล้างมือแล้วหรืออย่าพึ่งเลยครับ เดี๋ยวจะรู้สึกผิดเหมือนผม Embarrassed Embarrassed Embarrassed
        ผมยังไม่ทิ้งเด็ก ครับพี่วิชัย
เพียงแต่ไม่ลุยหามรุ่งหามค่ำเหมือนเมื่อก่อน
หันมาเลือกปั้นเด็กที่เป็นเลิศด้านนี้และเขามุ่งศึกษาต่อสาขาดนตรี
โดยเน้นกลุ่มเล็ก ๆ ทั้ง บร๊าสส์  วูดวินด์ และเพอร์คัสชั่น
และ  ทำวงดนตรีไทยครับ  แค่ นี้ก็สาหัสแล้ว ครับ
ทางเว็ปฯ  ท่านคงต้องไปหา ครูช่วยฝึกสอน
หรือแนะนำแล้วแหละ ครับ  ยังจะพื้นฐานเรื่องโน้ตสากลอีก
ลองเข้าหาครูดนตรี ร.ร.อาจจะเป็นมัธยมไกล้ ๆ บ้านดูครับ
ผมเชื่อว่าครูท่านคงไม่คิดในแง่ธุรกิจอะไรหรอก ครับ
        ไม่ทราบอยู่แถวใหน ครับเผื่อผมพอจะมีพรรคพวกที่รู้จัก
ผมจบการศึกษาด้านดนตรี ครับ  สร้างลูกศิษย์ด้านดนตรีมาบ้างพอสมควร

ครูดนตรีมาเองแล้วครับ  เสียดายอยู่ไกลกัน ไม่งั้นจะขอเป็นลูกศิษย์
ผมก็ชอบ Sex เอ้ย Sax เหมือนกันครับ   มีอยู่ Alto อยู่อันนึง และ Bamboo Sax อยู่อีกอัน  พอเป่าได้แต่อ่านโน๊ตไม่เป็นเลยต้องแกะเอา
ตัวทองเหลืองเป่าได้มีเสียง  แต่ยังไม่สามารถใช้ได้ทุกปุ่ม อิอิอิ
        อย่าไปหงไปหัดมันเลย ครับพี่เจษ
เล่นนักร้อง(เหมือนที่เล่น ๆ อยู่)ง่ายกว่ากันเยอะ 
แซกโซโฟนที่มี  เมื่อกลับบ้านเราก็ปล่อยต่อ ให้น้องนุ่งไป  ขำก๊าก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 11:39:47 AM »

Grin Grinลองใช้ระบบพี่สอนน้องแบบผมดูซิครับ เราจะไม่เหนื่อย แบบผมใช้พี่ที่ไปเรียนต่อระดับมหาลัยกลับมาสอนน้องๆ โดยเราเบิกค่าวิทยากรท้องถิ่นให้ให้มาเฉพาะวันเข้าค่ายหรือวันหยุด ส่วนวันธรรมดาใช้รุ่นพี่ที่ยังอยู่ในโรงเรียนดูแล อาศัยว่าพวกเค้ามีวัยใกล้เคียงกันภาษามันสื่อกันง่าย ไอ้เราคอยดูแลไม่ให้ออกนอกลู่นอกทางก็ทางก็พอ Grin Grin

ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 02:04:13 PM »

ก็ใช้ระบบนี้อยู่บ้างครับ
กับได้ครูจ้างสอน เป็นลูกเพื่อน
มีอะไรก็ว่าไปทีพ่อมันโน่น 
แกเป็นครูดนตรีเหมือนกัน ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 03:12:06 PM »

ก็ใช้ระบบนี้อยู่บ้างครับ
กับได้ครูจ้างสอน เป็นลูกเพื่อน
มีอะไรก็ว่าไปทีพ่อมันโน่น 
แกเป็นครูดนตรีเหมือนกัน ครับ

ลองดูนะครับระบบนี้มันจะไม่เหนื่อย ไม่รู้ว่าแถวนั้นมีการเป็นเครือข่ายกับวิทยาลัยหรือเปล่าครับ ในกทม.มีบางโรงเรียนไปขอเป็นเครือข่ายกับเขาเครื่องบางชิ้นแพงๆไม่ต้องซื้อเลยยืมเอาอย่างเดียว บางชิ้นขอลืมด้วย

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 07:32:38 PM »

" อย่าไปหงไปหัดมันเลย ครับพี่เจษ
เล่นนักร้อง(เหมือนที่เล่น ๆ อยู่)ง่ายกว่ากันเยอะ 
แซกโซโฟนที่มี  เมื่อกลับบ้านเราก็ปล่อยต่อ ให้น้องนุ่งไป  "
อ่ะนะท่านคมขวาน  หาเหาให้ผมซะแล้ว อิอิ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 08:06:40 PM »

ผมก็ชอบ Sex เอ้ย Sax เหมือนกันครับ   มีอยู่ Alto อยู่อันนึง และ Bamboo Sax อยู่อีกอัน  พอเป่าได้แต่อ่านโน๊ตไม่เป็นเลยต้องแกะเอา

อืม...มี อันโต เสียด้วย Grin Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:17:32 AM »

ภาพครับ
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:19:51 AM »

2
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์