๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 09:09:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้อง ระบบสากล issf ครับ  (อ่าน 105000 ครั้ง)
TENEX + R10
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 09:15:08 PM »

ขอข้อมูลเรื่องปืนสั้นมาตรฐานหน่อยค่ะ  ดิฉันกำลังอยากได้ Morini CM 22M  แต่มีคนแนะนำให้เล่น FWB AW 93
ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะเอากระบอกไหนดี หรือว่าถ้ามีกระบอกอื่นๆ ที่น่าสนใจก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะ  ไหว้

ปล. ไม่เคยยิงปืนระบบสากลมาก่อน ที่ใช้ซ้อมยิงเป็นประจำคือ Colt .45

เรื่องทางด้าน 25 m นั้นพอจะรู้บ้างนิดหน่อยครับ

ส่วนมากสั้นสตรีในประเทศไทยและระดับโลกนั้น  จะใช้ PARDINI  ครับ

อะไหล่ในไทยหาง่าย  มีนักกีฬาที่ใช้เยอะให้ความรู้จักเราได้  องศาด้ามดีมากเลยครับ 

ส่วนmorini CM นั้น ก็มีบ้างนะครับ  แต่ไม่ค่อยเยอะครับ ไม่ค่อยนิยม  คนที่ใช้เป็นปืนชนิดนี้เป็นมีน้อย

อะไหล่บ้างอย่างตัองสั่งซื้อ ต้องรอ

และ FWB AW 93 กระผมไม่แนะนำครับ 

จะสอบถามอะไรก็ PM  มาได้นะครับ
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

Be Still & Know

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 09:39:42 PM »

ขอข้อมูลเรื่องปืนสั้นมาตรฐานหน่อยค่ะ  ดิฉันกำลังอยากได้ Morini CM 22M  แต่มีคนแนะนำให้เล่น FWB AW 93
ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะเอากระบอกไหนดี หรือว่าถ้ามีกระบอกอื่นๆ ที่น่าสนใจก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะ  ไหว้

ปล. ไม่เคยยิงปืนระบบสากลมาก่อน ที่ใช้ซ้อมยิงเป็นประจำคือ Colt .45

เรื่องทางด้าน 25 m นั้นพอจะรู้บ้างนิดหน่อยครับ

ส่วนมากสั้นสตรีในประเทศไทยและระดับโลกนั้น  จะใช้ PARDINI  ครับ

อะไหล่ในไทยหาง่าย  มีนักกีฬาที่ใช้เยอะให้ความรู้จักเราได้  องศาด้ามดีมากเลยครับ 

ส่วนmorini CM นั้น ก็มีบ้างนะครับ  แต่ไม่ค่อยเยอะครับ ไม่ค่อยนิยม  คนที่ใช้เป็นปืนชนิดนี้เป็นมีน้อย

อะไหล่บ้างอย่างตัองสั่งซื้อ ต้องรอ

และ FWB AW 93 กระผมไม่แนะนำครับ 

จะสอบถามอะไรก็ PM  มาได้นะครับ
ขอบคุณค่ะ  ไหว้

Forging iron is a physically demanding process,
but controlled movement is much more important than brute strength.
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 09:58:45 PM »

ที่ว่าองศาด้ามของ Pardini ดีมากนั้น สำหรับยิงปืนสั้นมาตรฐานชายผมเห็นด้วย
แต่สำหรับปืนสั้นสตรี (ยิง 3 พัก 7) ผมไม่เห็นด้วยครับ

ด้ามของ Pardini เอียงมาก ทำให้แนวแขนขึ้นสูงใกล้แนวลำกล้อง  เหมาะกับการยิงซ้ำคือปืนสะบัดน้อย
แต่ก็ทำให้เหนี่ยวไกไม่ถนัด คือจะรู้สึกว่าไกหนักกว่าปืนอื่นที่ด้ามตั้งหน่อย

