"ระบบปฏิบัติการ"หมายถึงอะไร ???

(1/4) > >>

The Hunter-"รักในหลวง":
 "ระบบปฏิบัติการของปืน" เป็นอย่างไร หมายถึงอะไรบ้างและสิ่งที่ต้องเรียนรู้ทำความคุ้นเคยมีอะไร ผมว่า สมช. ใหม่คงจะยังไม่เข้าใจกันมากนัก หรือเข้าใจแบบคลุมเครือไม่ชัดเจน และยังมีข้อสงสัยอีกมากมาย ผมว่าคงมีอีกมากอยากให้ผู้รู้มาช่วยให้ความกระจ่างของคำ-คำนี้ อาจมีประโยชน์ต่อ สมช. ใหม่ไม่มากก็น้อย และคงจะมีประโยชน์ต่อการเลือกซื้อ อวป. ที่จะมาเป็นเพื่อนข้างกายอีกด้วย และเพื่อความเข้าใจอย่างถูกต้องถ่องแท้  ::014::  ::014::  ::014::

Thanapong รักในหลวง:
ระบบการทำงานของปืนครับ
สำหรับปืนสั้นจะแบ่งได้เป็น
๑.ลูกโม่
๒.กึ่งอัตโนมัติ
๓.บรรจุเดี่ยว
๔.อัตโนมัติ

สำหรับปืนยาว จะแบ่งได้
๑.คานเหวี่ยง
๒.ปั้มแอ็คชั่น
๔.กึ่งอัตโนมัติ
    ๔.๑ รีคอย
    ๔.๒ แก๊สออโพเรท
๕.อัตโนมัติ

ลองเข้าไปแปลดูครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Recoil_operation

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง:
อ้างจาก: Thanapong รักในหลวง ที่ พฤษภาคม 11, 2010, 05:42:38 PM

ระบบการทำงานของปืนครับ
สำหรับปืนสั้นจะแบ่งได้เป็น
๑.ลูกโม่
๒.กึ่งอัตโนมัติ
๔.อัตโนมัติ

สำหรับปืนยาว จะแบ่งได้
๑.คานเหวี่ยง
๒.ปั้มแอ็คชั่น
๔.กึ่งอัตโนมัติ
    ๔.๑ รีคอย
    ๔.๒ แก๊สออโพเรท
๕.อัตโนมัติ

ลองเข้าไปแปลดูครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Recoil_operation

นอกจากนี้ในบางกรณีสำหรับปืนสั้นกึ่งอัตโนมัติอาจหมายถึงระบบการขัดกลอนหน่วงเวลาของปืน

กระบอกนั้นด้วยครับ  เช่นระบบโบลว์แบล็ค  ระบบแก๊สดีเลย์โบลว์แบล็ค  ระบบโอเพ่นโบลท์  ระบบรีคอล์ย ฯลฯ

ซึ่งในระบบรีคอล์ยก็ยังแบ่งย่อยได้อีกหลายแบบเช่นระบบวอลเธอร์บล็อคแอ็คชั่นที่ใช้ในเบเร็ตต้า  ๙๒  เอฟเอส

หรือระบบบราวนิ่งเพ็ทเตอร์ซิก ที่ใช้ปืนกล็อก  เป็นต้นครับ  ซึ่งทำให้ผู้ใช้ปืนทราบว่าระบบปฏิบัติการของปืนตน

เองเป็นแบบใด  มีข้อดี  ข้อด้อยอย่างไร  ในการใช้งานต้องระวังเรื่องใดบ้างเป็นพิเศษ 

ยังไงก็รอพี่ สมช. ท่านอื่นมาเพิ่มเติมนะครับ 

submachine -รักในหลวง-:
อ้า...ระบบการปฏิบัติการ ให้ผมตอบ คงให้คำจำกัดความได้แค่ว่า
คือระบบที่ทำให้ปืนทำงานได้ตามวงรอบการทำงานโดยปกติตามที่ออกแบบมาครับ

ที่คุณYoshiki_Silencer - รักในหลวง  บอกไว้ น่าจะเป็นระบบขัดกลอนหน่วงเวลาครับ

Zeus-รักในหลวง:
ถามง่ายครับ แต่คนตอบต้องตอบแบบยาว ผมสมัครเป็นคนอ่านด้วยคนครับ ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป