๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:11:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถามท่านผู้มีความรู้เกี่ยวกับใบ ป.4 ครับ  (อ่าน 4479 ครั้ง)
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 04:08:32 PM »

คือผมมีความสงสัยเกี่ยวกับใบ ป.4 ของอาวุธปืนที่ครอบครองอยู่ ตรงข้อความด้านใต้ของคำว่า " ใบอนุญาต " ครับ
รายละเอียดตามภาพที่แนบมาด้วยนี้ครับ
     1. ใบที่ 1 และ 2 ถูกขีดฆ่าแตกต่างกัน ( คนละท้องที่ครับ ) มีข้อจำกัดการใช้หรือการมีครอบครอง อวป. รวมทั้งเครื่องกระสุนในแง่ข้อกฎหมายแตกต่างกันไหมครับ
หากนำพา อวป. และเครื่องกระสุนติดตัวไปด้วย หรือครอบครองเครื่องกระสุนตามที่ระบุในใบ ป.4 แต่ละใบ
     2. ใบที่ 3 ผมสามารถโอนให้น้องชายสายเลือดเดียวกัน ได้หรือไม่หากยังไม่ครบกำหนดเวลาครับ และในใบ ป.4 ทีค่ประทับอย่างนี้สามารถโอนให้กันได้หรือไม่ ( กรณีซื้อต่อจากผู้อื่น )
     3. ในใบ ป.4 ที่ประทับว่าเพื่อการกีฬานั้น เราสามารถนำมาใช้ป้องกันตัวและทรัพย์สินได้หรือไม่ครับ
     4. ในการขออนุญาต ป.3 เพื่อสะสม เราสามารถนำปืนมาใช้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้หรือไม่ครับ ( กรณีจำเป็นต้องใช้ อวป. ) และอนุญาตให้ครอบครองกระสุนด้วยหรือไม่

ขอบคุณครับ  ไหว้  ไหว้

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 04:09:05 PM »

รูปที่ 2

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 04:09:33 PM »

รูปที่ 3

influence_< รักในหลวง >_
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 09:49:09 PM »

มารอความรู้ด้วยคน
 ยิ้มีเลศนัย
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 11:50:20 PM »

1. ใบที่ 1 และ 2 ถูกขีดฆ่าแตกต่างกัน ( คนละท้องที่ครับ ) มีข้อจำกัดการใช้หรือการมีครอบครอง อวป. รวมทั้งเครื่องกระสุนในแง่ข้อกฎหมายแตกต่างกันไหมครับ
หากนำพา อวป. และเครื่องกระสุนติดตัวไปด้วย หรือครอบครองเครื่องกระสุนตามที่ระบุในใบ ป.4 แต่ละใบ

ในตอนล่างของใบอนุญาตจะอธิบายได้ครับว่าขีดฆ่าทำไม ส่วนแถวที่ 3 ระบุรวมเครื่องกระสุนด้วย
แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะพรบ.อาวุุธปืน กำหนดเครื่องกระสุนไว้เป็นอาวุธปืนด้วย

2. ใบที่ 3 ผมสามารถโอนให้น้องชายสายเลือดเดียวกัน ได้หรือไม่หากยังไม่ครบกำหนดเวลาครับ และในใบ ป.4 ทีค่ประทับอย่างนี้สามารถโอนให้กันได้หรือไม่ ( กรณีซื้อต่อจากผู้อื่น )
      ไม่ได้ครับ เว้นสียแต่ปืนนั้นจะเป็นมรดก(พูดตรงๆไม่อ้อมค้อม ท่านต้องเสียชีวิตก่อนจึงจะเป็นมรดกได้) หรือครบกำหนดเวลาที่ระบุไว้
  3. ในใบ ป.4 ที่ประทับว่าเพื่อการกีฬานั้น เราสามารถนำมาใช้ป้องกันตัวและทรัพย์สินได้หรือไม่ครับ
      ได้แน่นอนครับ

4. ในการขออนุญาต ป.3 เพื่อสะสม เราสามารถนำปืนมาใช้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้หรือไม่ครับ ( กรณีจำเป็นต้องใช้ อวป. ) และอนุญาตให้ครอบครองกระสุนด้วยหรือไม่
    ไม่ได้ครับ เพราะปืนเพื่อการสะสม เป็นปืนที่ต้องทำให้ไม่สามารถใช้งานก่อน นายทะเบียนจึงจะออก
ใบอนุญาตให้ และไม่อนุญาตให้มีเครื่องกระสุนสำหรับปืนนั้นๆ   

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 12:03:27 AM »

ขอบคุณท่าน Theruk มากครับ  ไหว้  ไหว้
ได้ความรู้มาก ๆ ครับ และสบายใจมากขึ้นด้วยครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์