ในทางกลับกัน ไฟน์แวคบาว AW 93 องศาด้ามช่วยให้คุมไกได้ดีกว่า  แนวลำกล้องเตี้ยโดยการออกแบบ (ปรับมาจากไบคาล ของรัสเซีย)  เหมาะกับการยิง 3 พัก 7 แบบปืนสั้นสตรีครับ   ข้อเสียคือหาเพื่อนไม่ค่อยได้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
TENEX + R10
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 10:08:50 PM »

ที่ว่าองศาด้ามของ Pardini ดีมากนั้น สำหรับยิงปืนสั้นมาตรฐานชายผมเห็นด้วย
แต่สำหรับปืนสั้นสตรี (ยิง 3 พัก 7) ผมไม่เห็นด้วยครับ

ด้ามของ Pardini เอียงมาก ทำให้แนวแขนขึ้นสูงใกล้แนวลำกล้อง  เหมาะกับการยิงซ้ำคือปืนสะบัดน้อย
แต่ก็ทำให้เหนี่ยวไกไม่ถนัด คือจะรู้สึกว่าไกหนักกว่าปืนอื่นที่ด้ามตั้งหน่อย

ในทางกลับกัน ไฟน์แวคบาว AW 93 องศาด้ามช่วยให้คุมไกได้ดีกว่า  แนวลำกล้องเตี้ยโดยการออกแบบ (ปรับมาจากไบคาล ของรัสเซีย)  เหมาะกับการยิง 3 พัก 7 แบบปืนสั้นสตรีครับ   ข้อเสียคือหาเพื่อนไม่ค่อยได้

จะเอาให้ดีเดี๋ยวผมไปถาม ธันยาพร ให้นะครับ  ผมว่าเธอน่าจะรู้ดีกว่าใคร  เกี่ยวกับสั้นสตรีครับ
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 01:24:41 AM »

สำหรับเรื่องปืนสั้นสตรี คุณไม่ต้องถามใครหรอกเปิดเวป ระดับเวิลดคลาส ต่างประเทศ  แล้วสังเกตดูว่ารดับโลกเขาใช้อะไรกัน  แล้ลองตั้งคำถามต่อไปนี้ดู

- แนวลำกล้องปืนกับแนวจับปืน สูงหรือตำ  คุณนึกดูว่าการนั่งรถปิกอัพ กับรถเก่ง อันไหนทรงตัวดีกว่า เพราะฉนั้น มันก็คล้ายที่อาจารย์ผณิศวร กล่าวไว้
   แนวลำกล้องกับแนวจับควรเสมอกันมากที่สุด นี้คือหลักฟิกส์ง่ายๆ  ไม่เชื่อลองจับลูกโม่ที่ปลายด้ามกับขยับมือเสมอลำกล้องดู
 - องศ์ศา และด้ามสามารถปรับได้มากเพียงใด หาข้อมูลจากเวปผู้ผลิตโดยตรง จะดีกว่า  การยิงใน 25 เมตร หรือปืนที่มี รีคอย มาก ด้ามองค์ศาไม่ควร      เอียงนอน เกินไป จะทำให้การควบคุม และการรับแรงรีคอย ไม่ดี กลุ่มกระสุนบางนัดอาจหลุดไกล  แต่อันนี้แล้วแต่การฝึกฝนและถนัด   ถามว่า
    ทำไมองศา ของประเภท slow frie อย่าง อัดลม หรือยิงช้า องศาทำไมองศา ถึงเอียงลาดกว่า เพราะต้องการให้ผ่อนคลายไม่ต้องฝืนทิ้งความรู้สึก  แต่
   25 เมตร ฝืนข้อมือ ได้ เพราะยิงแค 5 นัด ก็ พัก แล้วยิงต่อ ไม่ทันเหมื่อย  การยิงต่อเนื่องก็ดีกว่าด้วย
 - การออกแบบด้ามกับโครงปืน ที่ดีคอด้ามควรลึกใกล้จุดระเบิดมากที่สุด คือลังเพลิงนั้นเองทำให้คุมแรงรีคอยได้ง่าย นิ้วเราเหนี่ยวไกได้สะดวกสามารถ
   ปรับเพื่อความสะดวกของเราได้
 - นำหนัก และสมดุลของปืนดี อาจลองจากคนรู้จักถ้าเป็นไปได้ ยิงแล้วไม่ เสียสมดุล เป็นต้น

อันนี้จากประสบการณ์และความรู้ที่มีอยู่ อาจหาข้อมูลเพิ่มเติมจากท่านอื่นดู  เมื่อพิจารณาตามข้อดังกล่าวแล้วค่อยตรวจอบดูว่า ยี่ห้อ รุ่นดังกล่วสามารถซื้อหา กที่ไหน ได้บ้าง  แต่ที่บอกให้ลองศึกษาจากต่างประเทศดู เพราะในไทยเรานิยม ซื้อ ใช้ เลียนแบบกัน และผู้จำหน่ายก็มีน้อย บางครั้งทำให้ปิดหูปิดตาเรา  ของไหนไม่มีขายบางทีก็บอกไม่ดี ของไหนตนไม่ได้ใช้ก็บอกใช้ไม่ได้ แต่บางทีดีกับเราก็ได้  ขอให้เจอปืนเนื้อคู่นะครับ
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 01:31:52 AM »

ออ พอคุยถึง aw 93 อย่างอาจารย์ว่า  รูปทรงเลียนแบบแมเลย แล้วนำหักเบา เคยมีสาวท่านใดนะ ชาติใด จำไม่ได้ ไม่เกิน 4-5 ปีนี้ละ ถ้าจำไม่ผิดเคยใช้เจ้านี้ละ ทำผลงานระดับต้นต้นของโลกอยู่นะ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 09:10:48 AM »

แล้วเรื่องสมดุลของกล้ามเนื้อหละ  แต่ละคนร่างกายไม่เหมือนกัน มีวิธีจัดการกันอย่างไรบ้างครับ
จึงจะทำให้สามารถยิงยาว ๆ ได้ไม่เมื่อยล้ากล้ามเนื้ออันจะทำให้เสียสมาธิ
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 10:24:41 AM »

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำค่ะ ไหว้

Forging iron is a physically demanding process,
but controlled movement is much more important than brute strength.
TENEX + R10
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 01:24:54 PM »

หน้าตาเจ้า FWB AW93  เป็นแบบไหนอ่ะครับ  จำไม่ค่อยได้แล้ว
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 04:50:24 PM »

หน้าตาเจ้า FWB AW93  เป็นแบบไหนอ่ะครับ  จำไม่ค่อยได้แล้ว

หน้าตาประมาณนี้ค่ะ  น้ำลายหก

ผ่าให้เห็นเครื่องใน

TENEX + R10
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 11:47:51 PM »

ขอบคุณที่ส่งให้ดู หายค่อยใจ

เหมือนจะเคยลองเอามายิงสั้นมาตราฐานนะครับ 

ยิง 150 วินาที ดีมากเลยครับ
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 01:01:23 AM »

แล้วเรื่องสมดุลของกล้ามเนื้อหละ  แต่ละคนร่างกายไม่เหมือนกัน มีวิธีจัดการกันอย่างไรบ้างครับ
จึงจะทำให้สามารถยิงยาว ๆ ได้ไม่เมื่อยล้ากล้ามเนื้ออันจะทำให้เสียสมาธิ

