๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 06:56:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาวุธปืนซุ่มยิงที่ใช้ยิงเสธแดง  (อ่าน 78504 ครั้ง)
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #165 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 11:36:18 AM »

4 มม.  .... มิน่าเงียบกันหมด   Grin

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #166 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 12:03:15 PM »

ประมาณว่า .17HMR ได้ไหมครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2010, 12:04:58 PM โดย vitsanuroj รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #167 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 01:20:39 PM »

กระบอกนี้หรือเปล่า
http://world.guns.ru/smg/smg49-e.htm

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #168 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 01:35:45 PM »

รายงานตามบันทึกของคุณหมอที่วชิระ  รูเข้า 4 มม. เหนือหางคิ้วขวา รูออก 8 มม. สูงจากใบหูซ้าย 10 มม.
ผู้เชี่ยวชาญทั้งหลายก็ถึงกับกุมขมับ  ถามคุณหมอว่ารูเข้ามันจะเล็กกว่าหัวกระสุนได้หรือไม่ ก็ไม่ได้คำตอบ

ท่านอาจารย์ผณิศวรครับ... กระสุนที่เล็กกว่า ๔ มม. ก็มีเยอะนะครับ... ผมเคยได้ยินบ่อยๆ ในข่าว... อาทิเช่น... ปืนขนาด .๓๘ มม. ปืนขนาด .๑๑ ปืนขนาด .๓๕๗ มม. ฯลฯ

...ขออนุญาตประชดนักข่าวครับ... ไหว้

แล้วถ้าผลการชันสูตรออกมาลักษณะนี้... ท่านอาจารย์คิดว่าจะมีปืนอะไรทำได้บ้างครับ...

ประมาณว่า .17HMR ได้ไหมครับ....

กระสุนขนาด .๑๗ นิ้ว... มีเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ ๔.๕ มม. ครับ...

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #169 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 01:38:48 PM »

เป็นไปได้ไหม ที่ ผู้ยิง จะใช้กระสุน Sabot ......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2010, 01:45:10 PM โดย เตยหอม.. » บันทึกการเข้า
ทยานชล
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #170 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 01:51:02 PM »

รายงานตามบันทึกของคุณหมอที่วชิระ  รูเข้า 4 มม. เหนือหางคิ้วขวา รูออก 8 มม. สูงจากใบหูซ้าย 10 มม.
ผู้เชี่ยวชาญทั้งหลายก็ถึงกับกุมขมับ  ถามคุณหมอว่ารูเข้ามันจะเล็กกว่าหัวกระสุนได้หรือไม่ ก็ไม่ได้คำตอบ

ท่านอาจารย์ผณิศวรครับ... กระสุนที่เล็กกว่า ๔ มม. ก็มีเยอะนะครับ... ผมเคยได้ยินบ่อยๆ ในข่าว... อาทิเช่น... ปืนขนาด .๓๘ มม. ปืนขนาด .๑๑ ปืนขนาด .๓๕๗ มม. ฯลฯ

...ขออนุญาตประชดนักข่าวครับ... ไหว้

แล้วถ้าผลการชันสูตรออกมาลักษณะนี้... ท่านอาจารย์คิดว่าจะมีปืนอะไรทำได้บ้างครับ...

กระสุนขนาด .๑๗ นิ้ว... มีเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ ๔.๕ มม. ครับ...

บ่งบอกถึงเทคโนโลยีการผลิตอาวุธปืนขั้นสุดยอดของบ้านเราครับ ปืนขนาด.38 มม  เอาเข็มร้อยมาลัยแทงกันน่าจะฉกรรกว่า

เหล็กในคนสำคัญกว่าเหล็กในเรือ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #171 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 02:09:53 PM »

เป็นไปได้ไหม ที่ ผู้ยิง จะใช้กระสุน Sabot ......

ตามความคิดของผม... ผมว่าเป็นไปได้ครับ... และต้องไม่ใช้กระสุนมาตรฐานที่มีอยู่... อาจจะเป็นแกนเจาะเกราะของกระสุนอื่นที่มีขนาดใหญ่กว่า... ฯลฯ นี่ว่าตามความรู้สึกนะครับ... แต่ความเป็นจริง... คงไม่มีใครทราบได้... นอกจากคนยิงกับคนเตรียมกระสุน... Grin Grin Grin

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #172 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 02:14:33 PM »

ยังจะไปหวังหวยเบอร์ ที่เป็นการทายอนาคตอีกเหรอ

ก็ขนาด เสธ.แดง ถูกยิงมากี่งวดหวยแล้ว  ยังไม่รู้อะไรเลยสักอย่าง
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #173 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 02:18:36 PM »

