๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 03:46:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้อง ระบบสากล issf ครับ  (อ่าน 103823 ครั้ง)
9212293
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 10:43:41 PM »

กะลังตัดสินใจ fwb p 44 กับ morini ไกไฟฟ้า เลือกตัวไหนดีถ้าจะใช้ปั้นช้างเผือก
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 10:55:55 PM »

ใครคนยิงก็ให้เขาลองจับดู มันคงละสไตร์
9212293
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 11:13:56 PM »

ไหว้ ไหว้ สำหรับคำตอบอันรวดเร็ว คนยิงไปโรงเรียนประจำซะแล้ว คงต้องรออีกนาน
ใครคนยิงก็ให้เขาลองจับดู มันคงละสไตร์
ayutthaya air pistol club
Full Member

คะแนน 36

จำหน่ายรถนำเข้าทุกรุ่นครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 12:14:49 AM »

กะลังตัดสินใจ fwb p 44 กับ morini ไกไฟฟ้า เลือกตัวไหนดีถ้าจะใช้ปั้นช้างเผือก

fwb p44ครับ ระบบลั้นไกดีกว่าครับ

จำหน่ายรถนำเข้าทุกทุกแบบ เช่น sport suv mpv ซีดานหรู supercar ครับ รับเทริน และ สามารถผ่อนได้ครับ สนใจติดต่อ 0800007911  0866622212  บดินทร์
zegy99
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 12:20:43 AM »

fwb p44ครับ ระบบลั้นไกดีกว่าครับ

แต่ผมรู้สึกว่า morini ไกไฟฟ้า ไกมันจะคมกว่า p44 นะ จากความรู้สึกนะครับอันนี้
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 12:34:54 AM »

เอาไกเป็นเครื่องวัดอย่างเดียวกันหรอ   ธรรมชาติของกล้ามเนื้อ เอ็น แลอื่นๆ  ทั้งสองตัวหรือ จะเป็นตัวอื่นก็ดี ด้าม ผอมบาง คอลึก ตื้น  องศาด้าม
การออกแบบตามหลัก ฟิสิกส์ เหล่านี้ล้วนเป็นส่งที่องนำมาประกอบการตัดสินใจ หรือจะเป็นการออกแบบ สมดุลของปืน   ไก หรือกลไกบางอย่างเราสามารถปรับมาให้เข้ากับเราได้โดยส่วนใหญ่ 
  อีกประการคือการซ่อมบำรุง ทั้งเวลาอันใกล้ และไกล การจัดหาอะไหล่เหล่านี้เป็นต้น
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 11:26:31 AM »

ของผม  steyr lp10  ครับ  Wink 
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 01:13:35 PM »

ของผม  steyr lp10  ครับ  Wink 

มีแต่ปืนสวย ๆ ทั้งนั้นเลย

คุณต๋อง เล่าประสบการณ์ให้เพื่อนสมาชิกบ้างครับ ว่าทำไมถึงเปลี่ยน ซีแซด 200s ไปเป็น ไฟแบคบาว

ภาพคุณต๋องพยายามเหลาสต๊อกปืนยังติดตาผมทุกวันนี้ครับ Cheesy Cheesy
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 01:53:19 PM »

ขอบคุณพี่ สิทธา ที่ยังจำได้ ครับ  ไหว้     เดิมที่ที่ผมซื้อ CZ200s มาจับประทับยิงดูแล้ว รู้สึกไม่ค่อยประทับใจเลยครับ  เศร้า

ที่ มันเหมือนปืน ของเด็ก ... พายท้ายสั้นไป  สมดุลไม่ค่อยได้    ไหว้   แต่ก็ทำความเข้าใจแล้วว่า ด้วยราคาขนาดนี้  ก็ถือว่าดีมากแล้ว

แต่พอได้ทดลองยิงดู แล้วกลับพบว่า มันแม่นดีเหมือนกันนะ เจ้าตัวเล็กนี่.. คิก คิก    แต่ทำไงดี  เราดันยิงไม่ค่อยถนัด (ผม ยิงในท่า

มาตรฐาน คือนั่งชันเข่า 2 ข้างเอาปืนพาดแขนซ้าย)  ก็เลยหาแบบจาก เวป ตปท. ดูก็คิดว่าจะหาทางสั้งเข้ามาเอง  แต่ดูราคาแล้วว่า

คงจะแพงกว่าปืนเสียอีก  คิก คิก   ก็เลย เลิกความคิดนั้นไป

จากนั้นพอดีได้ไม้แดง จากเมืองกาญ มาท่อนนึง  ก็เลยเกิด แรงบันดาลใจว่า เราทำเอง ก็น่าจะได้ ดีหรือไม่ดีก็ไม่มีใครว่า

ก็เลยลงมือทำ เกือบ1 อาทิตย์ ด้วยเครื่องมือ พื้นๆ  ก็ออกมาเป็นรูปร่างอย่างที่เห็นครับ  ก็ถูกใจในระดับ นึงเลยครับ