ถึงบอกว่าธรรมชาติให้มาไม่เท่ากัน ลองนึกดูซิครับตั้งแต่เกิดมาไม่เคยมีพระเจ้าหรือใครมาบอกให้เราเล่น ยิงปืน หรือกีฬาใดเลย พอจำความได้ก็เล่นไปเรื่อยๆไม่ว่า กีฬาอะไรๆ  เช่น เทนนิส แบดมินตัน วิ่ง ว่ายนำ  พอมาวันหนึ่งเจอกีฬายิงปืนเข้า อยากเล่นเอาจิงเอาจัง ลองล่นตั้งใจฝึกฝนดูแต่ทำไมไม่ได้ดีเหมือนคนอื่น  ยืนท่านั้ก็ขัด ท่านี้ก็ฝืน เดี่ยวก็มีกระตุกบ้าง เพราะกิจกรรมของเราไม่เหมือนกัน  การยิงปืนเป็นการใช้กล้ามเนื้อมัดเล็กละเอียด เพราะฉนั้น
คนที่เคยมีกิจกรรมหรือเคยเล่นกีฬาที่มีการสร้างกล้ามในลักษณะขัดแย้งหรือไม่สอดคล้องกัน หรือแม้แต่สภาพกายภาพหรือจิตใจ ของแต่ละคน ของไม่เหมือนกัน นี้คือ ที่น่าจะใช้เรยกรวมกับคำว่าพรสวรรค์ได้หรือเปล่าไม่ทราบ  แต่อย่างไรก็ตามพรแสวงก็สามารถชนะได้ทั้งปวงเพียงแต่อาจใช้เวลาไม่เท่ากัน
   ทำยังไงให้ควบคุมปืนให้ยาวนาน  อาจสังเกตได้ว่าบางท่านเคยเล่นเวทเทรนนิ่ง หรือเพาะกายมา แต่ไม่สามารถควบคุมปืนได้เยี่ยงเช่นพวกเรา เพราะการใช้กล้ามเนื้อของเขาเป็นคนละมัดกัน  วิธีที่ดีที่สุดเห็นจะเป็นการออกกำลังโดยการถือปืน หรือนำหนักเลียนแบบท่ายิงแต่ต้องออกกำลังหรือบริหารทั้งสองข้างนะครับ ไม่ใช่ถนัดขวาก็ใช้แต่ขวา เพราะธรรชาติจะพยายามสร้างให้เท่าๆกัน สมดุลกัน 
    อาจจะเป้นภาษาที่ไม่ค่อยราบเรียบ เดี่ยวคงมีอาจารย์ ผณิศวร และท่านผู้รู้มาช่วยขยายความ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 12:12:24 PM »

ที่ผมติงเรื่อง pardini เพราะเคยลองแล้ว ด้ามเอียงมาก ยกปืนขึ้นมาเห็นสันลำกล้องตลอดแนวเลยครับ  จะให้ศูนย์เข้าที่ต้องกดข้อลงมาก
ถ้าฝึกจนชินก็คงใช้ได้ เพราะถ้าใช้ไม่ได้คงขายไม่ออกเลิกทำไปนานแล้ว   
ข้อดีของด้ามเอียงๆ อย่างนี้คือลำกล้องกระดกน้อยอย่างที่บอก  โดยข้อเสียคือนิ้วชี้ทำงานเหนี่ยวไกไม่สะดวกเพราะข้อมือเอียงมาก   
ซึ่งถ้าเป็นปืน free ไม่มีปัญหาเพราะไกเบาแค่ไม่กี่สิบกรัม แต่ปืนสั้นมาตรฐาน 1000 กรัม  ต้องออกแรงเหนี่ยวกันจริงๆ ไม่ใช่แค่แตะ

สำหรับ fwb 93 นี้  แนวลำกล้องใกล้หลังมือมากโดยไม่ต้องเอียงด้ามจนฝืนครับ  ได้ทั้งเรื่องรีคอยล์ตรง คุมง่าย และเหนี่ยวไกสบายมือพร้อมกันไป
ซึ่งสำหรับปืนที่มุมด้ามเท่าๆ fwb นี้ มีที่ลำกล้องใกล้แนวสันมือมากกว่า fwb เพียงตัวเดียวคือไบคาลครับ   แต่ไบคาลมีจุดด้อยที่ไกไม่คม แต่งไม่ได้อย่างใจ

จะซื้อตัวไหนลองหาตัวจริงจับเล็งดูก่อนครับ  ปืนที่คนอื่นยิงได้ดีอาจไม่ถนัดมือเราก็ได้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 04:10:51 PM »