ผู้เชี่ยวชาญตัวจริงกำลังนั่งหัวเราะกันอยู่ครับ
แผลที่หนังศีรษะมันบอกอะไรไม่ได้หรอกครับ  ต้องดูที่กะโหลก   กะโหลกคนเป็นก็นิ่มกว่ากะโหลกคนตาย  ลักษณะแผลไม่เหมือนกัน
กระสุนหัวแหลม เวลาเจาะผิวหนัง (โดยเฉพาะแนวเฉียง)  มันจะดึงผิวหนังให้ตึงก่อนเจาะเข้าไป   แล้วจะหดตัวเข้ามา
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #174 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 02:23:04 PM »

ยังจะไปหวังหวยเบอร์ ที่เป็นการทายอนาคตอีกเหรอ

ก็ขนาด เสธ.แดง ถูกยิงมากี่งวดหวยแล้ว  ยังไม่รู้อะไรเลยสักอย่าง

ก็นั่นน่ะสิครับ... Grin Grin Grin

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #175 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 02:34:14 PM »

อันที่จริงหากอยากได้รายงานบาดแผลที่ตามจริงและใกล้เวลาเกิดเหตุที่สุด...

น่าจะดูของหัวเฉียวนะครับ...

เพราะเป็นที่แรกที่ให้การรักษา...

หากมีรอยเขม่าหรือร่องรอยอะไรแปลกๆอยู่ที่ทางเข้าและทางออก...

จะมีบันทึกไว้(และอาจถ่ายภาพไว้) ก่อนที่จะทำความสะอาดแผล...

อนึ่ง...กรณีแผลเล็กกว่าหัวกระสุนไม่แปลกนะครับ...

เพราะบางครั้งหัวกระสุนมันแตกโดนแค่บางส่วน...

หรือบางทีแจ็กเก็ทมันแยกตัวหากยิงผ่านวัตถุอื่นมาก่อนครับ... Cheesy
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #176 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 02:35:38 PM »

ด้วยความเคารพครับท่านอาจารย์ผนิศวร   ไหว้  ผมเคยศึกษาจากตำราด้านนิติเวชศาสตร์บ้างนิดหน่อย

การที่รูเข้ามีขนาดเล็กกว่าหัวกระสุนปืนอาจเป็นไปได้ในกรณีรูเข้าของหัวกระสุนปืนอยู่ในบริเวณเนื้อเยื่อที่มีความยืด

หยุ่นสูงอย่างเช่นหน้าท้อง  หรือแก้ม  เป็นต้น  เพราะเนื่อเยื่อหยุ่นตัวทำให้บาดแผลทางเข้าดูเล็กกว่าขนาดหัวกระสุน

แต่ถ้าเข้าบริเวณของร่างกายที่มีความแข็งเช่นหน้าผาก หรือหน้าแข้ง  รูกระสุนจะมีขนาดเกือบเท่าขนาดหัวกระสุน

แต่กรณีของ เสธ.แดง  ถ้าถูกยิงที่เหนือหางคิ้วขวา ซึ่งเป็นส่วนของร่างกายที่มีความแข็ง  โดยส่วนตัวผมเชื่อว่า

กระสุนปืนน่าจะมีขนาดใกล้เคียงกับ  ๔  มม. + / - เล็กน้อย  และไม่น่าจะเป็นกระสุนที่มีความเร็วสูงมากนัก  เพราะดู

จากทิศทางที่กระสุนวิ่งผ่านแล้วน่าจะผ่านเนื้อสมองที่มีของเหลวเป็นองค์ประกอบหลัก  หากเป็นกระสุนที่มีความเร็ว

สูง  Blast  Effect  ก็จะสูงตามไปด้วย  ดังนั้นรูออกก็น่าจะใหญ่กว่านี้ และกระโหลกน่าจะร้าวมากกว่าที่เห็นในฟิล์มเอ็กซ์เรย์

เพราะช่วงที่กระสุนวิ่งผ่านเนื้อสมองซึ่งมีของเหลวเป็นหลักจะทำให้เกิดแรงดันสูงในกระโหลกซึ่งมีเนื้อที่จำกัด  ซึ่งอาจ

ทำให้กระโหลกร้าวทั้งใบได้  แต่เท่าที่เห็นในฟิล์มเอ็กซ์เรย์จะมีรอยร้าวบริเวณรูเข้าและรูออกเพียงนิดเดียวเท่านั้น  และ

