๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:49:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเป่าแซกโซโฟนบ้างครับ..ขอคำแนะนำหน่อย  (อ่าน 21501 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 03:07:19 PM »

ผมซื้อแซกโซโฟนไม้ชิงชันมา 1 ตัว เป็นชนิด Alto Sax.เป่าแล้วไม่เป็นเพลง รูเปิด/ปิดมันก็เยอะมากเลย มีหลักการฝึกเบื้องต้นอย่างไรครับ..ช่วยแนะนำหน่อย
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 04:24:47 PM »

จำได้ลางๆครับ ไม่ได้จับมา20กว่าปีแล้ว
มีตัวจับหลักๆ 7 ตัว(โดเรมีฟาซอลลาทีโด๊ดดด)เหมือนขลุ่ย
เหนืออุ้งมือซ้ายขึ้นเป็นตัวกดเรเสียงสูงกับมีเสียงสูง
มือขวาต่ำลงไปใต้นิ้วก้อยเป็นตัวกดเสียงชาร์ป+แฟลต
เวลาเป่าโดเสียงสูงนอกจากจะใช้นิ้วกลางกดไว้
นิ้วโป้งมือซ้ายจะมีปุ่มให้กดพร้อมกันด้วย
แรกๆหัดเป่าก็เป่าไล่โดเรมี.....ทีโด๊ดดด
แล้วเป่าไล่โน๊ตย้อนกลับครับ
พอนิ้วเราจำตัวโน๊ตได้ ค่อยมาว่ากันเรื่องเพลง
จำได้แค่นี้แหละครับ Grin

สบายดี.........
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 04:30:47 PM »

เคยเป่าสมัยเป็นนักเรียนประถมครับ .... ฝึกปู้ดๆ ในวงโรงเรียนอยู่ไม่ถึงเดือนเลิกซะแล้ว  หุ่นให้ใจไม่รัก (ทางบ้านบังคับ)

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 05:10:53 PM »

ว้า.....ผมเคยแต่เป่ากีตาร์.......

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 05:43:09 PM »

เคยเป่าครับ แต่ไม่ดัง Grin Grin
Gun228
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 08:42:17 PM »

ผมซื้อแซกโซโฟนไม้ชิงชันมา 1 ตัว เป็นชนิด Alto Sax.เป่าแล้วไม่เป็นเพลง รูเปิด/ปิดมันก็เยอะมากเลย มีหลักการฝึกเบื้องต้นอย่างไรครับ..ช่วยแนะนำหน่อย
[/quot
อยากทราบราคานะครับ
เล็งไว้นานแล้ว
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 09:39:55 AM »

[/quot
อยากทราบราคานะครับ
เล็งไว้นานแล้ว

ตัวที่ผมซื้อเป็นไม้ชิงชันราคา 14,500.-บาท ครับ ถ้าไม้ประดู่จะถูกกว่าเล็กน้อย ส่วนไม้มะเกลือแกทำทูลเกล้าถวายพระเจ้าอยู่หัว ตั้งใจให้มีตัวเดียวในโลก ไม่ทำขายเป็นการทั่วไป ลองเข้าไปดูข้อมูลที่ www.woodensax.com ก่อนก็ได้ครับ คนที่ทำขายชื่อ อ.สวัสดิ์ เดชพระคุณ (169/4 ม.19 ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 57000 โทร.053-718280,081-8858923) เทเนอร์แซก.เสียงจะทุ้มนุมนวลกว่าอัลโตแซก.นะครับ เพราะตัวโตกว่า อัลโตแซก.เสียงจะแผดไปหน่อยเหมือนเสียงห่าน ผมซื้อมาผิดเพราะเห็นชื่ออัลโต.เลยนึกว่าเสียงทุ้ม งานประณีต และถูกกว่าแซก.โลหะมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2010, 09:44:05 AM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 10:08:12 AM »

คงเป็นการลำบากมาก ครับ
ที่จะแนะนำการฝึกอัลโต้แซกโซโฟ
ทางเว็ปฯ  ท่านคงต้องไปหา ครูช่วยฝึกสอน
หรือแนะนำแล้วแหละ ครับ  ยังจะพื้นฐานเรื่องโน้ตสากลอีก
ลองเข้าหาครูดนตรี ร.ร.อาจจะเป็นมัธยมไกล้ ๆ บ้านดูครับ
ผมเชื่อว่าครูท่านคงไม่คิดในแง่ธุรกิจอะไรหรอก ครับ
        ไม่ทราบอยู่แถวใหน ครับเผื่อผมพอจะมีพรรคพวกที่รู้จัก
ผมจบการศึกษาด้านดนตรี ครับ  สร้างลูกศิษย์ด้านดนตรีมาบ้างพอสมควร