ที่ผมติงเรื่อง pardini เพราะเคยลองแล้ว ด้ามเอียงมาก ยกปืนขึ้นมาเห็นสันลำกล้องตลอดแนวเลยครับ  จะให้ศูนย์เข้าที่ต้องกดข้อลงมาก
ถ้าฝึกจนชินก็คงใช้ได้ เพราะถ้าใช้ไม่ได้คงขายไม่ออกเลิกทำไปนานแล้ว  
ข้อดีของด้ามเอียงๆ อย่างนี้คือลำกล้องกระดกน้อยอย่างที่บอก  โดยข้อเสียคือนิ้วชี้ทำงานเหนี่ยวไกไม่สะดวกเพราะข้อมือเอียงมาก  
ซึ่งถ้าเป็นปืน free ไม่มีปัญหาเพราะไกเบาแค่ไม่กี่สิบกรัม แต่ปืนสั้นมาตรฐาน 1000 กรัม  ต้องออกแรงเหนี่ยวกันจริงๆ ไม่ใช่แค่แตะ

สำหรับ fwb 93 นี้  แนวลำกล้องใกล้หลังมือมากโดยไม่ต้องเอียงด้ามจนฝืนครับ  ได้ทั้งเรื่องรีคอยล์ตรง คุมง่าย และเหนี่ยวไกสบายมือพร้อมกันไป
ซึ่งสำหรับปืนที่มุมด้ามเท่าๆ fwb นี้ มีที่ลำกล้องใกล้แนวสันมือมากกว่า fwb เพียงตัวเดียวคือไบคาลครับ   แต่ไบคาลมีจุดด้อยที่ไกไม่คม แต่งไม่ได้อย่างใจ

จะซื้อตัวไหนลองหาตัวจริงจับเล็งดูก่อนครับ  ปืนที่คนอื่นยิงได้ดีอาจไม่ถนัดมือเราก็ได้

ขอบคุณท่านอาจารย์ผณิศวรมากๆเลยค่ะ  ไหว้
ตอนนี้หนูยังมีเวลาเลือกปืนอีกนานค่ะ เพราะคุณประยงค์จะเปิดจองประมาณเดือนสิงหาคมนี้ค่ะ
แต่ถ้าได้ Baikal IZH 35M (โครงการของคุณ seatuch) ก็คงจะเหลือเงินซื้อกระสุนไว้ซ้อมอีกเยอะเลยหล่ะค่ะ Grin

TENEX + R10
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 05:11:12 PM »

ซึ่งสำหรับปืนที่มุมด้ามเท่าๆ fwb นี้ มีที่ลำกล้องใกล้แนวสันมือมากกว่า fwb เพียงตัวเดียวคือไบคาลครับ   แต่ไบคาลมีจุดด้อยที่ไกไม่คม แต่งไม่ได้อย่างใจ

เป็นเรื่องธรรมดาครับที่  ใครเคยยิง FWB  หรือ วอลเธอร์  ก็จะยกปืน PARDINI  เห็นลำกล้องหรือศูนย์ลอยมาเลย

อันนี้ชัวร์ครับ  เพราะก็เคยใช้มาครับ  ต้องล็อคข้อมือดีๆ ถ้าไม่ล็อคข้อมือ ฝีกกล้ามเนื้อท่อนแขนมีหวังยิงไม่เป็นกลุ่มแน่นอนครับ

สำหรับคุณ  LadySmith  แนะนำให้ลองหลายๆ รุ่น นะครับ จะได้รุ่น  ยี่ห้อ ตามต้องการและเข้ากับปืนได้ครับ

ถ้าโชคดีซื้อมาอาจจะได้กระบอกที่เข้ากับคุณเลยก็ได้  หรือบางที่อาจจะต้องหากระบอกใหม่ แล้วขายกระบอกเก่ากันบ้างนะครับ

มีเวลาก็ลองซ้อมนะครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 25
  พิมพ์