Blast  Effect   น่าจะดันของเหลวเช่นเลือด  เนื้อสมอง  และเศษกระโหลก  ออกมามากกว่านี้  ทำให้รูออกใหญ่ตามไปด้วย

โดยความเห็นส่วนตัวผมเชื่อว่ากระสุนปืนที่ใช้สังหาร เสธ.แดง  น่าจะเป็นกระสุนขนาด  ๔  มม. + / -  เล็กน้อย

ความเร็วไม่สูงมากนักครับ  ผิดถูกต้องขออภัยล่วงหน้าครับ  ไหว้ 

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #177 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 02:49:14 PM »

ด้วยความเคารพครับท่านอาจารย์ผนิศวร   ไหว้  ผมเคยศึกษาจากตำราด้านนิติเวชศาสตร์บ้างนิดหน่อย

การที่รูเข้ามีขนาดเล็กกว่าหัวกระสุนปืนอาจเป็นไปได้ในกรณีรูเข้าของหัวกระสุนปืนอยู่ในบริเวณเนื้อเยื่อที่มีความยืด

หยุ่นสูงอย่างเช่นหน้าท้อง  หรือแก้ม  เป็นต้น  เพราะเนื่อเยื่อหยุ่นตัวทำให้บาดแผลทางเข้าดูเล็กกว่าขนาดหัวกระสุน

แต่ถ้าเข้าบริเวณของร่างกายที่มีความแข็งเช่นหน้าผาก หรือหน้าแข้ง  รูกระสุนจะมีขนาดเกือบเท่าขนาดหัวกระสุน

แต่กรณีของ เสธ.แดง  ถ้าถูกยิงที่เหนือหางคิ้วขวา ซึ่งเป็นส่วนของร่างกายที่มีความแข็ง  โดยส่วนตัวผมเชื่อว่า

กระสุนปืนน่าจะมีขนาดใกล้เคียงกับ  ๔  มม. + / - เล็กน้อย  และไม่น่าจะเป็นกระสุนที่มีความเร็วสูงมากนัก  เพราะดู

จากทิศทางที่กระสุนวิ่งผ่านแล้วน่าจะผ่านเนื้อสมองที่มีของเหลวเป็นองค์ประกอบหลัก  หากเป็นกระสุนที่มีความเร็ว

สูง  Blast  Effect  ก็จะสูงตามไปด้วย  ดังนั้นรูออกก็น่าจะใหญ่กว่านี้ และกระโหลกน่าจะร้าวมากกว่าที่เห็นในฟิล์มเอ็กซ์เรย์

เพราะช่วงที่กระสุนวิ่งผ่านเนื้อสมองซึ่งมีของเหลวเป็นหลักจะทำให้เกิดแรงดันสูงในกระโหลกซึ่งมีเนื้อที่จำกัด  ซึ่งอาจ

ทำให้กระโหลกร้าวทั้งใบได้  แต่เท่าที่เห็นในฟิล์มเอ็กซ์เรย์จะมีรอยร้าวบริเวณรูเข้าและรูออกเพียงนิดเดียวเท่านั้น  และ

Blast  Effect   น่าจะดันของเหลวเช่นเลือด  เนื้อสมอง  และเศษกระโหลก  ออกมามากกว่านี้  ทำให้รูออกใหญ่ตามไปด้วย

โดยความเห็นส่วนตัวผมเชื่อว่ากระสุนปืนที่ใช้สังหาร เสธ.แดง  น่าจะเป็นกระสุนขนาด  ๔  มม. + / -  เล็กน้อย

ความเร็วไม่สูงมากนักครับ  ผิดถูกต้องขออภัยล่วงหน้าครับ  ไหว้ 

ความเห็นของท่านอัยการถูกต้องครับ...

ขอเสริมนิดเดียวครับ... ไหว้

Blast Effect เกิดกับหัวกระสุนหรือสะเก็ดระเบิดที่เคลื่อนที่เร็วกว่า ๒,๐๐๐ ฟุตต่อวินาทีครับ...

ต่ำกว่านั้นไม่เกิดครับ... Cheesy
riverboy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #178 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 03:06:44 PM »

sniper ไม่มีใช้ แต่คนที่ใช้ต้องเป็นคนที่สุดยอด ขนาดตำรวจยังมึน ผมว่าเป็นโจโฉวางแผนแน่นอน ไม่ใช่ขงเบ้งหรอกครับ
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #179 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 03:44:01 PM »

ได้ความรู้ดีๆอีกแล้วครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13
  พิมพ์