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 11:15:10 AM »

คงเป็นการลำบากมาก ครับที่จะแนะนำการฝึกอัลโต้แซกโซโฟทางเว็ปฯ  ท่านคงต้องไปหา ครูช่วยฝึกสอน
หรือแนะนำแล้วแหละ ครับ  ยังจะพื้นฐานเรื่องโน้ตสากลอีกลองเข้าหาครูดนตรี ร.ร.อาจจะเป็นมัธยมไกล้ ๆ บ้านดูครับผมเชื่อว่าครูท่านคงไม่คิดในแง่ธุรกิจอะไรหรอก ครับ ไม่ทราบอยู่แถวใหน ครับเผื่อผมพอจะมีพรรคพวกที่รู้จัก ผมจบการศึกษาด้านดนตรี ครับ  สร้างลูกศิษย์ด้านดนตรีมาบ้างพอสมควร
ขอบคุณอย่างยิ่งครับ ที่จริงผมเช่าบ้านอยู่หน้า รร.มัธยม พี่สาวก็สอนอยู่ที่นี่ แต่ครูที่มาสอนโยธวาธิตให้นักเรียนที่นี่อิมพอร์ทมาจาก รร.ใน อ.อื่นครับ บางครั้งเห็นสอนกันกลางคืน ตอนนี้เห็นเงียบไปแล้ว หลักการเป่าคือเราต้องปิดรูให้หมดก่อนใช่ไหมครับ(แบบขลุ่ยไทย) จุดที่ยากคือนิ้วก้อยมือซ้าย กดนิ้วก้อยมือซ้ายมันจะไปปิดรูปลาย 2 รูที่อยู่ใกล้ปากฮอร์น รู้สึกคีย์กดสำหรับนิ้วก้อยจะอยู่ไกลไปหน่อย ถ้าไม่ปิด 2 รูนี้เสียงจะแผดคล้ายทรัมเป็ท อีกอย่างไม่ทราบว่าก่อนเป่าต้องเอาลิ้นแซก(ไม้ไผ่)แซ่น้ำก่อนหรือเปล่าครับ ผมอยู่หัวไทร. นครศรี ฯ ครับ   
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 11:19:07 AM »

ผมเคยเป่าครับ...

...แต่ไม่เป็นเพลง... Grin Grin Grin

ไหว้

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 11:41:53 AM »

เคยเป่าแต่แซก เทรนเนอร์ ครับ....นานแล้ว 5555
nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 12:16:00 PM »

Grin Grin Grinตามที่พี่คมขวานว่าเลยครับ  เสียดายอยู่ไกลกันถ้าอยู่ใกล้จะสอนให้ฟรีพร้อมแจกโน้ตเลยครับ...แบบว่าชอบคนที่รักดนตรีครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
ozonated
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 01:04:09 PM »

เคยจับดูตอน ม.6
แต่ เป่า คาริเน็ต ครับ
เป่าไปเป่ามา ท่าจะไม่รุ่ง
เลยเลิก หันมาเล่นดนตรีพื้นบ้าน เป่า โหวดแทนครับ
ตามลิงค์ดูละกันครับเผื่อช่วยได้
http://musiclib.psu.ac.th/web%20exercise/Mouth.htm
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 02:28:42 PM »

Grin Grin Grinตามที่พี่คมขวานว่าเลยครับ  เสียดายอยู่ไกลกันถ้าอยู่ใกล้จะสอนให้ฟรีพร้อมแจกโน้ตเลยครับ...แบบว่าชอบคนที่รักดนตรีครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
        จขกท.ไปเรียนกับ อ.nine เลยครับ
ขานี้จบดนตรีเช่นกัน....แต่อยู่เชียงใหม่...
        ไอ ยะ ทีมนครรู้จักหลายคน
อยู่หัวไทร เอ อาจารย์แอ กับอ.พี่หลวงไข่
(วงด้ามขวาน ผลงาน อิ ไซร กู นิ)รู้สึกจะอยู่แถวนั้น
อีกคน อ.เสก เสกสิทธิ์  เวชสาร  เดี๋ยวผมเชคข้อมูลใหม่อีกที
กลุ่มครูดนตรี นคร กลุ่มนี้เคยเมา ด้วยกันหลายหน ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 02:38:53 PM »

พี่คมขวานเปิดเทอมรึยังครับ......เปิดภาคเรียนนี้ผมได้ทำวงโยธวาทิตพร้อมวงคอมโบ...มันส์ครับ

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์