ยิงไปยิงมา พบว่า ระยะเกิน 30 เมตรไปแล้ว ควบคุมยาก สำหรับ kill zone 20 มม  - 25 มม  ก็เลยตัดสินใจว่า คงต้องไปคบกับปืนแข่งขัน

ซะแล้ว แรกๆ ว่าจะไปเอา steyr เหมือนกัน แต่คิดว่า FWB P70ft นั้น ปรับพานท้านได้มากกว่า ก็เลยจบที่ เจ้าตัวนี้ ครับ  .....แล็วก็ไม่ผิด

หวังจริงๆ ครับ

ในการแข่งขัน ผมว่า สมดุล ของปืน สำคัญกว่าน้ำหนักไก ซะอีก อย่างที่ คุณ size S ว่าไว้ จริงๆครับ

TENEX + R10
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 03:51:31 PM »

เห็นด้วยกับคุณ zize s ครับ  เพราะร่างกายของคนยิง  หรือนักกีฬาแต่ละกันไม่เท่ากัน

กล้ามเนื้อไม่เท่ากัน  มือบางคนอ้วน บางคนผอม  ด้ามมีส่วนสำคัญ  ปืนแต่ละกระบอก ก็ต้องbalanced(สมดุล)กับบุคคลนั้นๆ ต่างกัน

การใช้งาน ความคงทน อะไหล่ที่หาง่าย

อยู่ที่ว่าต้องการปืนมาทำอะไร  ดูสวยเพื่อเก็บไว้  หรือเอาคุณภาพเพื่อมาใช้ในการแข่งขัน

ผมจะเปรียบเทียบคร่าวๆ ระหว่าง morini 162E กับ FWB P44

morini  มีแผงวงจรข้างในต้องใช้ถ่านขนาด AAA 2 ก้อน ถ้าแผงวงจรเสียต้องเปลียนใหม่   

ไม่มีแอ๊บซอฟเบอร์(ตัวลดลีคอย)  เวลายิงจะมีลีคอยเล็กน้อย(โดยประสบการณ์) การทำงานอของไกไฟฟ้า ไวกว่าไกธรรมดา

ด้ามองศาตั้งกว่าปืนชนิดอื่นเล็กน้อย (ซึ่งต้องล็อคข้อมือมากกว่า) อะไหล่หาง่าย มีราคาแพง(ตามชิ้นงาน)

น้ำหนักประมาณ กิโลกว่าๆ ไม่รวมเวท(จำไม่ได้ครับ)

FWB P44  เป็นไกธรรมดา มีแอ๊บซอฟเบอร์(ตัวลดแรงลีคอย) ด้ามจะผอมบาง  คอด้ามลึก องศาด้ามเอียงมากกว่า morini

อะไหล่หาง่ายไม่ค่อยแพง  และทนทานต่อการใช้งาน  น้ำหนัก 950 g ไม่รวมเวท
9212293
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 08:15:44 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น กระจ่างขึ้นเยอะ แล้วจะมาหาข้อมูลอีก
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 03:28:17 PM »

ไม่ไหว ............. มาห้องนี้มีแต่ของ ดีๆ  แต่ก็  แพงรับไม่ได้  เดี๋ยวความอยากที่จะมี  ที่จะได้  มันกำเริบขึ้นมาอีก  รีบออกก่อนดีกว่า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 04:22:04 PM »

ขอบคุณพี่ สิทธา ที่ยังจำได้ ครับ  ไหว้     เดิมที่ที่ผมซื้อ CZ200s มาจับประทับยิงดูแล้ว รู้สึกไม่ค่อยประทับใจเลยครับ  เศร้า

ที่ มันเหมือนปืน ของเด็ก ... พายท้ายสั้นไป  สมดุลไม่ค่อยได้    ไหว้   แต่ก็ทำความเข้าใจแล้วว่า ด้วยราคาขนาดนี้  ก็ถือว่าดีมากแล้ว

แต่พอได้ทดลองยิงดู แล้วกลับพบว่า มันแม่นดีเหมือนกันนะ เจ้าตัวเล็กนี่.. คิก คิก    แต่ทำไงดี  เราดันยิงไม่ค่อยถนัด (ผม ยิงในท่า

มาตรฐาน คือนั่งชันเข่า 2 ข้างเอาปืนพาดแขนซ้าย)  ก็เลยหาแบบจาก เวป ตปท. ดูก็คิดว่าจะหาทางสั้งเข้ามาเอง  แต่ดูราคาแล้วว่า

คงจะแพงกว่าปืนเสียอีก  คิก คิก   ก็เลย เลิกความคิดนั้นไป

จากนั้นพอดีได้ไม้แดง จากเมืองกาญ มาท่อนนึง  ก็เลยเกิด แรงบันดาลใจว่า เราทำเอง ก็น่าจะได้ ดีหรือไม่ดีก็ไม่มีใครว่า

ก็เลยลงมือทำ เกือบ1 อาทิตย์ ด้วยเครื่องมือ พื้นๆ  ก็ออกมาเป็นรูปร่างอย่างที่เห็นครับ  ก็ถูกใจในระดับ นึงเลยครับ

ยิงไปยิงมา พบว่า ระยะเกิน 30 เมตรไปแล้ว ควบคุมยาก สำหรับ kill zone 20 มม  - 25 มม  ก็เลยตัดสินใจว่า คงต้องไปคบกับปืนแข่งขัน

ซะแล้ว แรกๆ ว่าจะไปเอา steyr เหมือนกัน แต่คิดว่า FWB P70ft นั้น ปรับพานท้านได้มากกว่า ก็เลยจบที่ เจ้าตัวนี้ ครับ  .....แล็วก็ไม่ผิด

หวังจริงๆ ครับ

ในการแข่งขัน ผมว่า สมดุล ของปืน สำคัญกว่าน้ำหนักไก ซะอีก อย่างที่ คุณ size S ว่าไว้ จริงๆครับ

เรื่องสมดุล เป็นเรื่องสำคัญมาก ไม่ว่าในการทำอะไรมันจะเข้ามามีส่วนเกี่ยวข้องเสมอ
zegy99
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 05:01:52 PM »

เอาไกเป็นเครื่องวัดอย่างเดียวกันหรอ   ธรรมชาติของกล้ามเนื้อ เอ็น แลอื่นๆ  ทั้งสองตัวหรือ จะเป็นตัวอื่นก็ดี ด้าม ผอมบาง คอลึก ตื้น  องศาด้าม
การออกแบบตามหลัก ฟิสิกส์ เหล่านี้ล้วนเป็นส่งที่องนำมาประกอบการตัดสินใจ หรือจะเป็นการออกแบบ สมดุลของปืน   ไก หรือกลไกบางอย่างเราสามารถปรับมาให้เข้ากับเราได้โดยส่วนใหญ่ 
  อีกประการคือการซ่อมบำรุง ทั้งเวลาอันใกล้ และไกล การจัดหาอะไหล่เหล่านี้เป็นต้น
เห็นด้วยกับคุณ zize s ครับ  เพราะร่างกายของคนยิง  หรือนักกีฬาแต่ละกันไม่เท่ากัน

กล้ามเนื้อไม่เท่ากัน  มือบางคนอ้วน บางคนผอม  ด้ามมีส่วนสำคัญ  ปืนแต่ละกระบอก ก็ต้องbalanced(สมดุล)กับบุคคลนั้นๆ ต่างกัน

การใช้งาน ความคงทน อะไหล่ที่หาง่าย

อยู่ที่ว่าต้องการปืนมาทำอะไร  ดูสวยเพื่อเก็บไว้  หรือเอาคุณภาพเพื่อมาใช้ในการแข่งขัน

ผมจะเปรียบเทียบคร่าวๆ ระหว่าง morini 162E กับ FWB P44

morini  มีแผงวงจรข้างในต้องใช้ถ่านขนาด AAA 2 ก้อน ถ้าแผงวงจรเสียต้องเปลียนใหม่  

ไม่มีแอ๊บซอฟเบอร์(ตัวลดลีคอย)  เวลายิงจะมีลีคอยเล็กน้อย(โดยประสบการณ์) การทำงานอของไกไฟฟ้า ไวกว่าไกธรรมดา

ด้ามองศาตั้งกว่าปืนชนิดอื่นเล็กน้อย (ซึ่งต้องล็อคข้อมือมากกว่า) อะไหล่หาง่าย มีราคาแพง(ตามชิ้นงาน)

น้ำหนักประมาณ กิโลกว่าๆ ไม่รวมเวท(จำไม่ได้ครับ)

FWB P44  เป็นไกธรรมดา มีแอ๊บซอฟเบอร์(ตัวลดแรงลีคอย) ด้ามจะผอมบาง  คอด้ามลึก องศาด้ามเอียงมากกว่า morini

อะไหล่หาง่ายไม่ค่อยแพง  และทนทานต่อการใช้งาน  น้ำหนัก 950 g ไม่รวมเวท

ขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งแต่ที่ผมเชียร์moriniคงเป็นเพราะผมเคยใช้p44ซ้อมยิงจริงๆจังๆซักที ^^
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

Be Still & Know

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 07:47:43 PM »

ขอข้อมูลเรื่องปืนสั้นมาตรฐานหน่อยค่ะ  ดิฉันกำลังอยากได้ Morini CM 22M  แต่มีคนแนะนำให้เล่น FWB AW 93
ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะเอากระบอกไหนดี หรือว่าถ้ามีกระบอกอื่นๆ ที่น่าสนใจก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะ  ไหว้

ปล. ไม่เคยยิงปืนระบบสากลมาก่อน ที่ใช้ซ้อมยิงเป็นประจำคือ Colt .45

Forging iron is a physically demanding process,
but controlled movement is much more important than brute strength.
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 25
  พิมพ์